ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของ ชงๆ  (อ่าน 2486 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เรื่องของ ชงๆ
« เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 12:59:02 »
ในศาสตร์ของคนจีน หรือคนไทยเชื้อสายจีน มีหลักความเชื่อ ข้อหนึ่ง คือ คนที่มีดวงชะตาชงกัน

หรือเวลาไปงานศพแล้วเราเป็นคนที่ชงกับงานศพ กลับมาแล้ว ปวดหัวตัวร้อน ไม่สบาย เหงาๆ ซึมๆ

มีหลวงปู่รูปหนึ่ง อายุของท่านนับถือวันนี้ก็ ๙๙ ปี ย่าง ศตวรรษ พอดิบพอดี  แต่สุขภาพร่างกายยังแข็งแรง

ท่านคือ หลวงปู่โต๊ะ พระผู้สละชีวิตทางโลก เกิดใหม่ในเพศสมณะ 

ได้เคยไปกราบหลวงปู่หลายครั้งด้วยกัน  สอบถามได้ความว่า ท่านบวชเมื่อตอนอายุ ๙๐ ปี  ก็เรียกว่าบวชมา เกือบจะสี่สิบพรรษา

หลวงปู่มีดีหลายอย่าง ที่ท่านทำแจกประจำ คือ ตะกรุดกันชง ลงอักขระคาถาเกือบ ๖๐ ตัว

ตะกรุดกันชง เด่นทางกันชงกับสิ่งที่เรามองไม่เห็นหรืออะไรที่เราแพ้ทาง 

เป็นตะกรุดขนาดตะกรุดลูกอม ของหลวงปู่ใจ วัดเสด็จ  จารลงบนแผ่นอลูมิเนียม เล็กๆ น่าใช้ครับ

ได้สนทนากับหลวงปู่แล้วสนุกมาก ท่านเป็นพระซื่อๆ ตรงๆ น่าเลื่อมใส คุยเสียงดังแต่ใจดี

ท่านบอกว่า เคยมีคนเอาตะกรุดท่านไปลองยิง ออกเหมือนกัน  ไม่ได้ทำมากันปืนนะ อย่าไปอวดดีกับใครเขา

ท่านเล่าของท่านเองชนิดว่า  "ของข้าทำได้แค่ไหน ข้าก็บอกแค่นั้น" 

ที่เด็ดสุด คือก่อนจะมาบวชท่านมีภรรยามาแล้วหลายคน  ..แหล่มซิครับ 

จะเหลือเหรอ เข้าถ้ำเสือแล้วอย่างนั้นก็ต้องได้ลูกเสือออกมา..... อ้อนจนท่านให้มา ยกพานดอกไม้ขอคาถาเลยอ่ะครับ

ที่ว่าเด็ดก็เพราะคาถาของท่านไม่ใช่แค่ทำให้หญิงรัก แต่ทำให้พ่อตา เอ๊ย พ่อแม่ผู้หญิงรักเราด้วย

ท่นบอกว่า ทำตัวดีๆ เป็นคนดีมีงานทำ พ่อแม่เขาต้องให้โอกาสเรา แต่ถ้ายังยากก็ลองเอาคาถาไปใช้ดู 

โฮ๊ะๆ โฮ๊ะๆ  เมตตาดึงดูดเมตตาจริงๆ ครับพี่น้อง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มี.ค. 2552, 01:00:01 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ตอบ: เรื่องของ ชงๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 01:09:55 »
พ่อ-แม่ ผู้หญิงรัก...ด้วย..นี่ไม่ทำมะดาเสียแล้นนน...
เผลอ เผลอ... ไม่เสียตังสักบาท สินสอด...แหล่มสุโค่ยค่ะ..

cho presley       

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 01:20:36 »
สุดยอด แนวเมตตาแบบนี้ จิ๊กโก๋อย่างผมช๊อบชอบ 555+
พี่อชิมีสาระดีๆมาฝากอีกแล้วนะครับ
ของดีๆก็มากมายเหลือเกิน

ขอบคุณมากครับ
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 01:28:28 »
 :001:ตะกรุดเล้กน่ารัก ขนาดพกพาดีจังค่ะ..พุทธคุณยังสุดยอดอีกค่ะ..อย่างนี้แหล่มจิงๆ ค่ะพี่..  25;

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 04:09:27 »
สุดยอดครับ พี่เมฆ นี่มีแต่ของดีจริงๆ สาธุ ...  :089:

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 04:49:36 »
สุดยอดแห่งมหามนต์ ท่านอชิตะไปขอเรียนมาหรือยังครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 08:01:27 »
อยากได้ไว้ใช้บ้างจังครับ หลวงปู่โต๊ะที่ไหนหรอครับท่านอชิตะ ทางคุณแม่ใจดี แต่ทางคุณพ่อยังไม่ค่อยมั่นใจครับ รู้มาก็แต่ว่าดุเอาเรื่อง  :075:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 08:37:21 »
อยากได้ไว้ใช้บ้างจังครับ หลวงปู่โต๊ะที่ไหนหรอครับท่านอชิตะ ทางคุณแม่ใจดี แต่ทางคุณพ่อยังไม่ค่อยมั่นใจครับ รู้มาก็แต่ว่าดุเอาเรื่อง  :075:

งัยเป็นเหมือนกันเลยล่ะท่านเก่ง  ของผมหม่าม้าเค้าใจดี แต่ป่าป๊าดุมากๆ  ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าผมคบลูกสาวเค้ามาตั้งหลายปี  ถ้ารู้เป็นเรื่องแน่ๆ  ว่าแต่พอบอกกันได้หรือป่าวครับท่าน

อิอิ  แอบกระซิบมาบอกก็ได้นะ 

ปล.ไม่ต้องบอกท่านเก่งหรอก  ท่านเก่งมีของดีเยอะแล้วครับ  หุหุ

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 09:04:15 »

หลวงปู่โต๊ะ ท่านอยู่วัดยางงาม ปากท่อ นะครับ  อยู่ทางไปวัดแก้วเจริญของ หลวงปู่หยอดนะครับ  เวลาไปดูหิ่งห้อยที่อัมพวาก็เลยไปไม่ไกล

เที่ยวสวนเพลินเลย

คาถาหลวงปู่ไม่ได้นั่งให้ทุกคนนะครับ  อาศัยสนทนากับท่านแล้วกลอนพาไป

ก็ถามเรื่องรอยสักบนตัวท่าน สักตั้งแต่รุ่นๆ นี่ก็ปาเข้าไป ๗-๘๐ ปีแล้ว ลายสักเก่าขนาดนั้น น่าสนใจไหมละท่านเก่ง

แล้วกลอนก็พาไปหาคาถานะครับ  เกริกพลอีกแล้วผม  :005: :005:

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 09:10:37 »
ขออนุญาติครับ

หลวงปู่น่าจะบวชตอนท่านอายุ 60 น่ะครับ (อ่านจากกระดานที่วัด)

อีกอย่าง ถึงแม้ ตะกรุด จะแจก "ฟรี"

แต่ก็มีต้นทุน ค่าตะกั่ว และ ค่าจ้าง พระอีกรูป จาร ตะกรุด ครับ

(อักขระ น่าจะ 36 ตัวน่ะครับ)

ขอบคุณครับ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 09:24:59 »

ได้เคยไปกราบหลวงปู่หลายครั้งด้วยกัน  สอบถามได้ความว่า ท่านบวชเมื่อตอนอายุ ๙๐ ปี  ก็เรียกว่าบวชมา เกือบจะสี่สิบพรรษา

หลวงปู่มีดีหลายอย่าง ที่ท่านทำแจกประจำ คือ ตะกรุดกันชง ลงอักขระคาถาเกือบ ๖๐ ตัว

ขออนุญาติครับ

หลวงปู่น่าจะบวชตอนท่านอายุ 60 น่ะครับ (อ่านจากกระดานที่วัด)

อีกอย่าง ถึงแม้ ตะกรุด จะแจก "ฟรี"

แต่ก็มีต้นทุน ค่าตะกั่ว และ ค่าจ้าง พระอีกรูป จาร ตะกรุด ครับ

(อักขระ น่าจะ 36 ตัวน่ะครับ)

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ผิดพลาดเพราะพิมพ์ตัวเลขผิด จาก ๖๐ เป็น ๙๐

แต่ยังคงพรรษาให้คิดแบบปวดหัวว่า บวชตอน ๙๐ แล้วจะเกือบ ๔๐ พรรษาได้อย่าไร

ส่วนอักขระคาถา แต่นอนครับว่า เกือบ ๖๐ ตัว เพราะได้สอบถามและได้มาว่าต้องจารอะไรลงไปบ้าง

ไม่ใช่แค่คาถาพระเจ้า ๑๖ พระองค์หรอกครับ  ของท่านมีมากกว่านั้น จริงๆ

ส่วนมากจะนิยมถวายทั้งแผ่นอลูมิเนียมกันและถวายค่าทำตะกรุดให้ท่านนะครับ   เพราะเมื่อก่อนหลวงปู่ให้ทีละไม่ใช้น้อยๆ

ต้องเห็นใจท่านด้วยจริงๆครับ   ของเก๊ทำขายกันยังดอกละ ๓๐๐ แล้วเลย

ขอบคุณมากครับที่ช่วยบอกกล่าวข้อผิดพลาด  :054:  :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มี.ค. 2552, 09:28:52 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 09:48:50 »
อยากด้ายยยยยยยยยย....

..อยากได้ตะกรุดทั้งของหลวงปุ่ม่วง ทั้งของหลวงปู่โต๊ะเลยครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 09:55:54 »
ในศาสตร์ของคนจีน หรือคนไทยเชื้อสายจีน มีหลักความเชื่อ ข้อหนึ่ง คือ คนที่มีดวงชะตาชงกัน

หรือเวลาไปงานศพแล้วเราเป็นคนที่ชงกับงานศพ กลับมาแล้ว ปวดหัวตัวร้อน ไม่สบาย เหงาๆ ซึมๆ

มีหลวงปู่รูปหนึ่ง อายุของท่านนับถือวันนี้ก็ ๙๙ ปี ย่าง ศตวรรษ พอดิบพอดี  แต่สุขภาพร่างกายยังแข็งแรง

ท่านคือ หลวงปู่โต๊ะ พระผู้สละชีวิตทางโลก เกิดใหม่ในเพศสมณะ 

ตะกรุดกันชง เด่นทางกันชงกับสิ่งที่เรามองไม่เห็นหรืออะไรที่เราแพ้ทาง 

เป็นตะกรุดขนาดตะกรุดลูกอม ของหลวงปู่ใจ วัดเสด็จ  จารลงบนแผ่นอลูมิเนียม เล็กๆ น่าใช้ครับ

ได้สนทนากับหลวงปู่แล้วสนุกมาก ท่านเป็นพระซื่อๆ ตรงๆ น่าเลื่อมใส คุยเสียงดังแต่ใจดี

ท่านบอกว่า เคยมีคนเอาตะกรุดท่านไปลองยิง ออกเหมือนกัน  ไม่ได้ทำมากันปืนนะ อย่าไปอวดดีกับใครเขา

ท่านเล่าของท่านเองชนิดว่า  "ของข้าทำได้แค่ไหน ข้าก็บอกแค่นั้น" 

ที่เด็ดสุด คือก่อนจะมาบวชท่านมีภรรยามาแล้วหลายคน  ..แหล่มซิครับ 

จะเหลือเหรอ เข้าถ้ำเสือแล้วอย่างนั้นก็ต้องได้ลูกเสือออกมา..... อ้อนจนท่านให้มา ยกพานดอกไม้ขอคาถาเลยอ่ะครับ

ที่ว่าเด็ดก็เพราะคาถาของท่านไม่ใช่แค่ทำให้หญิงรัก แต่ทำให้พ่อตา เอ๊ย พ่อแม่ผู้หญิงรักเราด้วย

ท่นบอกว่า ทำตัวดีๆ เป็นคนดีมีงานทำ พ่อแม่เขาต้องให้โอกาสเรา แต่ถ้ายังยากก็ลองเอาคาถาไปใช้ดู 

โฮ๊ะๆ โฮ๊ะๆ  เมตตาดึงดูดเมตตาจริงๆ ครับพี่น้อง

ท่านชื่ออะไรอยู่ที่ไหนครับเมฆ :016:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 10:05:53 »

ท่านชื่ออะไรอยู่ที่ไหนครับเมฆ :016:

ฮ่า หลวงปู่โต๊ะ วัดยางงาม ปากท่อ ครับท่านชิน  ไปเที่ยวอัมพวา ลองแวะไปนะครับ  ผมก็ไม่ได้ลงไปหาท่านนานมากแล้ว

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 10:16:27 »
อชิครับ พอดีสงการณ์จะไปนอนอัมพวา รบกวนอธิบายหน่อยได้ไหมครับ อยากได้ตะกรุดบ้างอ่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 10:21:00 »
อชิครับ พอดีสงการณ์จะไปนอนอัมพวา รบกวนอธิบายหน่อยได้ไหมครับ อยากได้ตะกรุดบ้างอ่ะครับ

จากอััมพวา พี่ตี๋ต้องขับรถเลยมาที่บางคนทีครับ แล้วข้ามสะพานตรงบางนกแขวก จากนั้นก็ตรงไปวัดปราโมทย์

ออกถนนใหญ่เลี้ยงซ้ายลงไปปากท่อครับ ตรงไปเรื่อยๆ วัดจะอยู่ซ้ายมือครับ หาไม่ยาก วัดยางงาม หรือวัดหลวงปู่ม่วงนะครับพี่

แต่ช่วงที่ขับจากอัมพวามา จะไกลนิดนึ่งครับ ต้องใจเย็นๆ  ครับ

ไปทางพระราม ๒ ก็ได้นะครับแต่เห็นว่าพี่จะไปเที่ยวอัมพวา ก็ตามนั้นครับ  :089:

อย่าลืมไปเต้นลีดนะพี่  bcc เพลงเพราะมากๆ  :005: :005: