ผู้เขียน หัวข้อ: บทเพลงทีคุณขอมา...(ดวงดารา)  (อ่าน 1256 ครั้ง)

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
บทเพลงทีคุณขอมา...(ดวงดารา)
« เมื่อ: 03 ก.ค. 2552, 06:04:53 »
                          :090:ดวงดารา :090:
         ดาว...พร่างพราว  อยู่บนท้องฟ้า  สาดแสงลงมา  เมื่อยามทิวาลาไป
ดาวดวงน้อย  เจ้าลอยแสนไกล   เจ้าอยู่แห่งไหน   คงไกลเกินสุดจะตาม
ดาวเอย...เจ้าเคยรู้บ้างรึเปล่า   ว่าข้าปวดร้าว   รอดาวเจ้าอยู่มานาน
รอวัน...ที่แสงอาทิตย์พ้นผ่าน   รอสู่ซึ่งรัตติกาล  รอดาวเจ้านั้นกลับมา.....
       (ท่อนแยก)ดาว....เจ้าอยู่คู่เคียงนภา  คู่แสงจันทรา   คู่ฟ้าในยามราตรี
ดาว...เจ้านั้น  สร้างสรรค์สิ่งดี   ช่วยชุบชีวี  แด่ผู้ที่ร้าวระทม
กำลังใจ  ที่เจ้าให้มา   เหม่อมองท้องฟ้า  ดารานั้นน่าชื่นชม
ลืม...เรื่องราวแห่งความขื่นขม   ที่ทุกข์ระทม  เพราะชมเจ้าดวงดารา...
      ยามค่ำมา  มองหาหมู่ดาว  ในคืนเงียบเหงา  ข้าเฝ้ารอจะชื่นชม
วอนฟ้า...จงช่วยพัดพาเมฆลม  เปิดฟ้าให้ชม  ให้สมที่ข้ารอคอย
ดาว..แม้ว่าตัวเจ้าอยู่ไกล  เจ้าเป็นแรงใจ   ให้ความสดใสรื่นรมณ์
ยามราตรี  ที่แสนขื่นขม   ขอเพียงได้ชม   ก็สมก็สมที่ตั้งใจรอ.....
...................................................................................
 :054:เฮ่อ....เสร็จไปอีกเพลงหนึ่ง...ยังเหลืออีก 10 เพลง... :054:
ขอมอบบทเพลงนี้แด่ผู้ที่กำลังเศร้าหมอง และขอเป็นกำลังใจให้แก่ทุกคน
                    รวี สัจจะ-วจีพเนจร-คนรอนแรม
แต่งเมื่อเวลา๑๗.๓๑-๑๘.๐๔ น. ๓ กรกฎาคม ๒๕๕๒ ณ ศาลาน้อยริมน้ำโขง  ชายแดนประเทศไทย

ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ตอบ: บทเพลงทีคุณขอมา...(ดวงดารา)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ก.ค. 2552, 06:07:33 »
กราบนมัสการท่านระวีสัจจะ ค่ะ :054:

คำเนื้อหาของเพลงสวยมากค่ะ ถ้าใส่ทำนองไป
คงเพราะพริ้ง.. :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ jaturong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: บทเพลงทีคุณขอมา...(ดวงดารา)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ก.ค. 2552, 08:12:03 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ บทเพลงดวงดารานี้กระผมชอบมาก
 ในค่ำคืนวันศุกร์นั่งมองออกไปเห็นดวงดาวกับบทเพลงที่ได้อ่านชื่นหัวใจครับ
จะติดตามเพลงต่อๆไปของพระอาจารย์ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ก.ค. 2552, 09:14:38 »
  ยามค่ำมา  มองหาหมู่ดาว  ในคืนเงียบเหงา  ข้าเฝ้ารอจะชื่นชม
วอนฟ้า...จงช่วยพัดพาเมฆลม  เปิดฟ้าให้ชม  ให้สมที่ข้ารอคอย
ดาว..แม้ว่าตัวเจ้าอยู่ไกล  เจ้าเป็นแรงใจ   ให้ความสดใสรื่นรมณ์
ยามราตรี  ที่แสนขื่นขม   ขอเพียงได้ชม   ก็สมก็สมที่ตั้งใจรอ.....

สาธุ ... ชอบท่อนนี้มากๆ ดูให้กำลังใจไปด้วย สาธุ ...  :054:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ก.ค. 2552, 11:08:39 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ เนื้อเพลงนี้ประทับใจผมมากเลยครับ อ่านไปนึกเปรียบเทียบกับตัวเองไป " ดวงดารา " ดาวใจดวงนั้น คือกำลังใจที่ทำให้ผมได้ยืนหยัดอยู่จนทุกวันนี้ครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 12:08:26 »
กราบนมัสการขอบพระคุณพระอาจารย์ครับ ที่เมตตาประพันธ์เพลงสอนใจ ให้แก่ศิษย์...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 12:29:13 »
นมัสการขอบคุณ"ท่านระวี สัจจะ"ครับ...

"แสงดาวนับล้านดวง ทำให้ราตรีที่เงียบเหงา เจิดจรัสสดใส"...

เป็นบทเพลงแห่งธรรมโดยแท้ครับ ...{^_^}...