ผู้เขียน หัวข้อ: แฉความจริงเรื่องถังสังฆทาน  (อ่าน 2299 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaowalit407

• อัปปมาเทนะ สัมปาเทถะ (ท่านทั้งหลายจงยังความไม่ประมาทให้ถึงพร้อม) ถ้าประมาทไม่ปลุกเมื่อไร ตายเมื่อนั้น.
  • ตติยะ
  • อัปปมาเทนะ สัมปาเทถะ
แฉความจริงเรื่องถังสังฆทาน
« เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 03:33:06 »
เป็น Forward mail น่ะครับ จากวัดปัญญานันทาราม

พระท่านนำเรื่องนี้มาแฉพร้อมสอนอีกครั้ง
ให้ทุกคนได้รู้เท่าทันและพึงกระทำสิ่งใดด้วยปัญญาอย่างแท้จริง
มีกล้องอยู่ก็พยายามถ่ายมาแต่ก็ไม่ค่อยชัดและถ่ายไม่ทันบ้างเพราะ
กล้องมันเจ๊งนิดนึงและ
ถ่ายติดๆกันไม่ได้ แต่ก็น่าจะพอเอามาเล่าสู่ให้เห็นคร่าวๆได้นะ

เรื่องมันก็เกี่ยวกับ "สังฆทาน" และ "ถังสังฆทาน"
พระท่านนำถังสังฆทานมาให้ดูพร้อมกับแกะให้เห็นกันจะๆ

เอาเบาะๆก่อนที่ทุกคนพอจะเดาได้อยู่แล้วก็คือถังมันไม่ได้เต็มหรอก
มีแค่ของที่เอาแปะไว้ให้เห็นรอบๆกับด้านบน นอกนั้นก็กลวงหรือไม่ก็
เอากระดาษยัดแทน

ต่อมาก็ของข้างในแต่ละอย่าง
มันจะมีพวกกล่องชากับอะไรอีกอย่างจำไม่ได้โทษที
แต่ไม่ว่ามันจะเป็นอะไรที่สำคัญคือในกล่องนั้น!!!
อันที่เป็นชามันมีซองชาสี่เหลี่ยมเล็กๆอยู่ไม่กี่ซอง! 3ซองอะไรประมาณนี้ได้
บางอันก็ว่างเปล่า! แปลว่าไม่มีอะไรเลย!!
พระท่านบอกดูซิๆ ซื้อกันมาทำไมเนี่ย

ต่อไปกล่องธูปเทียน

มันมีอยู่ไม่กี่อันอีกแล้วคะท่าน!
กว่าจะนำไปใช้จริงได้ต้องรวมเท่าไหร่กันนี่

ต่อไปอันนี้ ข้าว

พระท่านบอกว่าข้าวก็มีอยู่นิดเดียว
เมื่อไหร่จะรวมกันจนสามารถหุงเลี้ยงพระหรือคนได้จริงๆ
อีกนาน... แล้วก็นี่ แปรงสีฟัน...

พระท่านบอกว่า
ดูซิแปรงเข้าไปได้ยังไง ฟันหลุดแน่ๆ!!
มันแข็งมาก...
และสุดท้าย เด็ดสุด
จีวร ผ้าอาบน้ำพระ(ถ้าเรียกผิดก็ขออภัยค่ะ)

มันผืนเท่าเนี๊ยะ!!!
ห่มยังไม่มิดเลย!!!!
พระท่านบอกว่าใช้นุ่งอาบไม่ได้ แต่ใช้มาผูกตาแล้วอาบก็พอได้อยู่555

สรุปแล้วใช้ประโยชน์จริงไม่ได้!

ประการฉะนี้แล......
ที่เอามาแฉนี่ไม่ได้หมายความว่าจะให้ทุกคนเลิกซื้อถังสังฆทานถวายพระนะ
เพียงแต่จะบอกเพื่อให้ได้รู้เท่าทัน
และลองใช้ปัญญาคิดดูว่า สิ่งใดควร สิ่งใดไม่ควร
สิ่งใดเป็นประโยชน์อย่างแท้จริง

สำหรับบางคนอาจคิดว่าบางแห่งวัดก็ใช้เป็นสังฆทานเวียนแล้วนำเงิน
ที่ได้จากการขายไปซื้อของเครื่องใช้ที่จำเป็น นั่นก็ไม่ได้ผิดอะไรไม่มีปัญหา
มันก็เป็นวิธีการ เป็นสัญลักษณ์

แต่ที่จะบอกจริงๆ พระท่านสอนทิ้งท้ายว่า
"สังฆทาน"
หมายถึงการทำทานที่เป็นประโยชน์แก่คนหมู่มาก
ไม่ได้หมายถึงถังสังฆทาน มันไม่จำเป็นต้องเป็นถังสังฆทาน
แต่การที่เราซื้ออะไรที่จะเป็นประโยชน์ใช้ได้จริงไปถวายวัด
เช่น อาจซื้อน้ำยาล้างจานแบบขวดใหญ่ๆไปถวาย
ถุงดำถุงขยะ แฟ๊บกล่องใหญ่ หรือซื้อข้าวซักถุง ไม้กวาดซักด้าม ฯลฯ
เหล่านี้ล้วนเป็นประโยชน์แก่คนหมู่มาก ล้วนเป็นสังฆทานทั้งสิ้น
อาจใช้วิธีถามที่วัดว่า ขาดเหลืออะไรยังไง เราก็จะได้ถวายสิ่งที่จะเกิดประโยชน์
และถูกนำไปใช้จริง เท่านี้ก็ได้บุญหลายๆแล้ว

ถ้าเรารู้จักดำเนินชีวิตอย่างมีสติปัญญา ไม่ไปยึดติดกับรูปแบบ
หรือสิ่งที่ไม่ก่อให้เกิดประโยชน์และการทำความดีอย่างแท้จริง
เรื่องเหล่านี้เอาไปประยุกต์กับชีวิตประจำวันอื่นๆได้
จะได้ใช้ชีวิตได้อย่างเป็นสุข รู้เท่าทัน และหลั่นล้าต่อไป (อันสุดท้ายนี่อะไร!!!)

จริงๆเรื่องราวที่น่าสนใจของวัดปัญญาฯยังมีอีกเพียบเลย
โอกาสหน้าจะเอามาเล่าสู่กันฟังอีก
เพราะวัดปัญญานันทาราม เป็นวัดที่เปี่ยมไปด้วย"ปัญญา"จริงๆ!
อัปปมาเทนะ สัมปาเทถะ (ท่านทั้งหลายจงยังความไม่ประมาทให้ถึงพร้อม) ถ้าประมาทไม่ปลุกเมื่อไร ตายเมื่อนั้น.....

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: แฉความจริงเรื่องถังสังฆทาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 04:15:36 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ สำหรับสังฆทานของผมจะเป็นคนเลือกของเองแล้วจัดใส่เรียงในถังพลาสติกครับ
ได้ของใหม่ด้วย  :050:
[shake] "เศษแก้วบาดกายา กิเลสตัณหาพาบาดใจ"[/shake]

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
ตอบ: แฉความจริงเรื่องถังสังฆทาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 04:30:31 »
ผมเห็นด้วยครับจัดเองดีกว่า เราจะได้เลือกสรรสิ่งของที่เราจะน้อมถวายได้เต็มที่... :016:

ออฟไลน์ Sak1459

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 04:33:40 »
ขอบคุณครับ จัดเองดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 04:37:11 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 05:31:54 »
     จัดเองดีกว่าครับจะได้เลือกของดีๆและใช้ได้จริง และจำเป็นจริงๆครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 07:54:09 »
จัดเองดีกว่านะครับผม ได้ของดีและจำเป็นจริงๆๆนะครับ 

ขอบคุนสำหรับข้มูลดีดีนะครับ :114:

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 08:43:31 »
งั้นเดี๋ยวคราวต่อไป
จะไม่ซื้ออีกแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 09:31:46 »
ขอบคุณฯสำหรับข้อมูลดีๆครับ

จัดสังฆทานเองดีกว่า

:114:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 09:50:20 »
ขอบคุณครับที่นำเสนอ 

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 09:59:58 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ คราวหน้าจะซื้อคงต้องจัดเองดีกว่าครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ salapao

• ตติยะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 10:30:47 »
อนุโมทนาครับ สำหรับข้อมูลดีดี

เกิดเป็นคน...อย่าคิดว่าตนเป็นเทวดา

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 12:00:21 »
ลุงเคยเจอที่วัดหนึ่งภาคอีสาน โยมถวายสังคทานแล้วบอกกับหลวงพ่อว่า"ข่อย ขอถังคืนเด้อหลวงพ่อ" หลวงพ่อท่านก็พยักหน้า
ไม่ใช่รายเดียวประมาณ 2-3 รายคงจะได้  มองดูแล้วก็ขำ แต่ขำไม่ออกก็เพราะว่าพ่อหลวงพ่อพยักหน้า มันก็เทถัง แล้วเดินออกไปหน้าตาเฉย
หรือว่าที่นี่เขาถวายแต่สังคทานแต่ไม่ถวายถัง  ได้แต่นั่งมองไม่กล้าถามกลัวพระท่านจะลำบากในการตอบ คิดในใจว่าอย่างนี้ก็มีเหรอวะ
                                                                                                       ...ข้อมูล ลุงต้อจ้ะ..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 01:28:10 »
ทางที่ดีจัดเองเลยดีกว่าครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
:114:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 02:54:33 »
ขอบคุณครับผม
พวกอาหาร บางทีก็เอาของใกล้หมดอายุ หรือหมดอายุแล้วมาใส่ก็มีเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 02:54:48 »
http://www.thaiagclub.com/home/index.php?topic=2742.0

ผมก็ไปทำบุญ ที่ วัดนี้มาครับ  กับเพื่อนๆ สมาชิค AG CLUB  นำเงินไปถวายมาครับ บางคนก็ นำอาหาร น้ำ ไปถวายกันครับ

วันที่ 7 มิ.ย 2552  นี่เองครับ :054:

ออฟไลน์ อุณาโลม

• คนกินสัตว์สัตว์กินพีชยืดชีวิตพีชมีสิทธิ์กินดินสิ้นสงสัยวัฎจักรเวียมมาน่าสมใจผลสุดท้ายพื้นดินก็กินคน
  • สัตตมะ
  • **
  • ทำอะไรไม่ผิดเลย คือไม่เคยทำอะไรเลย
    • MSN Messenger - bonbigbike@HOTMAIL.COM
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2552, 03:10:45 »
จัดเอง สบายใจกว่าเยอะ ครับ และใช้ได้จริง
คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น
ตั้งนะโม ๓ จบ
นะมัตถุ รัตตะนัตตะยัสสะ สัทธัมเม ฐิตะคุณาภิปะยุตตัง เสฎฐัง สิสสานัง คะรุฎฐานิยัง
อุตตะมะปะชานาถะ วิสสุตัญจะ มะหาเถรัง นะมามิหัง ตัสสะ ตัสสานุภาเวนะ สัพะโสตถี
ภะวันตุเมฯ