ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเสียเลือด ทั้งๆที่ของดีเต็มตัวกันบ้างไหมครับ  (อ่าน 3798 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณยิ้ม

• ตติยะ
ส่วนตัวผมยังไม่เคยมีเหตุอะไรถึงเลือดถึงเนื้อเลย (สงสัยหลวงพ่อจะช่วยให้เเคล้วคลาด :002:)

ถามดูครับอยากรู้เพราะเมื่อคืน กลางดึกเพื่อนผมโทรเข้าบ้าน บอกเพื่อนอีกคนรถคว่ำ(ไปไหว้พระที่กาญด้วยกันกับคนโทรบอกซึ่งเป็นคนซ้อน) แถวบ้านให้ออกมาดูหน่อยที่ รพ.
ผมก็ออกไปหา ก็ไม่แรงอะไรเท่าไหร่ไม่หัก แต่เลือดโชก เนื้อที่ขาเห็นถึงหนังชั้นในหลายที่ (นี่คือผลการขับบิ๊กไบค์อีกทั้งไม่สวมชุดให้ครบ)ไม่ได้ดื่มนะะครับ
แย่เหมือนกัน แต่ไม่หักไม่ตายถือว่าพอใช้ได้ครับ ส่วนคนโทรเป็นคนซ้อน ตอนแรกนึกว่าไปคนละคันใครไปเห็นก็ไม่เชื่อแน่ๆ ไม่เป็นอะไรเลย เสื้อยังไม่ขาดเลยมีแต่เปื้อนบอกใครก็น่าจะไม่มีใครเชื่อว่าซ้อนคนเจ็บมา
ส่วนbmw 1000cc เละเทะกองอยู่โรงพัก ตำรวจว่าสภาพไม่น่ารอด แต่ยิ่งงง ว่าไอ้คนซ้อนทำไมมันไม่เป็นไรเลยวะ (เดี๋ยวเพื่อนผมถ่ายรูปผมจะขอมาลงสภาพรถให้ดูครับแล้วจะสยอง)
2คนนี้เป็นคนที่ชอบพระเครื่อง ชอบไปวัดส่วนใหญ่ก็ไปด้วยกันนี่แหละ เมื่อวันก่อนก็ได้ปิดตาหลวงพ่อทองสุขวัดสะพานสูงมาด้วยกัน
คนเจ็บเป็นคนเเขวนเครื่องรางและพระเยอะมาก ชอบทำบุญเสียด้วย
อีกคนก็คล้ายๆกัน แต่เค้าไม่ห้อยพระเยอะ ห้อยแต่เหรียญรุ่นแรกสมเด็จพระญานสังวรพระสังฆราชของวัดบวรองค์เดียวเท่านั้น และส่วนใหญ่จะพกกะตุดไปด้วย ทีละ1ดอกสลับกันไป เมื่อวานพกกะตุดของหลวงพ่อทองสุขวัดสะพานสูงไป
ส่วนคนเจ็บ ในคอมีเพียบรวมตะกรุดอีก9ดอก ที่เอวที่เลี่ยมๆไว้แตกยับเยินนากร้อยเอวขาด เหลืออยู่7ดอกเห็นว่าของหลวงตาอั๊บวัดท้องไทรกับหลวงพ่อตัดวัดชายนาหายไป

ครั้งนี้สงสัยว่าดวงจะถึงแต่หลวงพ่อช่วยไม่ให้ตายหรือเปล่า้ก็เกินคาดเดา แต่ไอ้คนซ้อนที่กระเด้นลงข้างทางไม่เจ็บเพราะไปตรงกองขยะกองหญ้านี่สิ โชคดีมาก

สงสัยว่าท่านใดคล้องพระเยอะๆแต่ยัง ได้เลือดหรือมีประสบการณ์ให้รอดตายบ้างหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สาธุ บุญรักษา คุณพระคุ้มครองครับ   เห็นได้ชัดว่าเหตุการณ์เดียวกัน มีผลต่างกัน รอดมาได้ถือว่าโชคดีมากๆครับ

แขวพระหลายองค์ก็ดีครับ แต่เดี่ยวๆ จะชัดเจนกว่า  พี่คนที่แขวนพระหลายองค์ คงศรัทธาและเชื่อมั่นที่จะอาราธนาทั้งพวงนั้นต่อไปอีก

แต่ีพี่คนซ้อนชัดเจนครับ ว่า ต่อจากนี้ เรื่องรถรา ต้องคาดตะกรุดหลวงพ่อทองสุขและพระของสมเด็จพระสังฆราช เพราะเจอมากับตัว

ปัจจัยที่เป็นตัวแปรมีได้หลายอย่าง การรักษาศีล  วาจาคำพูดว่า หลุดปากด่าอะไรยังไงหรือเปล่า

พระวัดเดียวกัน รุ่นเดียวกัน คนใช้ต่างกัน ผลย่อมต่างกัน

ที่สำคัญผลบุญและบาปในอดีต หรือกรรมดี-กรรมชั่วที่เคยทำมา

ห้อยพระหลายองค์เหนียวก็มีครับ  แต่ยังไงก็ต้องได้เลือด  ถ้าแขวนเีดี่ยวจะแค่ช้ำๆ  ส่วนมากมักเป็นแบบนั้น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
สาธุ ครับ บุญรักษา ..  :089:

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
ส่วนตัวผมคิดว่าวัตถุมงคลอยู่ที่คนนำไปใช้มากกว่าเป็นคนดีแม้แต่เทวดาก็ยังคุ้มคอง

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
อันนี้ก็อาจจะเรียกว่าเป็นเรื่องของบุญกรรมครับ แหะๆผมก็ไม่กล้าชี้ชัด
แต่มีพี่ชายท่านหนึ่งได้เมตตาสั่งสอนผมมาว่า "แกงหม้อเดียว ถ้าให้ดีต้องใช้คนปรุงคนเดียว ถ้าปรุงหลายคน
ก็ไม่รู้ว่าใครกันแน่ที่ทำอร่อย" หุๆๆ ลองไปคิดกันดูเล่นๆนะครับ อิอิอิ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
บุญรักษาครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
คนเสกก็ตาย
แขวนก็ตาย
  ไม่แขวนก็ตาย
      สรุปตายหมด
สิ่งใดสิ่งหนึ่งมีความเกิดขึ้นเป็นธรรมดา
สิ่งนั้นทั้งมวล มีความดับเป็นธรรมดา.

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังครับ
ไม่ตายถือว่าโชคดีแล้วครับ คนขี่อาจจะเป็นหนักกว่านี้ถ้าไม่มีของดีติดตัว หนักกลายเป็นเบาครับ
คนซ้อนแขวนเดี่ยว ชัดเจนไม่ต้องอธิบาย

ขอบคุณครับ
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ gear

• สัตตมะ
  • **
เคยครับถึงขนาดเข้าห้อง ccu หมอจับอดข้าวอดน้ำเตรียมผ่าตัด
แต่ก่อนที่จะเกิดเรื่องขึ้น ก็มีรางสังหรหลายอย่าง พระท่านที่เคยดูดวงผมก็ทักไว้แล้ว
แต่ตัวผมไม่รู้ มีแม่ที่รู้พระอาจารย์ท่านให้แม่ทำบุญไหว้พระให้ผม
ก่อนที่จะจะออกจากบ้านก่อนที่จะเกิดเหตุประมาณครึ่งชั่วโมงก่อนที่จะออก พระที่แขวนคอเพียงองค์เดียวสร้อยก็เกิดขาด
วันนั้นเลยไม่ได้แขวนพระ อีกครึ่งชั่วโมงก็เกิดเหตุขึ้น วันนั้นเสียเลือดมาก หมอนำเข้าห้อง ccu เพื่อรอดูอาการ อดข้าวอดน้ำเตรียมผ่าตัด
ตอนเช้า แต่พอตอนเช้ากลับไม่ต้องผ่าตัด หมอว่าไม่โดนจุดที่คิดว่าโดน ซึ่งโอกาสไม่โดนจุดนั้นเลยแทบจะไม่มี แต่กับไม่เป็นอะไร
แต่คุณหมออีกท่านนึงที่ดูแลเรื่องกระดูกที่แขนให้รอดูผลอีก1สัปดาห์ถ้าเกิดการบวบที่แขนก็ต้องกลับมาผ่าที่แขน พอผ่านพ้นไปก็ปกติไม่มีอะไรเกิดขึ้น
นอนโรงพยาบาลประมาณ3วันก็กลับมาพักฟื้นที่บ้านซึ่งถือว่าไว้มากๆ(แต่ก็หมดไปเป็นแสน)
พอกลับไปที่โรงพยาบาลอีกครั้งนึงหมอก็ว่าคนไข้ฟื้นตัวได้ไวมากซึ่งเป็นไปได้น้อย

แต่บุรุษพยาบาลผู้ชาย ยังถามว่าห้อยพระอะไร
เหตุการณครั้งนั้นถือว่าโชคดีมากๆเลย ซึ่งเหตุกาณนั้นมีบาดแผลทั้งที่เกิดขึ้นกับร่างกาย และเป็นแค่รอยช้ำรอยยางบอน
ทั้งที่เกิดขึ้นในเหตุการณเดียวกัน ทำไมถึงเป็นเช่นนั้น ทำให้ผมเชื่อเพราะว่ากรรมครับ พระเครื่องเครื่องรางกันตายไม่ได้
อยู่ที่การกระทำของบุคคลนั้นมากกว่า พระดีทุกองค์แต่คนที่ห้อยนั้นแหละดีหรือไม่(ส่วนตัวผมก็เหมือนปุถุชนตัวไป ยังละไม่ได้)

ออฟไลน์ คุณยิ้ม

• ตติยะ
เมื่อคืนยังคุยกับคนเจ็บอยู่เลยเรื่องกะตุดหลวงพ่อตัดวัดชายนาที่กระเด็นหายไปหลังอุบัติเหตุ หลอดอื่นยังคาอยู่ในเส้นนาก7ดอก แต่ของหลวงพ่อตัดกับหลวงตาอั๊บหายไปของหลวงตาอั๊บไม่ค่อยสงสัยเพราะตรงจุดที่สร้อยนากคาดเอวขาด แต่ของหลวงพ่อตัดนี่ หลอดที่5 หลุดไปทั้งหลอดเหลือแต่จุกครอบที่แน่นหนาพอสมควร
ยังคุยติดตลกกันอยู่เลย สงสัยท่านช่วยไว้และกลับวัดไปแล้ว
วันนี้หลวงพ่อตัดท่านมรณะภาพ น่าใจหายมาก พึ่งไปกราบท่านวันที่11เดือนที่ผ่านมานี้เอง ยังบูชานำกะตุดให้ท่านเสกกลับมากันอยู่เลย

ขออำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ จงบันดาลบุญข้าพเจ้าที่มี ให้แก่หลวงพ่อตัดวัดชายนาด้วยเถิด สาธุ
วันอังคารวันหยุดต้องไปกราบสังขารท่านครั้งสุดท้ายให้ได้ ก่อนเผาเหลือแต่เถ้าอัฐถิ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ผมเองก็เคยประสบอุบัติเหตุมอเตอร์ไซด์แรงๆอยุ่เหมือนกันครับ....

ก็ได้แผลถลอกๆเป็นริ้วๆตั้งแต่ข้อมือยาวมาถึงข้อศอก....

แผลที่หน้าเป็นรอบถลอกริ้วๆแถบซ้ายทั้งแถบ(ไถลจนหมวกกันน๊อคเต็มใบหลุด)...

กระดูกข้อมือขวาหัก...

...หนังปากด้านในติดกับเหล็กจัดฟันทั้งแถบบนและล่าง...

...สภาพมอเตอร์ไซด์ แม๊กหน้าแตก โช๊คหน้าแตก ไฟท้ายแตก เฟรมหลังย่นเข้ามาชิดถังน้ำมัน เบาะช่วงคนซ้อนขาดกระเด็น รกย่อส่วนเหลือแค่คันเท่ารถป๊อบ...

...พระปิดตาหลวงพ่อทองสุขวัดสะพานสูง เลี่ยมทองกระเด็นหายไปพร้อมกับฝาด้านหลัง เหลือแต่ขอบทองด้านข้าง(ท่านกระโดดไปไหน 07;)...

...ตะกรุดหลวงพ่อบุญเทียม วัดลาดหลุมแก้ว ดอกเดียวที่เอวยังอยู่ (ตอนนั้นยังไม่เคยไปสักยันต์ที่วัดบางพระครับ  ได้ไปหลังจากนั้นอีกไปนาน)...

....ท่านผ่อนหนักให้เป็นเบาได้แค่นี้ครับ นอกนั้นต้องชดใช้ไปตามกรรมที่ทำมา...

....ทุกคนไม่พ้นกรรม....

...เมื่อถึงกำหนด ก็ไม่มีใครพ้นความตายครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ค. 2552, 05:18:04 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ผมเองก็เคยประสบอุบัติเหตุมอเตอร์ไซด์แรงๆอยุ่เหมือนกันครับ....

ก็ได้แผลถลอกๆเป็นริ้วๆตั้งแต่ข้อมือยาวมาถึงข้อศอก....

แผลที่หน้าเป็นริ้วๆแถบซ้ายทั้งแถบ...

...หนังปากด้านในติดกับเหล็กจัดฟันทั้งแถบบนและล่าง...

...สภาพมอเตอร์ไซด์ แม๊กหน้าแตก โช๊คหน้าแตก ไฟท้ายแตก เฟรมหลังย่นเข้ามาชิดถังน้ำมัน เบาะช่วงคนซ้อนขาดกระเด็น รกย่อส่วนเหลือแค่คันเท่ารถป๊อบ...

...พระปิดตาหลวงพ่อทองสุขวัดสะพานสูง เลี่ยมทองกระเด็นหายไปพร้อมกับฝาด้านหลัง เหลือแต่ขอบทองด้านข้าง(ท่านกระโดดไปไหน 07;)...

...ตะกรุดหลวงพ่อบุญเทียม วัดลาดหลุมแก้ว ดอกเดียวที่เอวยังอยู่ (ตอนนั้นยังไม่เคยไปสักยันต์ที่วัดบางพระครับ  ได้ไปหลังจากนั้นอีกไปนาน)...

....ท่านผ่อนหนักให้เป็นเบาได้แค่นี้ครับ นอกนั้นต้องชดใช้ไปตามกรรมที่ทำมา...

...เมื่อถึงกำหนด ก็ไม่มีใครพ้นความตายครับ...

คราวหน้าขับรถระวังๆด้วยนะค๊า

ถ้าล้มอีก

เจ็บตัว

แถมรอยสักอาจจะไม่สวยน๊า.... :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ค. 2552, 05:19:16 โดย ~เสน่ห์จันทร์~ »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ส่วนตัวคิดว่า บุญ กับ กรรม หักล้างกันไม่ได้ ต่างกรรมต่างวาระกัน
แต่บุญพระรักษาและของดีของศักดิ์สิทธิ์ของขลังที่เราบูชากราบไหว้กันนั้น
ท่านจะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาให้ครับ ไม่มาก็น้อยเลยทีเดียวครับ
ใช่ว่าท่านแขวนพระสมเด็จองค์เป็นล้านๆแล้วท่านจะไม่ตาย ไม่เป็นอะไรเลย
แต่ก็ขึ้นอยู่กับการกระทำ การวางตัวของท่านในชาตินี้ หรืออาจเป็นบุญเก่าที่ท่านได้ทำไว้ในอดีตชาติก็เป็นได้ครับ

เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ ไม่มีเจตนาอื่นใดแอบแฝงครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ไม่ประมาทเป็นสิ่งดีสุดค่ะ

เซฟตัวเองไว้

ถึงเราไม่ชนเค้า

แต่เราจะรู้ได้ยังไงว่าจะไม่มีใครชนเรา :062:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ack01  ผมเห็นด้วย ครับ กรรมก็ต้องชดใช้
เพื่อนผมอะ ทั้งสักมาหลายสำนัก แขวนพระดีๆแท้ๆเต็มคอเลย

คู่อริขี่มอไซค์มายิง ครับ ... 38 ประมาณ 4 นัดได้ นั่งกันอยู่เปง 10 มานโดนคนเดียว ครับ 
โดนยิงไม่พอ เพื่อนขี่มอไซค์ไปส่งที่โรงพยาบาล ครับรถดันชนก่อนถึงอีก
สรุปไม่ตาย ครับ ... ของแบบนี้อยู่ที่บุญที่กรรม ด้วยนะครับ และการทำตัวดีด้วย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

แผลที่หน้าเป็นรอบถลอกริ้วๆแถบซ้ายทั้งแถบ(ไถลจนหมวกกันน๊อคเต็มใบหลุด)...

หลังจากนั้น ack01 คนนี้ หรือพี่เอ็กส์ ก็ไม่เคยขับรถอีกเลย ... จบ ...  :095:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เมื่อถึงที่ตายก็ต้องตาย เมื่อยังไม่ถึงที่ตายก็จงพึงไม่ประมาท หมั่นทำบุญทำกุศลกันไว้มากๆนะครับ " บุญช่วยเราได้ครับ"  :001: