ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อทวด เนื้อว่าน วัดม่วง หนองแขม ธนบุรี  (อ่าน 10343 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
เป็นพระเนื้อว่าน สร้างปี 2505 ครับ มีเกจิอาจารย์ดังในยุคนั้นร่วมปลุกเสกเพียบ
...

...
จุดประสงค์ที่สร้างพระชุดหลวงปู่ทวดชุดนี้
...

...
เพื่อสมทบทุนสร้างศาลาการเปรียญ สร้างสะพานจากวัดถึงศาลเจ้าแม่ทับทิม บำรุงการศึกษาในท้องถิ่น ต.หลักสอง อ.หนองแขม จ.ธนบุรีและสมทบทุนช่วยเหลือผู้ประสบวาตภัยภาคใต้ด้วย  ในงานนี้ได้มีการหล่อองค์หลวงพ่อทวด องค์ใหญ่เพื่อที่จะประดิษฐานไว้ที่ วัดนี้เพื่อให้ชาวพุทธศาสนิกชนพี่น้องชาวพระนคร-ธนบุรี(ในสมัยนั้น) ได้สักการะโดยทั่วกันครับ
                         หมายกำหนดการ วันงาน 18-19-20 ธันวาคม พ.ศ. 2505 ฤกษ์พิธีพุทธาภิเศกวันที่ 18 ธันวาคม 2505 เวลา 20.00 นาฬิกา(ตลอดคืน)  ในงานนี้ได้ อาราธนาพระคุณเจ้าจากพระอารามต่างๆ หลายจังหวัด อาทิ เช่น
                    1)หลวงพ่อเขียน วัดสำนักขุนเณร พิจิตร
                    2)หลวงพ่อทบ วัดพุทธบาทเขาน้อย เพชรบรูณ์  
                    3)หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก อยุธยา
                    4)หลวงพ่อนอ วัดกลาง อยุธยา
                    5)หลวงพ่อนา วัดจางบางพ่วง พระนคร
                    6)หลวงปู่นาค วัดระฆัง ธนบุรี
                    7)หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม นครปฐม
                    8)หลวงพ่อเต๋ วัดสามง่าม นครปฐม
                    9)พระอาจารย์สำเนียง วัดเวฬุวัน นครปฐม
                  10)หลวงปู่เต็ม วัดนิมมานรดี ธนบุรี
                  11)ท่านพระอาจารย์ทิม วัดช้างให้ ปัตตานี
เห็นรายชื่อเกจิอาจารย์ที่มาร่วมในพิธีแล้วสุดยอดทั้งนั้นครับ  ส่วนมหรสพสมโภชฉลองก็ไม่ธรรมดา มีภาพยนต์ ลิเก ดนตรีในยุคนั้นต้องนี่เลยครับ ครูสุรพล สมบัติเจริญ  :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 2552, 10:42:18 โดย หอมเชียง »
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
รายนามพระคณาจารย์แต่ละท่านสุดยอดมากครับ มีพระอาจารย์ทิมมาด้วย ขอบคุณภาพพร้อมข้อมูลมากครับท่านหอมเชียง  :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
กรุแตกอีกแล้วครับพี่หอมเชียงสุดยอดเลยพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิ.ย. 2552, 12:54:32 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณภาพและข้อมูลมากครับ งามๆจริงๆ หลวงปู่ทวด แขวนแล้วไม่ตายโหง ...  :016:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
สุดยอดอีกแล้วนะครับผม ขอบคุนข้อมูลดีดีและนำมาให้ชมนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณพี่หอมเชียงมากนะครับ สำหรับภาพ และประวัติพระหลวงปุ่ทวด 2505... :016:

...พระหลวงปู่ทวด ขอแค่เป็นภาพของท่านแท้หรือปลอมไม่สน

หรือแค่ระลึกถึงท่าน ก็แคล้วคลาดปลอยภัย แล้วครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ CHAI

• พุทธศิลป์มองด้วยตา พุทธคุณอ่านด้วยใจ
  • ตติยะ
  • ทำดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว
ขอบคุณภาพและข้อมูลมากครับ งามๆจริงๆ หลวงปู่ทวด แขวนแล้วไม่ตายโหง ...  :016:
  เรื่องจริงจาก พวกเก็บศพ  ยังไม่เคยพบคนตาย ที่ห้อยพระรูปหลวงปู่ทวดเลย ครับ  (  ญาติผมทำงานอยุ่ )
สุนัขดีใช่  " เห่าเก่ง " ฉันใด
คนดีก็ใช่  " พูดเก่ง " ฉันนั้น

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
โอว........ น้องยังไม่เกิดเลยครับ  สวยงามๆ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
สวยงามมาก ครับพี่หอมเชียง รุ่นนี้ใช้แทน ของใต้ได้เลย ครับ สุดยอด :015:

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
เป็นพระเนื้อว่าน สร้างปี 2505 ครับ มีเกจิอาจารย์ดังในยุคนั้นร่วมปลุกเสกเพียบ
...

...
จุดประสงค์ที่สร้างพระชุดหลวงปู่ทวดชุดนี้
...

...
เพื่อสมทบทุนสร้างศาลาการเปรียญ สร้างสะพานจากวัดถึงศาลเจ้าแม่ทับทิม บำรุงการศึกษาในท้องถิ่น ต.หลักสอง อ.หนองแขม จ.ธนบุรีและสมทบทุนช่วยเหลือผู้ประสบวาตภัยภาคใต้ด้วย  ในงานนี้ได้มีการหล่อองค์หลวงพ่อทวด องค์ใหญ่เพื่อที่จะประดิษฐานไว้ที่ วัดนี้เพื่อให้ชาวพุทธศาสนิกชนพี่น้องชาวพระนคร-ธนบุรี(ในสมัยนั้น) ได้สักการะโดยทั่วกันครับ
                         หมายกำหนดการ วันงาน 18-19-20 ธันวาคม พ.ศ. 2505 ฤกษ์พิธีพุทธาภิเศกวันที่ 18 ธันวาคม 2505 เวลา 20.00 นาฬิกา(ตลอดคืน)  ในงานนี้ได้ อาราธนาพระคุณเจ้าจากพระอารามต่างๆ หลายจังหวัด อาทิ เช่น
                    1)หลวงพ่อเขียน วัดสำนักขุนเณร พิจิตร
                    2)หลวงพ่อทบ วัดพุทธบาทเขาน้อย เพชรบรูณ์  
                    3)หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก อยุธยา
                    4)หลวงพ่อนอ วัดกลาง อยุธยา
                    5)หลวงพ่อนา วัดจางบางพ่วง พระนคร
                    6)หลวงปู่นาค วัดระฆัง ธนบุรี
                    7)หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม นครปฐม
                    8)หลวงพ่อเต๋ วัดสามง่าม นครปฐม
                    9)พระอาจารย์สำเนียง วัดเวฬุวัน นครปฐม
                  10)หลวงปู่เต็ม วัดนิมมานรดี ธนบุรี
                  11)ท่านพระอาจารย์ทิม วัดช้างให้ ปัตตานี
เห็นรายชื่อเกจิอาจารย์ที่มาร่วมในพิธีแล้วสุดยอดทั้งนั้นครับ  ส่วนมหรสพสมโภชฉลองก็ไม่ธรรมดา มีภาพยนต์ ลิเก ดนตรีในยุคนั้นต้องนี่เลยครับ ครูสุรพล สมบัติเจริญ  :015:

:006: ฝีมือกดชัตเตอร์ท่านสุดยอดจริงๆครับ :015:[bgcolor=#ff0900][/bgcolor]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิ.ย. 2552, 12:45:44 โดย levis »
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ

สุดยอดเกจิเลยนะนั้น

:114:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
อีกหนึ่งพระโพธิสัตว์ของพวกเราชาวไทยครับ
หลวงปู่ทวดนี่ ผมจำได้ว่าแขวนท่านมาตั้งแต่สมัยเรียน ม.ต้น
นับถือท่านมากเหมือนกันครับ ยิ่งเห็นรุ่นนี้แล้ว
ได้หลวงปู่จง หลวงปู่เต๋ ปลุกเสกยิ่งดีใหญ่เลยครับ หุๆ
สวยจริงๆครับผม
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ