ผู้เขียน หัวข้อ: วันดีๆ......ที่วัดบางพระ  (อ่าน 2374 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
วันดีๆ......ที่วัดบางพระ
« เมื่อ: 01 ก.ค. 2552, 02:46:08 »
เมื่อวานได้ไปวัดบางพระเพื่อเข้าร่วมงาน ทำบุญวันคล้ายวันมรณะภาพ พระอุดมประชานาถ ( หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ )ครบรอบ ปีที่7 ผมถึงวัดราวๆ10โมงเช้า พอไปถึงก็พบพี่ๆน้องๆในบอร์ดเรามากมาย บรรยากาศเป็นไปอย่างอบอุ่น แม้ครั้งนี้จะเป็นครั้งแรกที่ได้พบกันแต่เราก็ทักทายพูดคุยเหมือนคนคุ้นเคย ผมได้รางวัลจากผู้การเสือ วันนี้ผู้การเสือเมตตาให้พระและซีดีรวมถึงเป่าให้ผมตอนรับของด้วย หลังจากนั้นก็เจอเก่ง(สิบทัศน์) พอเจอหน้าเก่งก็มอบเหรียญเสด็จพ่อร.๕ให้ผม2เหรียญ(ขอบคุณอีกครั้งน่ะครับ) หลังจากนั้นเก่งก็พาไปกราบ พระอาจาร์ย(หลวงพี่โด่ง,ระวีสัจจะ)วันนี้ได้สนทนาธรรม ให้ท่านสอนสั่งอยู่นานสองนาน ท่านเมตตาผมมาก ขนาดไม่ลงไปฉันที่งานเพราะจะสอนธรรมะให้ผม พี่ๆน้องของเราเลยนำมาถวายที่กุฎิริมน้ำเลย คำสอนของท่าน สัมผัสได้  เข้าใจง่าย ปฎิบัติได้ สนทนากับท่านได้เกือบชั่วโมง ก็ลาท่านไปสักกับหลวงพี่แป๊ว โดยบอกท่านว่าเย็นนี้จะไปส่งท่าน ตอนแรกที่ไปกุฎิหลวงพี่แป๊ว วันนี้คนน้อยกว่าทุกครั้ง หลวงพี่แป๊วท่านถามผมว่าวันนี้รีบไหม มีธุระไหม ผมเลยตอบว่าไม่รีบครับ วันนี้ผมเลยได้อยู่นานกว่าทุกครั้ง แต่ก็สุขใจครับ ผมได้ช่วยขึงหนัง ได้สนทนากับหลวงพี่แป๊ว และที่สำคัญวันนี้ผมภูมิใจที่ได้นวดหลวงพี่แป๊วครับ เป็นความสุขของผมที่ได้ทดแทนคุณท่านครับ และวันนี้ วอน (TTTUTTT)ก็มารอสัก ทำให้วันนี้ไม่เหงาด้วยครับ ช่วงที่หลวงพี่แป๊วพัก ก็ได้คุยกับวอน เพลินดีครับ หลวงพี่แป๊วถามผมสามสี่ครั้งว่าไม่รีบใช่ไหม ผมก็ตอบว่าไม่รีบ จนเวลาล่วงมาหนึ่งทุ่ม ผมก็ยังไม่ได้สัก ท่านก็ถามผมอีกว่ายังไม่รีบกลับใช่ไหม แต่คราวนี้ผมนึกถึงหลวงพี่โด่งว่า ท่านจะนึกว่าผมกลับไปแล้วหรือเปล่า เลยกราบเรียนหลวงพี่แป๊วไปว่า มีนัดไปส่งหลวงพี่โด่งครับ หลวงพี่แป๊วเลยเมตตา สาริกาคู่มาให้ วันนี้ที่วัดมีงาน ในงานมีการเปิดเพลง ต้องบอกว่าหนวกหูโครตๆ ทำลายโสตประสาทสุดๆ กระจกกุฎิกระเพื้อมสุดๆ บ้าไปแล้วครับ ขนาดวันนี้หลวงพี่แป๊วให้พวกผมเอานมไปให้คนเปิดเพลงแล้วบอกว่าให้รางวัลที่เปิดเพลงถูกใจ แทนที่จะสำนึก เค้าคงคิดว่าผมให้เพราะถูกใจจริงๆ เพราะกระหน่ำเปิดต่อ หนักกว่าเดิมอีก555 วันนี้ตอนสักยุงเยอะมากครับ ตอนสักรู้สึกว่ายุงทำไมกัดเจ็บกว่าโดนเข็มแทงซะอีก หลังจากที่สักเสร็จก็กราบลาหลวงพี่แป๊ว แล้วไปกุฎิริมน้ำทันที หลวงพี่โด่งยังอยู่ครับ กำลังแต่งกลอนสอนใจพวกเราอยู่ครับ หลวงพี่นรินทร์เลยเมตตาสนทนากับผมรอให้หลวงพี่โด่งแต่งจนเสร็จ หลังจากนั้นก็เดินทางกลับโดยผมอาสาไปส่ง ระหว่างทางจากวัดบางพระจนถึงราชดำเนิน หลวงพี่ได้สอนผมมากมายครับ ตั้งแต่ช่วงเช้าแล้วจนถึงตอนกลับบ้าน ไม่ว่าจะเป็นวิธีนั่งสมาธิ แนวคิดในการปฎิบัติธรรม แนวคิดในการใช้ชีวิต หลักคิดในการแก้ปัญหา เรียกว่าวันนี้ผมได้รับคำสอนคำแนะนำมากมายจากท่าน คำสอนท่านที่ฝังใจและน้อมจะปฎิบัติตามคือ ไร้รูปแบบแต่ไม่ไร้สาระ...........ปัญหาในชีวิตถ้ามารวมกันหมด มันจะแก้ยาก เพราะมันเยอะไปหมด ให้ค่อยๆแบ่งปัญหาใหญ่แบ่ง ซอยให้เป็นปัญหาเล็กๆ แล้วค่อยแก้ทีละเล็ก เมื่อแก้ปัญหาเล็กๆเราก็จะแก้ได้เพราะปัญหามันไม่ใหญ่ แต่ถ้าเราแก้ปัญหาเล็กๆไปเรื่อยๆ ในที่สุดเราก็จะแก้ปัญหาได้จนหมด  ...............คนเราเวลาวิเคราะห์ปัญหาของคนอื่นจะทำได้ดี ทะลุปุโปร่ง แต่เวลาวิเคราะห์ปัญหาตัวเอง มักจะเข้าข้างตัวเองโทษแต่คนอื่น ลองวิเคราะห์ปัญหาของจัวเอง โดยถอนตัวจากตัวตน แล้ววิเคราะห์ปัญหาของตัวเองให้เหมือนมองคนอื่น ถ้าเราทำได้ เราก็จะแก้ปัญหาได้ทะลุปุโปร่ง ........เหล่านี้เป็นแค่บางส่วนจากคำสอนของท่านเรื่องการดำเนินชีวิตครับ ระยะทางจากวัดบางพระกับราชดำเนินจะดูใกล้ไปถนัดตา ก่อนที่ท่านจะลงจากลงท่านยังเมตตาให้นามบัตรผม เผื่อผมมีข้อสงสัยอะไรในธรรมจะได้มีช่องทางอื่นในการติดต่อท่านได้ ผมกลับบ้านอย่างมีความสุข วันนี้ผมได้ของดี และคำสอนดีๆ ตลอดจนน้ำใจไมตรีที่ผมได้รับ ดีใจจังครับที่ชีวิตมีเมื่อวานนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ค. 2552, 02:56:54 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ตอบ: วันดีๆ......ที่วัดบางพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ก.ค. 2552, 02:55:01 »
ขอบคุณพี่ตี๋มากๆค่ะที่เขียนบรรยายเรื่องราวของวันวาน
เป็นเรื่องราวที่น่าประทับใจมากค่ะให้พิมพ์ยาวกว่านี้ก็ยังได้..ใช่มั้ยอ่า :095:
หลวงพี่โด่งที่ท่านเมตตาต่อลูกศิษย์มากจริงๆค่ะ :054:

เรื่องเพลงก็..ได้ยินเหมือนกันค่ะ ผนังห้องในกุฏิพระอ.ต้อยสะเทือน :095:
แต่วันนี้เป็นงานบุญค่ะ ใจเย็นไว้..นึกไว้ๆ..เพลงมันออกจะเพราะ :095:

เรื่องยุงเยอะนี่เป็นอะไรที่ลำคานเนอะ
อ๊ะๆ :069: แต่อย่าเผลอบ่นว่า"ยุงเยอะจริงๆๆๆ" ล่ะ
ไม่งั้นเดี๋ยวมีบทกลอนเพิ่ม :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ค. 2552, 02:56:35 โดย ~เสน่ห์จันทร์~ »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ก.ค. 2552, 02:55:25 »
ขอบคุนสำหรับประสบการณ์และคำสอนดีดี นะครับผม :114:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ก.ค. 2552, 03:05:05 »
ดีใจที่ได้เจอพี่ตี๋ครับ

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ก.ค. 2552, 03:54:25 »
นั่งแอบฟังหลวงลุง สนทนาธรรมกับพี่อยู่เหมือนกันค่ะ ตอนก่อนเพล

ได้ความรู้ เข้าใจง่ายมากๆ ค่ะ

ตอนบ่ายก่อนกลับแวะไปกราบลา ยังได้แนวทางปฎิบัติธรรม เพิ่มอีกด้วย

เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 ก.ค. 2552, 04:40:49 »
อนุโมทนากับธรรมะที่พี่ตี๋ ได้รับจากพระอาจารย์ด้วยครับ....

....รับสิ่งดีๆเข้าสู่ตัว ชีวิตมีแต่ความสุข....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 ก.ค. 2552, 05:01:18 »
ยินดีด้วยนะครับเฮียตี๋ ไว้เจอกันโอกาสหน้านะครับ สาธุครับ  :001:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 ก.ค. 2552, 05:12:45 »
เห็นหลายๆกระทู้แล้วนํ้าตาจะร่วงเลยครับ ทำให้เห็นถึงความอบอุ่นของพี่ๆ ชาวเว็บบางพระเลยครับ

ขอขอบคุณฯที่ถ่ายรูปนำมาให้ชมครับ

ด้วยความนับถือ
  :054: 

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 ก.ค. 2552, 05:17:19 »
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆครับ ไม่มีสิ่งใดมีความสุขเท่ากับการได้พบปะมิตรสหาย "ดีใจด้วยนะครับ"
อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 ก.ค. 2552, 07:52:39 »
อนุโมทนา กับธรรมะที่พี่ตี๋ ได้รับจากพระอาจารย์ด้วยครับ สาธุ ...  :054:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 ก.ค. 2552, 08:29:55 »
ขอบคุณครับ ที่นำมาเล่าให้ฟังครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 ก.ค. 2552, 08:42:31 »
อนุโมทนาด้วยครับ

ผมม่ายค่อยมีโอกาดไปวัดบางพระเท่าไหร่

แต่ก้อพยายามหาเวลาว่างเข้าไปไหว้หลวงปู่ปีละครั้งสองครั้งคระบ

บ้านอยู่ใต้  ลำบากเหลือเกินเวลาไป

แต่ก็ไม่ลำบากเกินความศรัธาที่ออกมาจากใจครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 ก.ค. 2552, 08:46:07 »
อืม  พลาดไม่ได้เจอกับคุณตี๋จนได้ครับ บ้านใกล้เรือนเคียงแท้ๆ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 ก.ค. 2552, 09:20:16 »
สวัสดีครับท่านพี่ ผมว่าแล้วต้องเป็นท่านพี่แน่ๆ คุ้นๆหน้าอยู่ครับ
ผมก็อยู่ที่กุฏิหลวงพี่แป๊วครับ คนที่สักต่อจากพระที่สักกระหม่อมน่ะครับ
โอกาศหน้าหากเจอกันหวังว่าคงได้มีโอกาศคุยกันนะครับท่านพี่
***ยินดีด้วยนะครับที่หลวงพี่เมตตาลงสาริกาให้ครับ***
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวและคำสอนดีๆครับท่านพี่.........

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 ก.ค. 2552, 09:56:12 »
อนุโมทนาครับ   :054: :054: :054:

ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 ก.ค. 2552, 10:18:16 »
:053: งานนี้คุงพี่ตี๋ได้อะไรดี ๆ กลับมาเยอะเชียวนะค่ะ  :095:  หลวงพี่ท่านเมตตาสิ่งดีๆ ลูกศิษย์เสมอ :053:

:017: แถมยังได้พบกับพี่น้องในบอร์ดบางพระอีกด้วย... พี่น้องบางพระ เต็มไปด้วยมิตรภาพอยู่แร้ว... :017:

:070: น่าอิจฉาจังเยย....ถ้าอยู่ใกล้ๆ ก็อยากจะไปอยู่เหมือนกัน :070:

:054: ขอบคุณมากค่ะ สำหรับความประทับใจและเรื่องราวดีๆ  :015:

:016::114: ที่เกิดขึ้นในวันดี ๆ อีกวันหนึ่ง....ณ..วัดบางพระ :114: :015:

ออฟไลน์ chaowalit407

• อัปปมาเทนะ สัมปาเทถะ (ท่านทั้งหลายจงยังความไม่ประมาทให้ถึงพร้อม) ถ้าประมาทไม่ปลุกเมื่อไร ตายเมื่อนั้น.
  • ตติยะ
  • อัปปมาเทนะ สัมปาเทถะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 ก.ค. 2552, 11:14:57 »
อนุโมทนาครับ   :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ค. 2552, 11:17:27 โดย chaowalit407 »
อัปปมาเทนะ สัมปาเทถะ (ท่านทั้งหลายจงยังความไม่ประมาทให้ถึงพร้อม) ถ้าประมาทไม่ปลุกเมื่อไร ตายเมื่อนั้น.....