ผู้เขียน หัวข้อ: ของขึ้นไม่ได้คิดไปเองน่ะคราบ พูดใหม่ด้วย  (อ่าน 6396 ครั้ง)

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
อ่านบทความนี้แล้ว ฟังดูแล้วอยากบอกให้เข้าใจกัน....
***อาการของขึ้นมามีจริงน่ะ ..........ไม่ใช่ว่าไม่มี........แล้วการของขึ้นก็ไม่ใช่เรื่องแปลก....เป็นอีกหนึ่ง วิธี ที่ทำให้รู้ว่า ของยังอยู่กับเรา.....มีคนเอาคำพูดหลวงปู่ มาพูดผิดความหมายแล้วคราบ......
*** มีเพื่อนคนหนึ่ง ลง ว่า ของขึ้นคือพวก ที่คิดไปเอง.....(จริงอยู่ ที่หลวงปู่บอกว่าของขึ้นอยู่ที่จิต อ่อน จิตแข็ง )...แต่ที่เอามาพูดว่าคิดไปเอง มันไม่ใช้แล้วคราบ.....VCD....ที่หลวงปู่พูดเรื่องของขึ้น ที่บ้านผมก็มี......****? หลวงปู่ ท่านไม่ได้พูดเลย ว่าคนที่ของขึ้น เป็น พวกที่คิดไปเอง.........พูดมาแบบนี้มันไม่ถูกต้องแล้วน่ะคราบ....พูดซะใหม่ดีกว่า...
*** ผมขอบอก ของขึ้นไม่ได้เป็นการคิดไปเองแน่นอนคราบ....ผมเรียน วิทยาศาสตร์ มา คงไม่เมกสร้างขึ้นมาเองหรอกคราบ...
**ถ้าคุณ ไม่เคยขึ้น คุณ ไม่มีทางรู้หรอก ว่าความรู้สึกที่จริง มันเป็นไง...........VCD? ?..หลวงปู่ พูดเรื่องของขึ้นที่บ้านผมมีคราบ.....ไม่ใช่พวกคิดไปเอง 10000000 %

เอาข้อมูลมาจากที่นี้คราบ รองไปอ่านดู มันไม่ถูกต้องคราบพูดแบบนี้...
 http://www.bp-th.org/webboard/index.php/topic,913.new.html#new
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ต.ค. 2549, 10:34:01 โดย เปียกปูน »
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ NaMaPaTa

• ปัญจมะ
  • { ลูกหลวงพ่อบ้านแหลม }.....(((ศิษฐ์หลวงพ่อเปิ่น)))
    • MSN Messenger - SIT1802@hotmail.com
    • อีเมล
คัยเค้าไม่เชื่อก็ช่างเค้าเหอะ......? ?:092:
-------------------------------------------------------------------------------------------
อันนี้เป็นส่วนที่ผมศึกษามาบางส่วนนะ
อาจารย์ผู้สักกว่าจะสักได้ต้องฝึกจิต? ฝึกสมาธินาน
และส่วนที่สำคัญคือ? ต้องชำนาญ วาโยกสิณ พอสมควร
เพราะ? ต้องใช้ กสิณลม? อัดพลัง
(ในตอนที่สักเสร็จต้องอัดพลัง? เวลาอาจารย์เป่า พุทธคุณต่างๆ หรืออาการ 32 )
? ?:002:
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ปล.? ถ้าคัยอยากของขึ้นทำตามนี้

1. อาบน้ำ? ทำใจให้สบาย? แล้วเตรียมนั่งสมาธิในท่าที่สบายที่สุด
? ? ( ต้องมีความรู้สึกที่สบายไม่ใช่บังคับตัวเอง )? นั่งที่เงียบๆ
2. นั่งหลับตาให้เป็นสมาธิ? แล้วหายจัย? เข้า - ออก? สุดลมหายใจ
3. แล้วเริ่มหายใจเร็วขึ้นเรื่อยๆ? เท่าที่จำทำได้? ( หายใจเร็วแล้วต้องสุดลมหายใจด้วย )
4. ทำแบบนี้อยู่? อยู่ประมาณ 25 นาที (แล้วแต่จิตกับสมาธิ ของแต่ล่ะบุคคล)
5. แล้วตัวเราจะรู้สึกหายใจไม่เป็นจังหวะ? ไม่ต้องฝืนหายใจเร็ว
? ? ?และร่างกายเราจะรู้สึกคล้ายๆกับเป็นเหน็บที่มือ 2 ข้าง จะรู้สึกชา? สั่นๆ
? ? ?แล้วไม่ต้อง? ฝืนความรู้สึกตัวเอง? ปล่อยให้ความรู้สึกแบบนั้นไปเรื่อยๆ
? ? ?(((( แล้วความรู้สึก? ของขึ้น? จะปรากฏ ))))
? ?:032:
-------------------------------------------------------------------------------------------
เมื่อเราต้องการออกจากอาการของขึ้น
1. เอามือ 2 ข้าง? เอามาประกบเข้าด้วยกัน
2. ถ้าใครที่สัก? ?เสือ หรือ สิงห์ มือ 2 ข้าง
? ? จะอยู่ในอาการ? หงิก (เหมือนเสือจะตะปลบเหยื่ออ่ะ)
? ? ให้พยายาม? กางมือ 2 ข้างให้ได้ ให้อยู่ในทางพนมมือ
? ? แล้วพยายามกำหนดลมหายใจ? ให้ช้าลงเรื่อยๆ
? ? :075:
เสร็จแล้ว? ต้องอย่าลืม? ตั้ง นะโม 3 จบ
แล้ว? สวดอุทิศ ผลบุญที่เราให้นั่งสมาธิให้? ครู? อาจารย์ ด้วยนะ
? ?:054:
ในการนั่งสมาธิแบบนี้? เป็นการนั่งแบบเล่นลม? เล่นวาโยกสิณ
เป็นการนั่งเพื่อ? พิจารณาร่างกายอีกแบบนึงว่าเรามีสิ่งดี หรือไม่ดีอะไรบ้าง
? ?:049:
ถ้าสักตัวยันต์ต่างๆ.....ที่ไม่ใช่ยันต์รูป? อาการของขึ้นจะไม่เกิด
จะรู้สึกเพียง? ?อาการมือเป็นเหน็บ? ?เพราะจะเกิดพลังขึ้นที่มือ 2 ข้าง
? ? :074:
-----------------------------------------------------------------------------------------

ไม่รู้ว่าที่บอกมาจะมีคน? ปลื้ม? หรือ ไม่ปลื้ม? แต่ผมขอ? จบ.........? :010:
------------------------------------------------------------------------------------------
กระทู้ข้างล่าง? เคน ? ?ตามมาแซวจนได้.....
พอดีกำลังเปลื่ยนงานใหม่? คงมีโอกาสไปวัดวัน? เสาร์+อาทิตย์ได้?
แล้วไปสักแล้วโทรไปบอก? ?ได้ไปวัดวันอาทิตย์? คงได้เจอ พี่เอ ? แน่ๆเลย
? ?:001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2549, 05:21:03 โดย NaMaPaTa »
อิติปิโสวิเสเสอิ�� � � อิเสเสพุทธะนาเมอิ
อิเมนาพุทธะตังโสอิ� � � อิโสตังพุทธะปิติอิ

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
อ่ะจิงดิ!!!  โม้ป่าวเนี่ย พี่NaMaPaTa  555 เก่งจิงนะเรื่องกสิณๆๆอะไรเนี่ย 555

:002: :002: :002: :002: :002: :002: :002: :002: :002: :002:

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
จะลองทำดูครับ

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ Bovy_583

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
แล้วถ้าตอนที่ ของขึ้น เราจะรู้สึกตัวด้วยเหรอ...

ออฟไลน์ NaMaPaTa

• ปัญจมะ
  • { ลูกหลวงพ่อบ้านแหลม }.....(((ศิษฐ์หลวงพ่อเปิ่น)))
    • MSN Messenger - SIT1802@hotmail.com
    • อีเมล
แล้วถ้าตอนที่ ของขึ้น เราจะรู้สึกตัวด้วยเหรอ...

รู้สึกตัวครับ......
แต่เหมือนจิตเราถูกคล้อยตามไปในอีกสิ่งๆ หนึ่ง
และเราก็สามารถ  ควบคุมอาการ  ของขึ้นได้ 
แต่ถ้าเราปล่อยจิต  เราก็สามารถเป็นความรู้สึกต่างๆ
    :075:
----------------------------------------------------------------------
ปล.ผมอธิบายไม่ถูกอ่ะนะ  แต่นี่คือความรู้สึกส่วนนึงที่พอจะบรรยายได้
      แต่ถ้าเกิดเหตุคับขันผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า  ตัวเราจะมีสติหรึอป่าว....
   :005:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
คัยเค้าไม่เชื่อก็ช่างเค้าเหอะ......? ?:092:
อันนี้เป็นส่วนที่ผมศึกษามาบางส่วนนะ
อาจารย์ผู้สักกว่าจะสักได้ต้องฝึกจิต? ฝึกสมาธินาน
และส่วนที่สำคัญคือ? ต้องชำนาญ วาโยกสิณ พอสมควร
เพราะ? ต้องใช้ กสิณลม? อัดพลัง
(ในตอนที่สักเสร็จต้องอัดพลัง? เวลาอาจารย์เป่า พุทธคุณต่างๆ หรืออาการ 32 )
? ?:002:
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ปล.? ถ้าคัยอยากของขึ้นทำตามนี้

1. อาบน้ำ? ทำใจให้สบาย? แล้วเตรียมนั่งสมาธิในท่าที่สบายที่สุด
? ? ( ต้องมีความรู้สึกที่สบายไม่ใช่บังคับตัวเอง )? นั่งที่เงียบๆ
2. นั่งหลับตาให้เป็นสมาธิ? แล้วหายจัย? เข้า - ออก? สุดลมหายใจ
3. แล้วเริ่มหายใจเร็วขึ้นเรื่อยๆ? เท่าที่จำทำได้? ( หายใจเร็วแล้วต้องสุดลมหายใจด้วย )
4. ทำแบบนี้อยู่? อยู่ประมาณ 25 นาที (แล้วแต่จิตกับสมาธิ ของแต่ล่ะบุคคล)
5. แล้วตัวเราจะรู้สึกหายใจไม่เป็นจังหวะ? ไม่ต้องฝืนหายใจเร็ว
? ? ?และร่างกายเราจะรู้สึกคล้ายๆกับเป็นเหน็บที่มือ 2 ข้าง จะรู้สึกชา? สั่นๆ
? ? ?แล้วไม่ต้อง? ฝืนความรู้สึกตัวเอง? ปล่อยให้ความรู้สึกแบบนั้นไปเรื่อยๆ
? ? ?(((( แล้วความรู้สึก? ของขึ้น? จะปรากฏ ))))
? ?:032:
เมื่อเราต้องการออกจากอาการของขึ้น
1. เอามือ 2 ข้าง? เอามาประกบเข้าด้วยกัน
2. ถ้าใครที่สัก? ?เสือ หรือ สิงห์ มือ 2 ข้าง
? ? จะอยู่ในอาการ? หงิก (เหมือนเสือจะตะปลบเหยื่ออ่ะ)
? ? ให้พยายาม? กางมือ 2 ข้างให้ได้ ให้อยู่ในทางพนมมือ
? ? แล้วพยายามกำหนดลมหายใจ? ให้ช้าลงเรื่อยๆ
? ? :075:
เสร็จแล้ว? ต้องอย่าลืม? ตั้ง นะโม 3 จบ
แล้ว? สวดอุทิศ ผลบุญที่เราให้นั่งสมาธิให้? ครู? อาจารย์ ด้วยนะ
? ?:054:
ในการนั่งสมาธิแบบนี้? เป็นการนั่งแบบเล่นลม? เล่นวาโยกสิณ
เป็นการนั่งเพื่อ? พิจารณาร่างกายอีกแบบนึงว่าเรามีสิ่งดี หรือไม่ดีอะไรบ้าง
ถ้าสักตัวยันต์ต่างๆ.....ที่ไม่ใช่ยันต์รูป? อาการของขึ้นจะไม่เกิด
จะรู้สึกเพียง? ?อาการมือเป็นเหน็บ? ?เพราะจะเกิดพลังขึ้นที่มือ 2 ข้าง
? ? :074:
-----------------------------------------------------------------------------------------

ไม่รู้ว่าที่บอกมาจะมีคน? ปลื้ม? หรือ ไม่ปลื้ม? แต่ผมขอ? จบ.........? :010:
------------------------------------------------------------------------------------------
กระทู้ข้างล่าง? เคน ? ?ตามมาแซวจนได้.....
พอดีกำลังเปลื่ยนงานใหม่? คงมีโอกาสไปวัดวัน? เสาร์+อาทิตย์ได้?
แล้วไปสักแล้วโทรไปบอก? ?ได้ไปวัดวันอาทิตย์? คงได้เจอ พี่เอ ? แน่ๆเลย
? ?:001:

นั่นดิพลาดกันตลอดไม่เคยเจอกันเลยน่ะSIT..

หนุมาน

• บุคคลทั่วไป
ถ้าอยากของขึ้นมากนักผมมีวิธี คือ คุณต้องกินเหล้าจนเมาจนควบคุมตัวเองไม่ได้แล้วคุณจะรู้ว่าของขึนเป็นเช่นไร

ออฟไลน์ ผู้น้อยขออาศัย

• ทุติยะ
  • **
  • เสืออยู่ที่ไหนก็คือเสือ
    • MSN Messenger - konickky@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - ไม่มี
    • Yahoo Instant Messenger - ไม่มี
โอ้ว ของขึ้นน่ะหรือ รู้สึกตัวน่ะครับว่าใครทำไรเรามั่ง ก็ถ้าใครไม่เชื่อเราเชื่อของเราถูกแล้วล่ะคร๊าฟ 8)
ผู้น้อยขอแค่อาศัยไม่เรื่องมาก� ทุกคนในนี้ถือว่าเปนผู้ที่มีความดีในตัว

ข้าพเจ้าจึงได้โปรดขอความรู้ของท่าน และแบ่งปันในความรู้ของกระผม

นักรบตารีบัน

• บุคคลทั่วไป
ใครรู้จักอาจารย์ ชวน บ้าง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 ต.ค. 2549, 10:25:42 »
ผมลูกศิษย์อาจารย์ ชวน สาย 4 ใครรู้จักบ้างครับ

ออฟไลน์ MR.saddd

• ตติยะ
ขอบคุณครับ

แล้วจะลองทำดู

:006:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
คัยเค้าไม่เชื่อก็ช่างเค้าเหอะ......:092:
อาจารย์ผู้สักกว่าจะสักได้ต้องฝึกจิต ฝึกสมาธินาน
และส่วนที่สำคัญคือ ต้องชำนาญ วาโยกสิณ พอสมควร
เพราะ ต้องใช้ กสิณลม อัดพลัง
(ในตอนที่สักเสร็จต้องอัดพลัง เวลาอาจารย์เป่า พุทธคุณต่างๆ หรืออาการ 32 )
:002:
ปล. ถ้าคัยอยากของขึ้นทำตามนี้

1. อาบน้ำ ทำใจให้สบาย แล้วเตรียมนั่งสมาธิในท่าที่สบายที่สุด
 ( ต้องมีความรู้สึกที่สบายไม่ใช่บังคับตัวเอง ) นั่งที่เงียบๆ
2. นั่งหลับตาให้เป็นสมาธิ แล้วหายจัย เข้า - ออก สุดลมหายใจ
3. แล้วเริ่มหายใจเร็วขึ้นเรื่อยๆ เท่าที่จำทำได้ ( หายใจเร็วแล้วต้องสุดลมหายใจด้วย )
4. ทำแบบนี้อยู่ อยู่ประมาณ 25 นาที (แล้วแต่จิตกับสมาธิ ของแต่ล่ะบุคคล)
5. แล้วตัวเราจะรู้สึกหายใจไม่เป็นจังหวะ ไม่ต้องฝืนหายใจเร็ว
และร่างกายเราจะรู้สึกคล้ายๆกับเป็นเหน็บที่มือ 2 ข้าง จะรู้สึกชา สั่นๆ
แล้วไม่ต้อง ฝืนความรู้สึกตัวเอง ปล่อยให้ความรู้สึกแบบนั้นไปเรื่อยๆ
(((( แล้วความรู้สึก ของขึ้น จะปรากฏ ))))
:032:

เสร็จแล้ว ต้องอย่าลืม ตั้ง นะโม 3 จบ
แล้ว สวดอุทิศ ผลบุญที่เราให้นั่งสมาธิให้ ครูอาจารย์ ด้วยนะ
:054:
ในการนั่งสมาธิแบบนี้ เป็นการนั่งแบบเล่นลม เล่นวาโยกสิณ
เป็นการนั่งเพื่อ พิจารณาร่างกายอีกแบบนึงว่าเรามีสิ่งดี หรือไม่ดีอะไรบ้าง

นี่คือ แผนภูมินั่งกรรมฐานธรรมเปิดโลก แบบ วัดเขาสมโภชน์ / วัดป่าศรีมหาโพธิ์วิปัสสนาราม ลพบุรี

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ว่าผมปะครับ ...

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
คนเขาขึ้นจริงเขาไม่มาพูดว่าขึ้นๆหลอกครับ .... .มี VCD และเป็นศิษเอกเหรอครับ ถึงโชว์พาวหละครับ ...

ผมก็รักหลวงปู่ไม่น้อยกว่าใครหลอกครับ .........
ถ้าพี่ข้องใจกับผม เด๊ยวคุยข้างนอกได้นะครับ ......
ผมร้อนตัวแน่ ครับ ผมเคยตั้งกระทู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ ......แต่ผมไม่ได้พิมว่าเป็นอาการที่คิดไปเอง ...แต่พิมไปแนวของหลักวิทยาศาสตร์

ผมก็คนมีครู ก็รักครู ไม่น้อยกว่าใคร ครับ ......

• เด็กวัด

----และช่วยแก้ คนไม่เคยขึ้นไม่รู้หลอกว่าเป็นไง  จะบอกอะไรให้ ครับ ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้คือของไม่จริง ครับ ......-----

ใส่แว่นดีๆระวังเศษกระจกเข้าตานะครับ ............

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ว่าผมปะครับ ...
คนเขาขึ้นจริงเขาไม่มาพูดว่าขึ้นๆหลอกครับ .... .มี VCD และเป็นศิษเอกเหรอครับ ถึงโชว์พาวหละครับ ...

ผมก็รักหลวงปู่ไม่น้อยกว่าใครหลอกครับ .........
ถ้าพี่ข้องใจกับผม เด๊ยวคุยข้างนอกได้นะครับ ......
ผมร้อนตัวแน่ ครับ ผมเคยตั้งกระทู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ ......แต่ผมไม่ได้พิมว่าเป็นอาการที่คิดไปเอง ...แต่พิมไปแนวของหลักวิทยาศาสตร์

ผมก็คนมีครู ก็รักครู ไม่น้อยกว่าใคร ครับ ......

----และช่วยแก้ คนไม่เคยขึ้นไม่รู้หลอกว่าเป็นไง  จะบอกอะไรให้ ครับ ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้คือของไม่จริง ครับ ......-----

ใส่แว่นดีๆระวังเศษกระจกเข้าตานะครับ ............

เออ คุณเอ็มไร่ ขิง ครับ กระทู้นี้เขาโพสเมื่อ  ๒๗ ต.ค. ๔๙, ๑๕:๑๐:๒๐ 

แต่คุณสมัครสมาชิกเมื่อ วันที่สมัครสมาชิก: ๑๑ ก.พ. ๕๑, ๑๒:๐๒:๓๑   

แล้วกระทู้นี้จะไปว่า คุณเอ็มได้อย่างไรครับ  เอ๊ะ หรือ ผมเข้าใจ อะไรผิดหรือเปล่า และ

อยากจะขอความร่วมมือ งดโพส ข้อความที่อาจจะทำให้เกิดความแตก แยกกันะครับ

เราทุกท่านเป็น ศิษย์ หลวงปู่เหมือนกัน ครับ ไม่มี แบ่งแยก ศิษย์เอก ไม่มีการโชว์

POWER อะไรกันทั้งนั้น นะครับ   ชอบคุณมากครับ

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
อืมม ยาวดีนะครับ  อ่านเพลินเลย

• เด็กวัด
ขอบคุณครับ ...โทษที ครับ คงเป็นการเข้าใจผิด  ต้องขอบคุณพี่โองการมากๆ ครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

นั่นสิครับ  ศิษย์วัดบางพระด้วยกันทั้งนั้น   มีอะไรก็ค่อยๆคุยกันครับ

ขอบคุณครับ

ตนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ขอบคุณครับ ...โทษที ครับ คงเป็นการเข้าใจผิด  ต้องขอบคุณพี่โองการมากๆ ครับ

น้องเอ็มคงสับสนเรื่องกระทู้ ไปหน่อยนะครับ เลยเข้าใจผิด   :016: :015:

ออฟไลน์ เว็บมาสเตอร์...

• www.bp.or.th
กระทู้นี้ตั้งขึ้นตั้งแต่ ๒๗ ต.ค. ๔๙, ๑๕:๑๐:๒๐ อีกสองวันก็จะครบปีแล้ว

และอีกเรื่อง ถือว่าเป็นการขอร้องนะครับ ขอความกรุณาอย่าขุดกระทู้เก่าโดยไม่มีเหตุผลหรือเหตุจำเป็น

ไม่มีอะไรซ่อนอยู่ในบอร์ด ไม่ต้องขุด ไม่ต้องปั่นกระทู้ให้เปลืองทรัพยากรระบบ

ไม่มีรางวัลให้สำหรับนักขุด นักปั่นกระทู้

เพื่อป้องกันความสับสน และเกิดความแตกแยก ขออนุณาตล็อคกระทู้นี้นะครับ