ผู้เขียน หัวข้อ: อานิสงค์การสวดมนต์  (อ่าน 6053 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
อานิสงค์การสวดมนต์
« เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 09:38:35 »
อานิสงค์ของการสวดมนต์
สำหรับใครที่คิดว่าเราสวดมนต์ไปวันๆ เพื่อประโยชน์อะไร ท่องๆ ไปบางครั้งสวดไปเราเองก็ไม่ไดรู้หรือทราบถึงคำแปลเลยแม้แต่อย่างใด ดังนั้นมีหลายคนที่ตั้งคำถามที่ว่าเราสวดมนต์ หรือแม้แต่ อ่านหนังสือ ธรรมะ ไปเพื่ออะไรมาดูกันด้านล่างนี้เลยครับ ... .. .

1. ไล่ความขี้เกียจ : ขณะสวดมนต์ อารมณ์เบื่อ เซื่องซึม ง่วงนอน เกียจคร้าน จะหมดไป เกิดความแช่มชื่น กระฉับกระเฉงขึ้น

2. ตัดความเห็นแก่ตัว : เพราะขณะนั้นอารมณ์ของเราหน่วงอยู่ที่การสวด ไม่ได้คิดถึงตัวเอง ความโลภ โกรธ หลง จึงมิได้กล้ำกลายเข้าสู่วาระจิต

3. ได้ปัญญา : การสวดมนต์โดยรู้คำแปล รู้ความหมาย ย่อมทำให้ผู้สวดได้ปัญญา ความรู้ แทนที่จะสวดแจ้วแจ้ว เหมือนนกแก้ว นกขุนทอง โดยไม่รู้อะไรเลย เป็นเหตุให้ถูกค่อนว่า ทำอะไรโง่ๆ

4. จิตเป็นสมาธิ : เพราะขณะนั้นผู้สวดต้องสำรวมใจแน่วแน่ มิฉะนั้นจะสวดผิด ได้หน้าลืมหลัง เมื่อจิตเป็นสมาธิ ความสงบเยือกเย็นในจิตจะเกิดขึ้น

5. ได้เฝ้าพระพุทธเจ้า : เพราะขณะนั้น ผู้สวดมีกาย วาจาปกติ มีศีล มีใจแน่วแน่ มีสมาธิ มีความรู้ระลึกถึงคุณความดีของพระพุทธเจ้า มีปัญญาเท่ากับเฝ้าพระองค์ด้วยการปฏิบัติบูชา ครบไตรสิกขาอย่างแท้จริง ... .. .

ที่มา : หนังสือความรู้เรื่องบทสวดมนต์  โดย สุชีพ ปุญญานุภาพ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: อานิสงค์การสวดมนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 09:45:31 »
ผมสวดมนต์ทุกวันเลยครับ

มันทำให้รู้สึกสบายใจมากเลย

:114:

ออฟไลน์ lllll_MEW_lllll

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 09:59:25 »
กำลังสนใจเรื่องนี้เหมือนกันครับ
เผอิญเคยได้ยินมาว่า การสวดคาถาชินนะบัญชร
จะส่งผลดีมากๆ
เคยอ่านในหนังสือของ หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน สิงห์บุรี
ท่านว่า สวดเเล้วจากคนที่จะมีเคราะห็ก็ช่วยให้ทุเลา เบา บางลง

ตอนนี้กำลังหาหนังสือสวดมนต์ดีๆสักเล่ม
พี่ๆว่าเล่มไหนดีสุดครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 10:06:12 »
ขอบคุณพี่นกมาก ครับ อนุโมธนาด้วย ครับ

การสวดมนต์แปลก็ดีเหมือนกัน ครับ เราจะได้เข้าใจ ความหมายในบทที่เราสวด ครับ

สาธุ ครับ  :054:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 10:10:01 »
ท่านนก สวดมนต์เผื่อพี่โชวคืนนี้ด้วยนะคะ.. :070:

cho presley       

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 10:42:34 »
อนุโมทนาด้วยครับพี่นกก่อนนอนผมก็สวดมนต์อยู่บ่อยๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิ.ย. 2552, 10:43:32 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ salapao

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 10:58:21 »
อนุโมทนาครับ

เกิดเป็นคน...อย่าคิดว่าตนเป็นเทวดา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 11:00:12 »
ขอบคุณครับพี่นก อานิสงค์การสวดมนต์ ทำให้ใจสงบชัดเจนครับ  :001:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 06:21:45 »
ขอบคุณครับพี่นก อานิสงค์การสวดมนต์ ทำให้ใจสงบชัดเจนครับ  :001:

รู้สึกเช่นนั้นจริงๆครับ...

ถึงผมจะสวดได้แต่บทสั้นๆก็เถอะ อิอิอิ...{^_^}...

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 07:17:21 »
4. จิตเป็นสมาธิ : เพราะขณะนั้นผู้สวดต้องสำรวมใจแน่วแน่ มิฉะนั้นจะสวดผิด ได้หน้าลืมหลัง เมื่อจิตเป็นสมาธิ ความสงบเยือกเย็นในจิตจะเกิดขึ้น

ผมสวดมนต์ประมาณครึ่งชั่วโมง หลังจากนั้นจะนั่งสมาธิ จิตจะสงบได้เร็วขึ้นครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ -*- 2J -*-

• ปัญจมะ
  • นู๋โดด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 10:39:30 »
.

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 06:25:25 »
ดีจังเลยครับ สงสัยผมต้องพยายามสวดทุกวันบ้างแล้วครับ :054: