ผู้เขียน หัวข้อ: อย่าดูคนเพียงลักษณะภายนอก  (อ่าน 2011 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
อย่าดูคนเพียงลักษณะภายนอก
« เมื่อ: 21 มิ.ย. 2552, 06:25:37 »
คุณรู้จัก "ดักแด้" ไหม มันเป็นอย่างไร?
เขาจะเป็นคนอย่างที่เราเห็นเพียงภายนอกเหรอ?

คนที่ท่าทางขึงขัง ดุดัน ดูภูมิฐานมั่นคง
มักจะอ่อนแอกว่าที่เห็นภายนอก เสียน้ำตาง่ายๆ กับบางเรื่อง

คนที่ท่าทางอ่อนแอ ถูกรังแกเสมอ จะเป็นคนเข้มแข็ง
เพราะเขาผ่านช่วงเวลาแสนเจ็บปวดมามากมาย

คนที่อารมณ์ดี ร่าเริงตลอดเวลา มักจะโมโหร้าย
และพร้อมที่จะระเบิดตลอดเวลาที่โมโห
เพราะเขาไม่เคยรู้จักยับยั้ง จะปล่อยออกมาทุกสภาพอารมณ์

คนที่หน้ามุ่ย ดูอารมณ์เสียตลอดเวลา
จะไม่เที่ยวพาลคนอื่น เพราะเขาจะเก็บความเครียดเอาไว้เอง

คนที่มีเพื่อนเยอะ มักจะไม่พบเพื่อนแท้ เมื่อเขาโกรธเพื่อนคนไหน
เขาก็จะแยกไปอยู่กับคนอื่นเสมอจะไม่มีการคุยปรับความเข้าใจกัน
เพราะเขาจะคิดเสมอว่าเขามีเพื่อนเยอะเขาไม่จำเป็นต้องง้อใคร

คนที่มีเพื่อนเพียงแค่หนึ่งหรือสองคน
เขาจะไม่มีที่พึ่งที่ไหนนอกจากเพื่อนสนิทของเขา
ดังนั้นไม่ว่าเขาจะโกรธกันแค่ไหนก็ตาม
เขาจะให้เวลาเพื่อปรับความเข้าใจกัน
เพราะต่างคนต่างรู้ดีว่า เพื่อนนั้นมีค่ามากแค่ไหน

คนที่ไม่เคยพ่ายแพ้ มักจะทนไม่ได้ที่จะดูความอับอายของตนเมื่อ
ได้ทำพลาดไป และจะโทษคนอื่นเสมอ

คนที่ไม่เคยได้พบกับความสำเร็จ
มักจะไม่กระตือรือร้นที่จะสร้างชื่อเสียง
เพราะเขารู้สึกชินชาที่ไม่ได้รับการสรรเสริญ

ที่มา : FW

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
ตอบ: อย่าดูคนเพียงลักษณะภายนอก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2552, 06:59:13 »
ดีมากเลยครับที่ได้อ่านทำให้ผมรู้สึกเข้าใจอะไรๆมากขึ้น :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: อย่าดูคนเพียงลักษณะภายนอก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2552, 07:04:29 »
ชัดเจนครับ  คนเรามีลุค และแบบแผนที่เป็นตัวของตัวเอง

แต่ในบางคน มีหลายมิติที่ทับซ้อน  หลายบุคคลิก  วิ่งตามไม่ค่อยจาัทัน   :075: :075:

คนบางคนอ่านง่าย บางคนอ่านยาก  หลากหลายดีครับ  คนให้ทั่ว ทั่วทุกคน  ได้รสชาติดี

ที่สำคัญมีความจริงใจต่อกัน หวังดีต่อกัน  น่ารักมากมาย  
:095: :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิ.ย. 2552, 07:04:55 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2552, 07:16:34 »
- ขอบคุณท่านนกมากเลยครับ

ทำให้ผมเข้าใจในตัวผมในแง้ดียิ่งขึ้นครับ

:114:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2552, 07:50:38 »
ขอบคุณพี่นกมากๆค่ะ

สิ่งที่เราเห็นภายนอก อาจจะไม่เป็นเหมือนภายในเสมอไป
ทุกสิ่งอย่างมันจะมีมุมที่กลับกันค่ะ

ชอบท่อนนี้ค่ะ

>>  คนที่ท่าทางอ่อนแอ ถูกรังแกเสมอ จะเป็นคนเข้มแข็ง
       เพราะเขาผ่านช่วงเวลาแสนเจ็บปวดมามากมาย   <<

หนูผ่านมาเยอะ..เจ็บมาเยอะ..แต่หนูก็อดทน..อยากให้ทุกคนอดทนเหมือนหนูนะคะ :052:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2552, 11:05:25 »
ขอบคุณพี่นกมากครับ
จริงครับที่อย่าดูคนที่ภายนอก บางคนหน้าโหดเหมือนโจร แต่จิตใจดีก็มีถมไปครับ
บางคนแต่งตัวดีแต่มาในคราบนักต้มตุ๋น มาในคราบโจร

อย่างบางคนหน้าตาไม่ดีไม่หล่อ แต่แฟนเค้าอย่างสวยเลยครับ :009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิ.ย. 2552, 11:05:42 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2552, 11:40:40 »
ต้องแยกให้ออกว่า ที่เห็นพบเจอ ภายนอกหรือภายในแท้จริง ...  :089:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2552, 11:42:20 »

"ใจคนยากแท้หยั่งถึง"

ขอบคุณพี่นกด้วยครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2552, 08:36:22 »
คนเรา รู้หน้าไม่รู้ใจ ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2552, 08:59:29 »
ขอบคุณมากท่าน Nok

" เพื่อนใหม่ดั่งสมบัติที่ล้ำค่า ........แต่เพื่อนเก่ามากกว่ามหาศาล"
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2552, 09:25:25 »
ขอบคุณพี่นกค่ะที่นำบทความดีๆมาแบ่งปันกันค่ะ...

คนเรามองแต่ภายนอกอย่างเดียวไม่พอ...

บางคนมีเพื่อนอยู่ 5 คน เพื่อนแต่ละคนอาจจะได้เจอมุมมองของเค้าคนนั้นได้แตกต่างกันไป...

คนเป็นอะไรที่ซับซ้อนค่ะ..เวลาอาจเป็นเครื่องพิสูจน์ว่าแต่ละคนเป็นอย่างไรค่ะ..

ชอบตรงนี้มากเลยค่ะ..

คนที่มีเพื่อนเยอะ มักจะไม่พบเพื่อนแท้ เมื่อเขาโกรธเพื่อนคนไหน
เขาก็จะแยกไปอยู่กับคนอื่นเสมอจะไม่มีการคุยปรับความเข้าใจกัน
เพราะเขาจะคิดเสมอว่าเขามีเพื่อนเยอะเขาไม่จำเป็นต้องง้อใคร

คนที่มีเพื่อนเพียงแค่หนึ่งหรือสองคน
เขาจะไม่มีที่พึ่งที่ไหนนอกจากเพื่อนสนิทของเขา
ดังนั้นไม่ว่าเขาจะโกรธกันแค่ไหนก็ตาม
เขาจะให้เวลาเพื่อปรับความเข้าใจกัน
เพราะต่างคนต่างรู้ดีว่า เพื่อนนั้นมีค่ามากแค่ไหน

บางทีเราอาจมีคนอยู่รอบตัวเต็มไปหมด..แต่เราก็ยังรู้สึกเหมือนอยู่ตัวคนเดียวอยู่ดีค่ะ...
เพราะฉะนั้น..เรื่องปริมาณคงไม่สำคัญ มันอยู่ที่คุณภาพค่ะ...อิอิ

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2552, 10:00:43 »
ข้อความดีๆช่วย up

คนที่อารมณ์ดี ยิ้มแย้มตลอด แบบพี่นก
ไม่เห็นจะตรงกะข้อความในวงเล็บเลย
(มักจะโมโหร้ายและพร้อมที่จะระเบิดตลอดเวลาที่โมโห เพราะเขาไม่เคยรู้จักยับยั้ง จะปล่อยออกมาทุกสภาพอารมณ์)

:002: ขอพระสององค์ด้วยนะครับพี่นกค่าชม :002:
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2552, 11:27:39 »
ง่า..า... ยากค่ะ จะอ่านคนเมื่อเจอกันแปปๆ ... เลยไม่เคยขอตัดสิน หรือฟันธงทันที.. :008:

ใครถามคนนั้นคนนี้เป็นไง... คำตอบมักได้ที่คาแรคเตอร์ หรือลุค ที่เราเพิ่มพบเห็น เช่น สวยดี น่ารักดี คุยดีนะ ดูเกรงขาม เท่ ฯลฯ 

อ้อ.. แล้วก็การพูดคุย ด้วยค่ะ

แต่สุดท้าย..สายตา มักให้คำตอบได้ดีกว่าการพูด

บางคนพูดไม่เพราะ..อาจไม่ได้ลงท้าย ค่ะ ครับเสมอ แต่เจตนารมณ์และท่วงทีคือความอ่อนน้อม ถ่อมตนไม่ดูแคลน ห่วงใย ก็ถือว่าผ่าน..

ออกงานบ่อย.. เจอผู้คนมากมาย พูดค่ะ..ขา ครับผม ตางี้...แข็ง ไม่เห็นสอดคล้องไปกับสำนวน งี้ก็ปวดหัวค่ะ..555
  :004:

พี่ชายนายทหารผู้ใหญ่สนิทกันมาก ท่านสอนใช้หลัก กิน กะ นอน .. ไปดูว่าเขากินอย่างไร นอนอย่างไร

แค่นี้ก็อ่านค่าเปอร์เซนต์ความถูกต้องได้สูงทีเดียว.. :009:

cho presley       

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2552, 03:52:35 »
ขอบคุณข้อคิดดีๆครับ...

ดูคนเป็นอะไรที่ดูยากมากๆครับ...

ไม่มีหลักให้วิเคราะห์เหมือนเวลาเราบวกเลข...

ต้องใช้เวลาในการเรียนรู้และศึกษากัน...

ระยะเวลาเท่านั้นจะเป็นเครื่องพิสูจน์...

อยากได้เพื่อนแท้ "ต้องใช้ใจซื้อ" ครับ...{^_^}...