ผู้เขียน หัวข้อ: *** สารบาญ : รวมกระทู้ที่น่าสนใจ ทุกหมวดหมู่ ***  (อ่าน 38199 ครั้ง)

ออฟไลน์ เว็บมาสเตอร์...

• ผู้ดูแลระบบ
    • www.bp.or.th
*** สารบาญ : รวมกระทู้ที่น่าสนใจ ทุกหมวดหมู่ ***

หมวด มิตรไมตรี

+รวมสมาชิก (มิตรไมตรี)
เชิญชวนร่วมลงนามถวายพระพรพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
เอาเวปธรรมะดีๆมาฝาก
พิพิธภัณฑ์หลวงพ่อเปิ่น
มุทิตาจิต น้อมสักการะ... หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ
ขอร่วมไว้อาลัยแด่ สมเด็จพระเจ้าพี่นางฯ สิ้นพระชนม์​
หลากหลายคำถาม รวบรวมมาตอบ

รวมมิตรชาวชมรม
ผมอยากรู้จักชาวบางพระทุกคน ช่วยแนะนำตัวหน่อยครับ(มีรูปด้วยก็ดีนะ)บอกชื่อด้วย

ขอถามพี่น้องคำถามเดียวครับ
แนวคิด เว็บวัดบางพระ - วัดบางพระ

+ไหว้ครูบูรพาจารย์

+ชมรูป ชมภาพ
การถ่ายภาพพระเครื่อง (ตามคำขอของคุณ Jo_o* ครับ)

+บทความ บทกวี
การฝึกสมาธิอย่างเรียบง่ายสสบายๆ
การฝึกสมาธิอย่างเรียบง่ายสบายๆภาค2
การฝึกสมาธิอย่างเรียบง่ายสบายๆภาค3
การฝึกสมาธิอย่างเรียบง่ายสบายๆ ภาค4
การฝึกสมาธิอย่างเรียบง่ายสบายๆภาค5
การฝึกสมาธิอย่างเรียบง่ายสบายๆภาค6
การฝึกสมาธิอย่างเรียบง่ายสบายๆภาค7
การฝึกสมาธิอย่างเรียบง่ายสบายๆภาค8

หมวด ธรรมะ

หมวด บทสวดมนต์ และ คาถา

หมวด ผู้ทรงวิทยาคุณ (เกจิอาจารย์)

หมวด ข่าวสาร.., คู่มือ.., แจ้งปัญหาและเสนอแนะต่างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ม.ค. 2553, 07:50:29 โดย หลวงพี่เว็บ... »

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ถาม
เดินทางไปวัดบางพระอย่างไร

ตอบ
1. จากทางสนามหลวงนั่งรถเมล์สาย 91, 80, 123 มาลงที่บริเวรตลาดบางแคหรือไกล้เคียงก็ได้และขึ้นรถสาย 83 (บขส)
กรุงเทพ-นครปฐม บอกคนเก็บเงินว่าลง ท่านา ประมาณไม่เกิน 30 บาท.. ต่อจากท่านาให้ข้ามฝั่งไปขึ้นรถเมล์ สีส้มๆ เขียนว่า ดอนตูม - นครปฐม ก่อนขึ้นให้ถามว่าเข้า วัดบางพระ หรือปล่าวเพราะบางคันก็ตรงไปเลย...

2. จากทางเซ็นทรัลปิ่นเกล้า (สายใต้ใหม่) ให้นั่งรถตู้มาลงที่ท่านาได้เลยแล้วก็ไปขึ้นรถ สีส้มๆ เหมือนกับข้อที่ 1

------------------------------

ถาม
จะไปสักยันต์จะต้องเตรียมอะไรบ้าง

ตอบ
1 อย่างแรกเลยคงต้องเตรียมใจและเตรียมตัวครับ เจ็บแน่ๆ เพราะการที่เอาเหล็กสักแหลมๆไปแทงตามลำตัวจะต้องเจ็บอย่างแน่นอนแต่ด้วยความศรัธาและความเคารพทำให้เหล่าบรรดาลูกศิษย์หลวงปู่ต้องอดทนครับ

2 สิ่งของที่ต้องเตรียม ดอกไม้หรือพวงมาลัย ธูปและเทียน บุหรี่ หมากพูล(อันนี้จะมีก็ได้) ค่าครู 25 บาทจะต้องไม่เกินเด็ดขาด ไม่มีค่ารูปภาพ ค่าฝีมือต่างๆ  แต่สามารถถวายเพิ่มเติมต่างหากใส่ตู้ต่างหาก ร่วมทำบุญช่วยค่าน้ำค่าไฟ

------------------------------

ถาม
จะไปสักยันต์วันไหนดี

ตอบ
ไปวันไหนที่เราสะดวกจะดีกว่าครับเพราะบางคนอาจจะมีงานที่ต้องทำประจำการที่จะลางานเพื่อไปสักผมว่าดูไม่เหมาะสมครับหลวงปู่ท่านเคยพูดเอาไว้ให้เอาวันที่เราสะดวกเป็นหลักครับ แต่ถ้า  จะเอาตามโบราณแบบคร่าวๆก็ เป็นวัน อังคาร พฤหัสบดี เสาร์ อันนี้ก็ต้องแล้วแต่ตำราของแต่ละสำนักนะครับแต่ในความคิดผมถ้าเป็นวันที่ตรงกับวันหยุด คนจะเยอะครับ และเราควรไปในเวลาช่วงเช้าๆเพราะว่าถ้าสายมากคนก็เยอะอีก

ถาม
ไปสักยันต์ครั้งแรกจะได้ยันต์อะไร

ตอบ
ในวัดบางพระโดยมากคนที่ไม่เคยสักยันต์มาก่อนเลย ส่วนมากจะต้องสักยันต์ครูก่อนครับ ได้แก่ เก้ายอด แปดทิศ งบน้ำอ้อย อย่างใดอย่างหนึ่งก่อนหรืออาจจะต้องให้ครบทั้งสามยันต์ แล้วอาจารย์ท่านจึงจะพิจารณาสักยันต์อื่นๆให้เพิ่มเติมครับ

ถาม
ทำไมต้องสักยันต์ครูก่อนครับ

ตอบ
ยันต์ครูเป็นยันต์หลักที่จะควบคุมและหนุนนำ ให้กับยันต์ต่างๆเช่น เสือเผ่น หนุมาน หมูทองแดง (จึงเรียกกันว่ายันต์ครู)

ถาม
ไปสักยันต์ที่วัดบางพระสามารถขอสักยันต์รูปต่างได้หรือไม่

ตอบ
การที่เราไปสักยันต์ก่อนอื่นเราต้องมีความเชื่อมั่นและศรัธา และการที่หลวงพี่หรือพระอาจารย์ต่างๆที่ทำการสักอยู่นั้น ท่านต้องได้ร่ำเรียนวิชามาถึงจะมาเป็นอาจารย์สักได้ ฉะนั้นเราจึงไม่ควรไปกล่าวขอหรือบอกให้ท่านสักยันต์ต่างๆให้เรา เพราะเหมือนกับว่าเรารู้มากกว่าท่าน จึงไม่เหมาะสมครับแต่เราอาจจะกล่าวเป็นลักษณะว่าเรามีความประสงค์อยากที่จะได้ยันต์ที่มีพุทธคุณในด้านใด เช่น คงกระพัน� แคล้วคลาด หรือ เมตตา มหาเส่นห์ แล้วให้อาจารย์ท่านเป็นผู้พิจารณาครับ

ถาม
สักยันต์กับหลวงพี่ พระอาจารย์ ท่านไหนดี

ตอบ
ที่วัดบางพระมีพระอาจารย์อยู่หลายท่านที่ได้รับการถ่ายทอดการสักยันต์ ผมแนะนำว่าให้หาเวลาไปเช้าๆแล้วลองเข้าไปพบกับหลวงพี่แต่ละท่านแล้วลองพูดคุยสนทนากับท่านดู อาจจะเป็นเรื่องทั่วๆไป หรือพูดคุยกับลูกศิษย์ที่มารอการสักดูแล้วดูว่าเรามีความศรัธากับหลวงพี่ ท่านใดก็แนะนำให้สักกับท่านครับ

ถาม
ข้อห้ามหลังการสักยันต์

ตอบ
เอาแบบหลักๆตามในเวปของเรานะครับ ส่วนใครจะมีเพิ่มเติมก็ไม่ผิดแต่ประการใดครับ
1. ห้ามผิดลูกเมียเขา
2. ห้ามด่าบุพการี
3. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
4. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
5. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี ( ข้อนี้อาจจะได้ไม่ครบศีล  :002: )

ถาม
สักหมึกหรือน้ำมันดีครับ

ตอบ
ในการสักยันต์ไม่ว่าจะเป็นการสักด้วยหมึกหรือว่าสักด้วยน้ำมัน ให้พุทธคุณที่เหมือนกันครับ เพียงแต่ว่าบางท่านว่าหมึกอาจจะดูแล้วไม่ค่อยเรียบร้อยหรือหน้าที่การงานไม่เอื้อ อำนวย เช่นอาจจะรับราชการอยู่ หรือเจ้านายไม่ชอบการสักยันต์ ก็อาจจะมาสักเป็นน้ำมันแทนครับ

ถาม
ไปสักครั้งเดียวขอหลายๆรปได้หรือเปล่าครับ

ตอบ
การสักนั้นไม่ว่าจะขอรูปยันต์ต่างๆ หรือว่า จะขอสักครั้งละหลายๆรูปยันต์ นั้นต้องให้อาจารย์ผู้สักท่านเป็นผู้พิจารณาครับ เพราะบางครั้งเราอาจจะทนเจ็บไม่ไหวหรือว่าถ้าทนเจ็บได้ อาจจะกราบเรียนอาจารย์ท่านไปตามตรงว่าเราบ้านอยู่ไกลเดินทางมายากลำบาก อั้นนี้ก็เป็นเหตุผลเรียนให้อาจารย์ท่านพิจารณาได้ครับ แต่โบราณท่านกล่าวว่า ช้าๆได้พร้าเล่มงามครับ
และไม่ใช่ว่าสักเยอะแล้วจะดีกว่าเสมอไปนะครับ การที่รามีศีลและคุณธรรมอันนี้สำคัญมากกว่า อย่าลืมนะครับ
  :048:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2552, 04:31:45 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
     กระผมอ่านแล้ว ชอบกระทู้นี้มากเลยครับ มีบางข้อความที่กระผมไม่รู้ มีบางข้อความที่ผมรู้แต่ไม่แน่ใจ และบางข้อความที่แน่ใจแต่ไม่ยอมปฏิบัติและมองข้ามไป
                                                                                                                                         ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2552, 06:33:29 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
เป็นกระทู้ที่มีประโยช์นมากครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุนนะคร๊าฟฟฟฟ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอบคุนมากครับ เป็นประโยชน์มากครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณมากๆครับ :090:

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
เป็นกระทู้ที่พลาดไม่ได้ ต้องอ่าน ได้ความกระจ่างครับท่าน ขอบคุณครับท่าน  :054:  :054:  :054:  :114:

ออฟไลน์ DAENG

• ปัญจมะ
เป็นกระทู้ที่มีประโยช์นมากครับเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ เอก & โล้น MBK.

• ปัญจมะ
  • คิด ดี พูด ดี ทำ ดี แค่ นี้ พอ ..
    • อีเมล
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ไทยแท้

• จตุตถะ
ขอบคุณครับ

:054: :054:
เงินหมด ยศยังอยู่

ออฟไลน์ หนึ่งดาวคนอง

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เกิดเป็นคนทั้งที่ หาดีให้ได้
ขอบคุณครับ เหมาะมากสำหรับสมาชิกใหม่และและผู้ที่ต้องการเรียนรู้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LOmka

• ทุติยะ
  • **

ถาม
ข้อห้ามหลังการสักยันต์

ตอบ
เอาแบบหลักๆตามในเวปของเรานะครับ ส่วนใครจะมีเพิ่มเติมก็ไม่ผิดแต่ประการใดครับ
1. ห้ามผิดลูกเมียเขา
2. ห้ามด่าบุพการี
3. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
4. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
5. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี ( ข้อนี้อาจจะได้ไม่ครบศีล  :002: )

ไม้ค้ำกล้วย คือ ไม้ที่เค้าเอาไว้ค้ำต้นกล้วยใช่ไหมค่ะ? แล้วสะพานหัวเดียวเป็นอย่างไรค่ะ??  :062:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

ไม้ค้ำกล้วย คือ ไม้ที่เค้าเอาไว้ค้ำต้นกล้วยใช่ไหมค่ะ? แล้วสะพานหัวเดียวเป็นอย่างไรค่ะ??  :062:

ครับไม้ค้ำกล้วยคือไม้ที่ใช้ค้ำต้นกล้วยไม่ให้ล้มน่ะครับ

สะพานหัวเดียวคือพวกท่าน้ำครับ คือสะพานที่ยื่นออกไปแต่ไม่มีอีกฝั่งรับน่ะครับ

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ

ครับไม้ค้ำกล้วยคือไม้ที่ใช้ค้ำต้นกล้วยไม่ให้ล้มน่ะครับ

สะพานหัวเดียวคือพวกท่าน้ำครับ คือสะพานที่ยื่นออกไปแต่ไม่มีอีกฝั่งรับน่ะครับ

สำเนาถูกต้องครับ ขอบคุณพี่เอ็กส์นะครับ ที่มาให้ความรู้ครับ  :001: 

ออฟไลน์ LOmka

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณ ๆ    ack01  และคุณWattakian นะคะ ที่มาให้ความกระจ่าง

ออฟไลน์ poemlap

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณครับที่ให้ตวามรู้ :048: :050: :050: :045:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ย. 2552, 10:29:45 โดย poemlap »

ออฟไลน์ benzevil

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณมากเลยครับ

ออฟไลน์ chinobi_kung

• ตติยะ
    • อีเมล
ผมเพิ่งเข้ามาเป็นครั้งแรก
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับผม.

ออฟไลน์ pattarida

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สัก 7 แถว ชื่อเต็มๆคือ กระทู้ 7 แบกหรือเปล่าค่ะ แล้วมีบทสวดมั๊ยค่ะ

ออฟไลน์ chinobi_kung

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ดีๆ.

ออฟไลน์ ศิษย์หน้าใหม่

• ปัญจมะ
ขอขอบคุณสำหรับแหล่งความรู้ที่รวบรวมมานะครับ ได้ประโยชน์มากมายจริงๆครับ  :001:

ออฟไลน์ pongsakorn

• ฉัฏฐะ
  • *
    • ICQ Messenger - 86
    • MSN Messenger - apyon_123@hotmail.com
ขอบคุณที่เอามาให้อ่านนะครับ

ออฟไลน์ snowwhite

• ตติยะ
    • MSN Messenger - snowwhite_1808@hotmail.com
เกิดข้อสงสัยอย่างหนึ่งว่า อยากไปสักน้ำมันเมตตามหานิยม ก็ต้องสักยันต์ครูก่อนด้วยเหรอคะ อย่างงี้ก็ต้องไปหลาย ๆ รอบซิคะ [/font] [/size] [/bgcolor]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2553, 01:03:42 โดย snowwhite »
คิดดี ประพฤติดี พระคุ้มครอง

ออฟไลน์ ArDET

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
สัก 7 แถว ชื่อเต็มๆคือ กระทู้ 7 แบกหรือเปล่าค่ะ แล้วมีบทสวดมั๊ยค่ะ

ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ วันก่อนอ่านหนังสือ เห็นบอกว่า "อิ ระ ชา ตะ ตะ ระ สา อิ"
แล้วไปเจอเวปนี้ก็บอก ว่า "อิ ระ ชา ตะ ตะ ระ สา" ส่วน "อิ"สุดท้ายเติมไว้ เวลาเสกข้าวกินนะครับ
ลองเข้าไปศึกษาที่เวปนี้นะครับ XXXXX[/color]ngporguay.com/forum/index.php?topic=4742.0]http://XXXXXXngporguay.com/forum/index.php?topic=4742.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิ.ย. 2553, 01:25:40 โดย โองการยันนะรังสี »
"คนมีปัญญา ถึงแม้ตกทุกข์ ก็ยังหาสุขพบ"

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *

ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ วันก่อนอ่านหนังสือ เห็นบอกว่า "อิ ระ ชา ตะ ตะ ระ สา อิ"
แล้วไปเจอเวปนี้ก็บอก ว่า "อิ ระ ชา ตะ ตะ ระ สา" ส่วน "อิ"สุดท้ายเติมไว้ เวลาเสกข้าวกินนะครับ
ลองเข้าไปศึกษาที่เวปนี้นะครับ

แก้ไขหน่อยนะครับ พอกลับมาดูอีกที พบจุดผิด "ตะ ตะ" ทั้งหมด แก้ไขเป็น "คะ ตะ" นะครับ "ตะ"แรกเปลี่ยนเป็น "คะ" ส่วน "ตะ"ที่สองเหมือนเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิ.ย. 2553, 01:26:00 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ Nu_Aor

• ตติยะ
ขอบคุณค่ะ  มากมาย แต่ก็ยังสงสัยค่ะ
คือ ถ้าเราสักยันต์ครูก่อนลงยันต์ที่เราต้องการ แปลว่าเราต้องมีรอยสักเพิ่มขึ้นใช่ป่ะค่ะ 
หนูไม่ทราบจริงๆค่ะที่ถามมา

ออฟไลน์ tarrek1234

• ปฐมะ
  • *
    • คนใต้คลับ.คอม
ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งกันครับ

:002:

ออฟไลน์ bsila

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อ่านแล้วได้ความรู้ดีคะ ต้องขอขอบคุณผู้ที่ให้ความรู้มาก :054: จากน้องสมาชิกใหม่
แล้วอยากทราบอีกอย่างที่ของห้ามทานเช่น ฝักแฝงหละคะ ห้ามหรือเปล่า เพราะเคยได้ยินมา..

เมื่อวานเป็นครั้งแรกที่ไปที่วัดบางพระ ได้ไปสักยันต์เก้ายอด(สักหมึก)นะคะ แล้วก้เลยจะขอพระอาจารย์สักยันต์ 5 แถวอีก(สักหมึก)แต่ว่าพระอาจารย์ท่านได้สักลงน้ำมันให้ ก็เลยเกิดการสงสัยว่าเพราะอะไร หรือว่าท่านจะดูให้เองใช่หรือเปล่า (ที่ถามเพราะไม่ทราบจริงๆๆคะ)
และถ้าครั้งหน้าไปสักอีกจะขอพระอาจารย์สักยันต์ 5 แถว (สักหมึก)ท่านจะว่าอะไรหรือเปล่า หรือว่าท่านจะดูให้เองอีกใช่หรือเปล่า

อยากจะทราบจริงๆๆคะ เพราะเกรงว่าจะกลายเป็นว่าเราขอท่านเกินไปหรอเปล่านะคะ
 :075: :086:

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
อ่านแล้วได้ความรู้ดีคะ ต้องขอขอบคุณผู้ที่ให้ความรู้มาก :054: จากน้องสมาชิกใหม่
แล้วอยากทราบอีกอย่างที่ของห้ามทานเช่น ฝักแฝงหละคะ ห้ามหรือเปล่า เพราะเคยได้ยินมา..

เมื่อวานเป็นครั้งแรกที่ไปที่วัดบางพระ ได้ไปสักยันต์เก้ายอด(สักหมึก)นะคะ แล้วก้เลยจะขอพระอาจารย์สักยันต์ 5 แถวอีก(สักหมึก)แต่ว่าพระอาจารย์ท่านได้สักลงน้ำมันให้ ก็เลยเกิดการสงสัยว่าเพราะอะไร หรือว่าท่านจะดูให้เองใช่หรือเปล่า (ที่ถามเพราะไม่ทราบจริงๆๆคะ)
และถ้าครั้งหน้าไปสักอีกจะขอพระอาจารย์สักยันต์ 5 แถว (สักหมึก)ท่านจะว่าอะไรหรือเปล่า หรือว่าท่านจะดูให้เองอีกใช่หรือเปล่า

อยากจะทราบจริงๆๆคะ เพราะเกรงว่าจะกลายเป็นว่าเราขอท่านเกินไปหรอเปล่านะคะ
 :075: :086:

สักยันต์ที่วัดบางพระ อย่าขอเลยครับ พระอาจารย์ท่านเมตตาให้เองครับ
สักยันต์ค่าครูแค่25บาท พระอาจารย์ท่านเมตตาสิ่งที่ดีที่สุดให้เราอยู่แล้วครับ
ข้อห้าม กำหนดไว้แค่ไหน ก็ทำแค่นั้นครับ สวดมนต์ภาวณา นั่งสมาธิ อยู่ในศีลธรรมสำคัญที่สุดครับ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ bsila

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะนะคะ :054:

ออฟไลน์ wahava

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุนนะคร๊าฟฟฟฟ

ออฟไลน์ patay1105

• ไก่ป่า ขอเป็นผู้ชายนับ3
  • ทุติยะ
  • **
  • ศิษย์พ่อท่านเอื้อม ลูกหลานขุนพันธรักษ์
    • อีเมล
ขอบคุณมากๆคับ
โง่ไม่เป็นเป็นใหญ่ยาก
โง่มากๆยากเป็นใหญ่
คนโง่เป็นเหยื่อของคนฉลาด
คนฉลาดเป็นเหยื่อของคนที่แกล้งโง่

กราบบูรพาจารย์ทุกองค์

ออฟไลน์ wolfwood

• สทฺธา
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - Wolfwood@windowslive.com
    • อีเมล
 :025:ขอบคุณครับ สำหรับกระทู้ดีๆ ครับ

ออฟไลน์ manicstreet

• ทุติยะ
  • **
แล้วถ้าเราไม่ไปผิดลูกเมียคนอื่น แต่เรามี....หลายคนจะผิดมั้ยครับ....สงสัยครับ

ออฟไลน์ BoMInwZa

• ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ทำงานดีที่สูด...
  • ทุติยะ
  • **
    • AOL Instant Messenger - PIN+BB+20E9E70D
    • อีเมล
กระทู้นี้ดียิ่งนัก รู้อะเพิ่มเติมได้เยอะเลย อิอิ ขอดันกะทู็ให้นะ

ออฟไลน์ matjaroen

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ OopiakoO

• ตติยะ
    • MSN Messenger - bigass_piak@hotmail.com
    • อีเมล
 :016:ขอบคุณครับสำหรับสาระ ดีๆ ที่มาบอกต่อกัน :015:

:054: :054: :054:

ออฟไลน์ fon913

• หนุมานเชิญธง
  • จตุตถะ
  • ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้
    • อีเมล
ขอบคุณกระทู้ดีๆที่มาเเบบปันกันนะครับ :054: :054:

ออฟไลน์ julytenthai

• ทุติยะ
  • **
  • Say Hi!!
    • MSN Messenger - julytenthai@hotmail.com
ขอบคุณกระทู้นี้มากมายเลยนะค่ะ
ขอถามอีกนิดนึงว่า ห้ามลอดสะพานหัวเดียวใช่ไหมค่ะ
แล้วราวตากผ้าหล่ะค่ะ ห้ามด้วยไหม๊ค่ะ
ห้ามกินน้ำเต้านี่ ตระกูลฟักใช่ไหมค่ะ (ถ้ายังงั้นก็อดกินฟักทองเลย*_*)

ออฟไลน์ Lop

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ได้ความกระจ่างครับ ขอบคุณครับ :053: :016:

ออฟไลน์ Jesus

• สัตตมะ
  • **
  • ผมเป็นคนเดินช้าเเต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
    • MSN Messenger - judas_66@hotmail.com
แล้วถ้าเราไม่ไปผิดลูกเมียคนอื่น แต่เรามี....หลายคนจะผิดมั้ยครับ....สงสัยครับ

ผมว่าก็ไม่น่าจะดีนะครับลองศึกษาคำว่า ผิดลูกผิดเมีย ให้ดีนะครับ

ผิดถูกขออภัยด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ค. 2554, 08:24:23 โดย Jesus »
I AM GRAPHIC DESIGNER

ออฟไลน์ shunelee

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณกระทู้ดีๆแบบนี้นะครับ :054:

ออฟไลน์ sodazaja01

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มาก

ขอบพระคุณอย่างสูง

ออฟไลน์ nuttawadee

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณมากๆ สำหรับคำตอบ และความรู้ที่เป็นประโยชน์ แก่เพื่อนชาวเว็บบางคนที่ยังไม่ทราบ ได้ความรู้เพิ่มมากขึ้นเลยค่ะ ..เพราะบางคำถามที่สงสัย..เพื่อนๆ ชาวเว็บท่านอื่นได้ต้้งกระทู้ถามและได้คำตอบแล้ว  ขอบคุณอีกครั้ง ไว้วันไหว้ครูเจอกันนะค่ะเพื่อนชาวเว็บทุกคน ทักทายกันบ้างนะ (ใส่เสื้อรุ่น 2 ค่ะ น้ำเงินปกชมพู ผมยาวหยิกๆ ฟูๆ สวยๆ น่ะค่ะ..เอิ๊กเอิ๊ก)   

ออฟไลน์ thxtomza

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ดีมาก ๆเลยคับ เพราะผมว่าเวลาว่างจากงานผมจะไปสักอ่าคับ

ออฟไลน์ Opleza

• ทุติยะ
  • **
เป็นประโยชน์มากเลยค่ะสำหรับสมาชิกใหม่ ขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ
คือเพิ่งไปสักมาเมื่อวาน แล้วเพื่อนบอกว่าปกติจะมีกระดาษบอกว่าห้ามอะไรบ้างแต่เมื่อวานไปไม่มี
อ่านจากกระทู้นี้ถึงได้เข้าใจ แต่แอบสงสัยเพิ่มว่า การสวดมนต์ภาวนา มีบทสวดอะไรนอกเหนือจากการบทสวดไหว้พระตามปกติรึเปล่าคะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ^^ :001:

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
เป็นประโยชน์มากเลยค่ะสำหรับสมาชิกใหม่ ขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ
คือเพิ่งไปสักมาเมื่อวาน แล้วเพื่อนบอกว่าปกติจะมีกระดาษบอกว่าห้ามอะไรบ้างแต่เมื่อวานไปไม่มี
อ่านจากกระทู้นี้ถึงได้เข้าใจ แต่แอบสงสัยเพิ่มว่า การสวดมนต์ภาวนา มีบทสวดอะไรนอกเหนือจากการบทสวดไหว้พระตามปกติรึเปล่าคะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ^^ :001:

เข้าที่หมวดหมู่ คาถา แล้วหากระทู้บนสุดเปิดเข้าไปแล้าดูรูปแผ่นกระดาษสีชมพู ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ย. 2555, 02:44:34 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ Opleza

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณมากนะคะ :001:

ออฟไลน์ birdbird

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบพระคุณมากครับ สำหรับข้อมูลที่ดีๆ

ออฟไลน์ Disciple

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณพี่ๆมากครับ ได้ความรู้ขึ้นอีกเยอะเลย
ข้าพเจ้าขอถือเอาพระรัตนตรัย เป็นที่พึง เป็นสรณะอันสูงสุดในชีวิตของข้าพเจ้า

ออฟไลน์ Chick

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
มีข้อสงสัยค่ะ พอดีสักยันต์5แถว 2 ข้าง มานานแล้ว ถ้าหากเผลอก้มต่่ำข้างราวตากผ้าที่มีผ้าตากอยู่จะเป็นไรไหมค่ะ

ช่วยตอบด้วยค่ะ ถ้าหากภาวนาจิตขอขมา จะได้หรือป่าวค่ะ

รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยค่ะ ต้องทำอย่างไร

ออฟไลน์ Giffy-55

• ปฐมะ
  • *
ตอนนี้ที่วัดยังมีรับสักยันต์ ลงนะหน้าทอง อยู่ไหมคะ อยากจะไปวันเสาร์ที่ 5 พฤษภาคม 2561 ค่ะ
ต้องจองคิวไหมคะ เตรียมอะไรไปบ้าง ค่าครูกี่บาทคะ?? :032: :050: