ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรอยสักกับงานราชการครับ  (อ่าน 25504 ครั้ง)

ออฟไลน์ จูล่ง

• ตติยะ
    • อีเมล
อยากสอบถามพี่ๆที่รับราชการ หรือผู้รู้ท่านอื่นๆครับว่า...

รับราชการแล้วสักได้หรือเปล่าครับ(แขน) สักหมึกนะครับ คือผมก็รับราชการเหมือนกันครับ ทำงานรัฐวิสาหกิจ อยากสักหมึกที่บริเวณแขน เลยแขนเสื้อครับ ต้องบอกก่อนว่าผมสักที่บริเวณลำตัวแล้วครับ แต่อยากสักที่แขนทั้งหมด แต่เวลาทำงานก็จะใส่เสื้อแขนยาวเอาครับ ไม่ให้น่าเกลียด เลยอยากสอบถามพี่ๆที่รับราชการ หรือผู้รู้ท่านใดก็ได้ครับ ช่วยกันมาเล่าประสบการณ์ด้วยครับ...ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ k911

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: สอบถามเรื่องรอยสักกับงานราชการครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ก.ค. 2552, 11:45:25 »
ผมเป็นคนนึงที่รับราชการทหารครับ....ผมแนะนำว่า...สักได้ครับ แต่อย่าให้โผล่พ้น..เสื้อผ้า ถึงจะใส่เสื้อแขนยาวก้อตาม ดีกว่าครับ..เพราะทำงานในราชการ..เวลาที่พลเรือนเข้ามาติดต่องาน..จะดูไม่เหมาะสมครับ      .....เอาแค่พองามดีกว่าครับ :001: :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: สอบถามเรื่องรอยสักกับงานราชการครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 12:03:16 »
ผมเป็นคนนึงที่รับราชการทหารครับ....ผมแนะนำว่า...สักได้ครับ แต่อย่าให้โผล่พ้น..เสื้อผ้า ถึงจะใส่เสื้อแขนยาวก้อตาม ดีกว่าครับ..เพราะทำงานในราชการ..เวลาที่พลเรือนเข้ามาติดต่องาน..จะดูไม่เหมาะสมครับ      .....เอาแค่พองามดีกว่าครับ :001: :001:

แหม ... ผู้กองมายืนยันเองขนาดนี้ ละจะเชื่อใครถ้าไม่เชื่อผู้กอง ...  :016:

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ก.ค. 2552, 11:42:02 »
อยากสอบถามพี่ๆที่รับราชการ หรือผู้รู้ท่านอื่นๆครับว่า...

รับราชการแล้วสักได้หรือเปล่าครับ(แขน) สักหมึกนะครับ คือผมก็รับราชการเหมือนกันครับ ทำงานรัฐวิสาหกิจ อยากสักหมึกที่บริเวณแขน เลยแขนเสื้อครับ ต้องบอกก่อนว่าผมสักที่บริเวณลำตัวแล้วครับ แต่อยากสักที่แขนทั้งหมด แต่เวลาทำงานก็จะใส่เสื้อแขนยาวเอาครับ ไม่ให้น่าเกลียด เลยอยากสอบถามพี่ๆที่รับราชการ หรือผู้รู้ท่านใดก็ได้ครับ ช่วยกันมาเล่าประสบการณ์ด้วยครับ...ขอบคุณครับ

เข้าไปดูได้เลยครับ http://www.bp.or.th/สักยันต์ <----< คลิก เหตุผลทั้งหมดทั้งมวน

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ก.ค. 2552, 12:07:15 »
        ผมแปลกใจมากเลย สมัยสุโขทัย อยุธยา ธนบุรี รัตนโกสินตอนต้น ข้าราชการ ต้องมีรอยสัก บางรอยสัก ต้องเจ้านายใหญ่ๆถึงจะสักได้ด้วยซ้ำ มาหายไปช่วงไหนผมก็ไม่ทราบแต่เสียดายในความเป็นไทย ก็อย่างที่หลายๆท่านตอบ สักได้แต่ต้องอยู่ในร่มผ้าครับ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ก.ค. 2552, 12:55:08 »
ก็คิดเหมือนพี่ชลาพุชะ

เมื่อก่อนรอยยันต์นี้ถือเป็นเอกลักษณ์ของไทย แต่อย่างว่า
คนมองคนมีรอยสักยิ่งเป็นสักยันต์ จะรู้สึกแปลกๆ เหมือนคนคุก  :074:
แต่กลับมองคนมีรอยสักสวยๆ สักแบบญี่ปุ่น สักปลา สักมังกร กับมองว่าเท่  :075:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ก.ค. 2552, 07:09:39 »
        ผมแปลกใจมากเลย สมัยสุโขทัย อยุธยา ธนบุรี รัตนโกสินตอนต้น ข้าราชการ ต้องมีรอยสัก บางรอยสัก ต้องเจ้านายใหญ่ๆถึงจะสักได้ด้วยซ้ำ มาหายไปช่วงไหนผมก็ไม่ทราบแต่เสียดายในความเป็นไทย ก็อย่างที่หลายๆท่านตอบ สักได้แต่ต้องอยู่ในร่มผ้าครับ

ในสมัยสังคมศักดินา มีการแบ่งผู้คนออกเป็นประเภทใหญ่ๆได้ 2 ประเภท คือ

๑.ชนชั้นปกครอง ได้แก่ กษัตริย์ , พระบรมวงศานุวงศ์ , ขุนนาง , มูลนาย

๒.ชนชั้นถูกปกครอง ได้แก่ ไพร่ และทาส

( ส่วนพระสงฆ์นั้นเป็นผู้อยู่คั่นระหว่างกลาง คอยประสานสัมพันธ์ระหว่างชนชั้น )

คนธรรมดาทั่วไปจะจัดอยู่เป็นไพร่ ไพร่นี่ถือว่าเป็นปัจจัยสำคัญของการได้มาซึ่งอำนาจ ไพร่จึงมีไว้เพื่อแสดงอำนาจของกำลังคน ไพร่มีแบ่งแยกย่อยออกมาได้หลากหลายประเภท อาทิ ไพร่หลวง ( ไพร่ของพระมหากษัตริย์ ) , ไพร่สม ( ไพร่ของมูลนายที่กษัตริย์พระราชทาน )

เพื่อความสะดวกในการควบคุมกำลังคนนั้น จึงต้องสักเลก เพื่อสังกัดกรมกองต่างๆให้มีระเบียบ และเพื่อผลประโยชน์ทางเศรษฐกิจของอาณาจักร ( เกณฑ์แรงงานไพร่มาใช้แรงงานในด้านต่างๆตามกำหนดเช่น เข้าเดือนออกเดือน สำหรับไพร่ที่มีฐานะก็อาจจะส่งส่วยแทนแรงงานก็ได้ )

ที่กล่าวมาอยากจะชี้ให้เห็นว่ารอยสักในสมัยเริ่มเเรกนั้นมีประโยชน์ในการแบ่งกำลังคนไปตามกรมกองต่างๆ ต่อมาอาจจะมีเรื่องของความเชื่อศรัทธานำมาประยุกต์สร้างสรรค์ให้เข้ากับรอยสัก พร้อมกับปลูกฝังค่านิยมศีลธรรม ซึ่งก็คือกุศโลบายให้ผู้ที่สักนั้นประพฤติดีประพฤติชอบ เพื่อรอยสักจะได้คงความขลังความศักดิ์สิทธิ์เอาไว้

รอยสัก เป็นขวัญกำลังใจอีกอย่างของทหารหาญในสมัยโบราณกาล สร้างความหึกเหิม รอยสักนี้บรรพบุรุษของเราได้ใช้เพื่อที่จะต่อสู้รักษาบ้านเมืองให้ดำรงคงอยู่ไว้เพื่อลูกหลานในอนาคต ซึ่งก็คือพวกเราๆท่านๆในทุกวันนี้นี่เอง ใครที่ดูถูกดูแคลนรอยสักผมเองก็ไม่เห็นด้วยสักเท่าไหร่ มองคนสักว่าเป็นคนขี้คุกบ้าง สกปรกน่ารังเกียจบ้าง อะไรต่อมิอะไรอีกมากมาย โปรดพึงสำนึกเถิดว่ารอยสักช่วยธำรงค์รักษาผืนแผ่นดินนี้ไว้ให้พวกท่านได้อยู่ได้กินได้อาศัย อย่าไปมีอคติกับรอยสักเลยหนอ

สำหรับปัจจุบันข้าราชการไม่รับผู้ที่มีรอยสัก กติกาสังคมมีว่าอย่างนั้นเราก็ต้องปฏิบัติตาม จะไปเปลี่ยนแปลงอะไรไปก็ไม่ได้ การสักยังมีทางเลือกอยู่ คือ สักหมึกกับน้ำมัน แนะนำว่าข้าราชการสักน้ำมันก็ได้นะครับ พุทธคุณไม่ได้แตกต่างอะไรกับหมึกเลยแม้แต่น้อย กุศโลบายทำความดีกับรอยสักก็ยังคงเหมือนกัน คิดก่อนทำ แล้วจะเกิดสุข คิดมากๆมองให้รอบด้าน ดูผลที่จะตามมาในภายหลัง แล้วจะตัดสินใจได้เองครับ ตนให้คำตอบตนเองได้ดีที่สุด .

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ก.ค. 2552, 07:58:47 »

ในสมัยสังคมศักดินา มีการแบ่งผู้คนออกเป็นประเภทใหญ่ๆได้ 2 ประเภท คือ

๑.ชนชั้นปกครอง ได้แก่ กษัตริย์ , พระบรมวงศานุวงศ์ , ขุนนาง , มูลนาย

๒.ชนชั้นถูกปกครอง ได้แก่ ไพร่ และทาส

( ส่วนพระสงฆ์นั้นเป็นผู้อยู่คั่นระหว่างกลาง คอยประสานสัมพันธ์ระหว่างชนชั้น )

คนธรรมดาทั่วไปจะจัดอยู่เป็นไพร่ ไพร่นี่ถือว่าเป็นปัจจัยสำคัญของการได้มาซึ่งอำนาจ ไพร่จึงมีไว้เพื่อแสดงอำนาจของกำลังคน ไพร่มีแบ่งแยกย่อยออกมาได้หลากหลายประเภท อาทิ ไพร่หลวง ( ไพร่ของพระมหากษัตริย์ ) , ไพร่สม ( ไพร่ของมูลนายที่กษัตริย์พระราชทาน )

เพื่อความสะดวกในการควบคุมกำลังคนนั้น จึงต้องสักเลก เพื่อสังกัดกรมกองต่างๆให้มีระเบียบ และเพื่อผลประโยชน์ทางเศรษฐกิจของอาณาจักร ( เกณฑ์แรงงานไพร่มาใช้แรงงานในด้านต่างๆตามกำหนดเช่น เข้าเดือนออกเดือน สำหรับไพร่ที่มีฐานะก็อาจจะส่งส่วยแทนแรงงานก็ได้ )

ที่กล่าวมาอยากจะชี้ให้เห็นว่ารอยสักในสมัยเริ่มเเรกนั้นมีประโยชน์ในการแบ่งกำลังคนไปตามกรมกองต่างๆ ต่อมาอาจจะมีเรื่องของความเชื่อศรัทธานำมาประยุกต์สร้างสรรค์ให้เข้ากับรอยสัก พร้อมกับปลูกฝังค่านิยมศีลธรรม ซึ่งก็คือกุศโลบายให้ผู้ที่สักนั้นประพฤติดีประพฤติชอบ เพื่อรอยสักจะได้คงความขลังความศักดิ์สิทธิ์เอาไว้

รอยสัก เป็นขวัญกำลังใจอีกอย่างของทหารหาญในสมัยโบราณกาล สร้างความหึกเหิม รอยสักนี้บรรพบุรุษของเราได้ใช้เพื่อที่จะต่อสู้รักษาบ้านเมืองให้ดำรงคงอยู่ไว้เพื่อลูกหลานในอนาคต ซึ่งก็คือพวกเราๆท่านๆในทุกวันนี้นี่เอง ใครที่ดูถูกดูแคลนรอยสักผมเองก็ไม่เห็นด้วยสักเท่าไหร่ มองคนสักว่าเป็นคนขี้คุกบ้าง สกปรกน่ารังเกียจบ้าง อะไรต่อมิอะไรอีกมากมาย โปรดพึงสำนึกเถิดว่ารอยสักช่วยธำรงค์รักษาผืนแผ่นดินนี้ไว้ให้พวกท่านได้อยู่ได้กินได้อาศัย อย่าไปมีอคติกับรอยสักเลยหนอ

สำหรับปัจจุบันข้าราชการไม่รับผู้ที่มีรอยสัก กติกาสังคมมีว่าอย่างนั้นเราก็ต้องปฏิบัติตาม จะไปเปลี่ยนแปลงอะไรไปก็ไม่ได้ การสักยังมีทางเลือกอยู่ คือ สักหมึกกับน้ำมัน แนะนำว่าข้าราชการสักน้ำมันก็ได้นะครับ พุทธคุณไม่ได้แตกต่างอะไรกับหมึกเลยแม้แต่น้อย กุศโลบายทำความดีกับรอยสักก็ยังคงเหมือนกัน คิดก่อนทำ แล้วจะเกิดสุข คิดมากๆมองให้รอบด้าน ดูผลที่จะตามมาในภายหลัง แล้วจะตัดสินใจได้เองครับ ตนให้คำตอบตนเองได้ดีที่สุด .

หลวงพี่เก่ง .........ข้อมูลแน่นจริงๆ ผมตามนี้เลย ถามอยากได้หมึกจริงๆนะ ให้เราได้เข้าไปทำงานราชการก่อนดีกว่า
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 ก.ค. 2552, 08:48:09 »

เมื่อก่อนรอยยันต์นี้ถือเป็นเอกลักษณ์ของไทย แต่อย่างว่า
คนมองคนมีรอยสักยิ่งเป็นสักยันต์ จะรู้สึกแปลกๆ เหมือนคนคุก  :074:
แต่กลับมองคนมีรอยสักสวยๆ สักแบบญี่ปุ่น สักปลา สักมังกร กับมองว่าเท่  :075:
เรื่องแบบนี้กลายเป็นค่านิยมในสังคมไทยไปเสียแล้วครับ พวกเราคงต้องช่วยกันสร้างภาพลักษณ์ขึ้นใหม่โดยเริ่มต้นจากพวกเราศิษย์วัดบางพระ ทำตัวเป็นคนดีของสังคมให้สังคมรับรู้ว่าคนมีรอยสักยันต์ไม่ได้เป็นอย่างที่เค้าคิดกัน ทำตัวให้เป็นที่ชื่นชม ให้สังคมยกย่อง กิจกรรมบำเพ็ญประโยชน์ที่พวกเราจะทำกันคือหนึ่งในวิธีการที่เราจะบอกกับสังคมไทยว่าคนสักยันต์เป็นเช่นไร เมื่อทำแล้วคงต้องช่วยกันประชาสัมพันธ์ให้สังคมได้รับรู้ ไม่ใช่เพื่ออวดอ้างแต่เป็นการทำความเข้าใจกับสังคมไทยว่าคนสักยันต์มีอะไรมากกว่าที่เค้าคิดครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ จูล่ง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 ก.ค. 2552, 07:12:58 »

เรื่องแบบนี้กลายเป็นค่านิยมในสังคมไทยไปเสียแล้วครับ พวกเราคงต้องช่วยกันสร้างภาพลักษณ์ขึ้นใหม่โดยเริ่มต้นจากพวกเราศิษย์วัดบางพระ ทำตัวเป็นคนดีของสังคมให้สังคมรับรู้ว่าคนมีรอยสักยันต์ไม่ได้เป็นอย่างที่เค้าคิดกัน ทำตัวให้เป็นที่ชื่นชม ให้สังคมยกย่อง กิจกรรมบำเพ็ญประโยชน์ที่พวกเราจะทำกันคือหนึ่งในวิธีการที่เราจะบอกกับสังคมไทยว่าคนสักยันต์เป็นเช่นไร เมื่อทำแล้วคงต้องช่วยกันประชาสัมพันธ์ให้สังคมได้รับรู้ ไม่ใช่เพื่ออวดอ้างแต่เป็นการทำความเข้าใจกับสังคมไทยว่าคนสักยันต์มีอะไรมากกว่าที่เค้าคิดครับ

ในความคิดผม ผมคิดว่าคงยากครับ เพราะข่าวตามสื่อต่างๆที่นำเสนอ ไม่ว่าจะเป็นเด็กช่างกลตีกัน หรือว่าการจับกุมพวกโจรต่างๆ สื่อมักจะโพสท์ภาพรอยสักของพวกเค้าเหล่านั้น ทำให้ดูไม่ค่อยดีในสายตาของคนส่วนใหญ่ในสังคม ถ้าเป็นไปได้อยากให้ตำรวจ ทหารหรือผู้ใหญ่ที่เป็นคนดี และทำประโยชน์ให้สังคมซึ่งมีรอยสักยันต์ ได้ออกสื่อบ้างน่าจะทำให้ภาพพจน์ดูดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2552, 04:21:00 »
เดี๋ยวนี้ก็จะเห็นข้าราชการสักค่อยข้างเยอะน่ะครับ...

แต่จะไม่ค่อยพ้นเสื้อผ้าออกมาเลยน่ะครับ
....
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2552, 06:16:58 »
ผมกำลังคิดว่าจะไปลองสอบราชการบ้าง พวก ก.พ. อะไรแบบนี้หละครับ
คิดว่าไม่น่ามีปัญหาเท่าไร

แต่เคยดูในเว็บแต่จำไม่ได้ที่ไหน เห็นมีกระทู้หนึ่งบอกว่า ถ้าทหารแต่ทำงานในกรมอย่างเดียว คนสมัครมีรอยสักยันต์ไม่ใช่ปัญหา ถือว่าเป็นรอยพุทธคุณ แต่สักพวกกราฟฟิก เขาจะไม่ชอบ
ไม่รู้จริงแค่ไหนเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธ.ค. 2552, 06:17:56 โดย SIC »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2552, 06:32:54 »
แนะนำ งานราชการ สอบราชการ  2553 สอบบรรจุ

งานราชการ

๕. ห้ามตั้งกระทู้ใดๆ ที่มีข้อความ เนื้อหาซ้ำๆ กัน หลายๆ กระทู้ และหรือตอบกระทู้ ที่เข้าข่ายการปั่น การปั๊ม หรือขุดกระทู้เก่าๆขึ้นมาตอบโดยไม่มีเหตุจำเป็น(กระทู้ที่ไม่มีการตอบข้อความ มามากกว่า ๑๒๐ วัน)

ออฟไลน์ chairut3579

• ปัญจมะ
  • ขอเคารพบูชาครูทุกท่านที่ได้ประสิทธิ์ประสาทวิชา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2552, 10:42:38 »
ผมก็เป็นข้าราชการครับ อยากแนะนำครับสักที่แขนน่าจะได้แต่อย่าให้ลงมาต่ำจนโผล่ออกมานอกเสื้อแขนสั้นครับ เพราะบางทีถ้าเราอยากใส่เสื้อแขนสั้นลายยันต์ก็จะโผล่ออกมาครับ เพราะหน้าร้อนบางครั้งเราก็อยากใส่เสื้อแขนสั้นจริงไหมครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2552, 12:23:59 »
ทำผิดกฎหมาย ถูกตำรวจจับ ทำใมชอบโชว์ลายสักจัง เนอะ :010: :010:ว่ามั้ย

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2552, 08:45:24 »
ผมก็เคยโดนตำรวจตรวจยาเสพติดอ่ะครับเห็นรอยสักผมเข้าก็ถามมาว่ามึงเล่นยามารึเปล่าผมก็ว่าไม่เคยครับผมอยู่แถวบ้านโดนเกือบทุกครั้งตำรวจก็บอกถ้ากูตรวจเจออะผมก็บอกจับผมไปเลยตำรวจคนนั้นก็ตรวจสารไม่เจอตำรวจคนนั้นก็บอกผมว่าข้าเชื่อเองแล้วว่าไม่ได้เล่นและสักพักก็ตำรวจยศไหนไม่ทราบบอกว่ามึงทำไมไม่เล่นว่ะผมบอกมันไม่ดีตำรวจผู้นั้นก็บอกว่ามันดีมึงทำไมไม่เล่นผมก็บอกมันไม่ดีครับและมีอีกคนมาตรวจกระเป๋าผมว่าในกระเป๋ามีอะไรผมก็บอกว่ามีพระเครื่องหลวงปู่เปิ่นเขาก็ดูรอยสักที่แขนผมสักมาที่ไหนผมก็บอกว่าสักที่บางพระ จ.นครปฐมผมก็ให้ดูสักพักเขาก็ปล่อยผมมาครับ   คนดีสิ่งศักสิทธิ์ต้องคุ้มครองครับ (บารมีหลวงปู่ครับ :054: :054: :054:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ wisarut

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 พ.ค. 2554, 02:13:06 »
ในเรื่องของการมีรอยสักก่อนเข้ารับราชการทหาร ตำรวจ
รอยสักในร่มผ้าไม่เป็นไรครับ
ผมอีกคนหนึ่งที่รับราชการทหาร จัดเต็มหลังเลยครับ
สบายใจได้ครับ ถ้าอยู่ในร่มผ้าไม่ได้สักเลอะเทอะ เข้ารับราชการได้ครับ โดยส่วนตัวผมสักยันต์ครับ

***แต่ถ้าสักในร่มผ้าแต่สักเลอะเทอะ โอกาศตกรอบก็สูงครับ อยู่ที่ดุลพินิจของคณะกรรมการครับ
***ถ้าสักออกมานอกร่มผ้า ไม่ว่าจะรับราชการสังกัดไหน หมดสิทธิ์ครับ ต้องไปลบก่อนนะครับ

.......................................................................................จากทหารราบหัวใจเดียว

ออฟไลน์ AiNongTum

• ตติยะ
  • นายสิบเจ้าของคลัง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 พ.ค. 2554, 10:20:41 »
ถ้าบรรจุเข้าเลยน่ะได้ครับ แต่ไม่โผล่เมื่อใส่แขนสั้น
แต่ถ้าเข้าโรงเรียนทหารล่ะก็ หมดสิทธิ์แน่นอน เพราะระเบียบบอกไว้เช่นนั้น
อีกทั้งจะมีปัญหาเวลาฝึกครับ โดยเฉพาะป่ากล้วยที่มีไม้ค้ำ กับสะพานหัวเดียวนั้น เจอแน่ในการฝึก
ปล. ถ้ายังไม่ได้เข้างานล่ะก็นะ แนะนำให้สักน้ำมันครับ แล้วดูทิศทางลมด้วยเพราะเจ้านายบางคนไม่ชอบคนมีรอยสัก(อันนี้เรื่องจริง)
แต่ตัวเราที่ศรัทธาในหลวงพ่อเปิ่น อะไรก็ห้ามไม่อยู่ล่ะ

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 พ.ค. 2554, 08:23:21 »
ผมก็สงสัยสายตาคนเหมือนกันครับ
ว่า เอ๊ะ ! ทำไมมองคนที่สักยันต์เป็นนักเลงหัวไม้ เป็นโจรเป็นขี้คุก
แต่มองพวกสักกราฟิกว่า โอ้ว !! สวยดีเนอะว่ามั้ย อยากไปสักบ้างสักตัวจัง
ทั้ง ๆ ที่ลายสักยันต์ไทยนั้นก็เป็น 1 ในงานศิลปะของคนไทยที่อยู่คู่คนไทยมาันับต่อนับ

ผมละอยากให้คนที่มองคนที่สักยันต์มาอ่านเจอ บอร์ด กระทู้ของพวกเราจังเลยจะได้รู้ว่าเราอยู่กันแบบใหน อยู่กันอย่างไร

ขอบคุณครับ ไม่ได้มีเจตนาจะอวดอ้างหรือส่อเสียดผู้อื่นแต่อย่างใด หากมีอันใดผิดพลาดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ olee

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06 พ.ค. 2554, 10:28:13 »
ไม่เข้าใจจริงๆทำไมต้องห้าม ทั้งๆที่เป็นของไทย

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 พ.ค. 2554, 07:45:40 »
ผมก็สงสัยสายตาคนเหมือนกันครับ
ว่า เอ๊ะ ! ทำไมมองคนที่สักยันต์เป็นนักเลงหัวไม้ เป็นโจรเป็นขี้คุก
แต่มองพวกสักกราฟิกว่า โอ้ว !! สวยดีเนอะว่ามั้ย อยากไปสักบ้างสักตัวจัง
ทั้ง ๆ ที่ลายสักยันต์ไทยนั้นก็เป็น 1 ในงานศิลปะของคนไทยที่อยู่คู่คนไทยมาันับต่อนับ

ผมละอยากให้คนที่มองคนที่สักยันต์มาอ่านเจอ บอร์ด กระทู้ของพวกเราจังเลยจะได้รู้ว่าเราอยู่กันแบบใหน อยู่กันอย่างไร

ขอบคุณครับ ไม่ได้มีเจตนาจะอวดอ้างหรือส่อเสียดผู้อื่นแต่อย่างใด หากมีอันใดผิดพลาดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
ไม้ต้องสนใจหรอกครับคนที่มองในแง่ลบเพราะว่าคนที่มีรอยสักที่เห็นๆชอบไปมีเรื่องเพราะคิดว่าตัวเองแน่ ก็เลยทำให้มองในแง่นั้น ส่วนคนที่ไม่มีรอยสักชั่วก็มีเยอะ คนที่มีรอยสักในความคิดผมแล้วผมว่าดีนะ เมื่อก่อนผมไม่สนใจหรอกเพราะผมรับราชการ การสักยันต์ผมคิดว่าเป็นสิ่งที่ทำให้คนเรามีสติ มีศีลทำความดี เพราะอาจารย์ท่านได้สั่งสอนแล้วว่า ให้ทำดีนะ ส่วนเรื่องสักกับการรับราชการ เมื่อรับราชการแล้วค่อยสักจะดีกว่าเพราะถ้ามาจาก นักเรียนนายสิบแล้วคงไม่ ตัวผมเองรับราชการมา ผมก็สักเต็มตัวอย่างที่เห็น เพราะไม่มีผลอะไร เจ้านายรักอีกต่างหากเวลาไปชายแดนเรียกไปด้วยเสมอ เราสักแล้วเราทำตัวดีผู้ใหญ่ก็เมตตา

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 พ.ค. 2554, 01:21:43 »
เต็มตัวเลยครับพี่ kriengkri P. ขอชมในความอดทนเลยครับ

ชอบตรง เจ้านายเรียกไปชายแดนด้วย เนี่ยอ่ะครับ ฮ่าๆๆ

แซว ๆ เล่นครับ ^ ^

ออฟไลน์ watana...wit

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 พ.ค. 2554, 09:23:31 »
วันที่เราสอบหรือว่าตรวจร่างกายเขาดูลอยสักรึเปล่าครับรบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ(ทหาร,ตำรวจ) :086: :054:

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 พ.ค. 2554, 07:03:03 »
วันที่เราสอบหรือว่าตรวจร่างกายเขาดูลอยสักรึเปล่าครับรบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ(ทหาร,ตำรวจ) :086: :054:
ดูครับผม ( แก้ผ้าหมดเลยไม่เหลือแม้แต่ กกน ) ตรวจอย่างละเอียดว่ามีลอยสักหรือไม่ นิดเดียวก็ไม่ได้ ส่วนตัวผมแล้วการเป็นทหารตำหรวจน่าจะให้มีนะเพราะจำเป็นต้องใช้ แต่สมัยนี้เขาบอกว่ามันไม่เหมาะ สำหรับงานราชการ

ออฟไลน์ watana...wit

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 พ.ค. 2554, 10:35:02 »
ขอบคุณครับผม งั้นก็คงต้องรอให้บรรจุก่อนค่อยจัดหมึกดีกว่า ก็คงอีกหลายปี

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2554, 07:01:49 »
เพราะปัจจุบันสังคมเปลี่ยนไปครับ ผมไม่ได้แอนตี้ แต่มีคนบางกลุ่ม โดยเฉพาะบางชนชั้น มองการสักยันต์ในลักษณะ ล้าหลัง ป่าเถื่อน คนป่า คนดอย อะไรพวกนี้อะ ทั้งที่ความเป็นจริงการสักยันต์เป็นเอกลักษณ์อย่างหนึ่ง จะบอกว่าเป็นมรดกและภูมิปัญญาของบรรพบุรุษก็ได้ แต่ในบางครั้ง งานราชการบางอย่างห้ามการสัก หน่วยงานเอกชนก็มี เพราะผู้ใหญ่ที่อยู่สบายๆมองว่าคนกลุ่มนี้ทำงานไม่เป็น ไม่มีความรู้ หนักกว่าก็คิดว่าเป็นพวกบ้านนอก(ไม่ได้ตั้งใจเหยียดนะครับ แต่ขอให้คำพูดชัดเจน เพื่อให้เข้าใจมากขึ้น) บางอาชีพ เช่น พนักงานธนาคาร โดยเฉพาะพวกที่นั่นหน้าเคาท์เตอร์ ลักษณะท่าทางต้องอ่อนโยน หรือไม่ก็อาชีพพนักงานขายหรือเซลแมน และส่วนใหญ่เป็นความคิดของคนกรุงเทพ ซึ่งกรุงเทพก็ไม่ได้เก่าแก่อะไร และเป็นเมืองที่มีความหลากหลายทางเชื้อชาติและวัฒนธรรม จนภายหลังมีการเปลี่ยนแปลงทางด้านวัฒนธรรม อะไรที่แสดงถึงความ"โบราณ"จะถูกมองว่าล้าหลัง หรือไร้อารยะ ในสายตา"ท่านผู้นำสมัยนั้น" และบางครั้งคนรุ่นหลังควรเข้าใจความคิดของผู้ใหญ่ อย่าไปมองว่าผู้ใหญ่ใจคับใจแคบ เพียงแต่บางครั้งในบางอาชีพต้องการความน่าเชื่อถือ และยิ่งมีกระแสโรคบางอย่างที่ติดต่อทางเข็มสัก ทำให้การสักถูกคนรุ่นหลังมองในแง่ลบ

บางทีคนรุ่นหลังๆควรเข้าใจความคิดผู้ใหญ่บ้าง อย่าคิดว่าผู้ใหญ่แอนตี้ เพียงแต่ผู้ใหญ่อาจเจอเหตุการณ์ที่ไม่ปลื้ม แล้วมันเกี่ยวเนื่องกับการสักครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2554, 07:44:11 »
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=11505

รบกวนคุณtum_ohayo ทำตามกฎ กติกา มารยาท การใช้กระดานสนทนาวัดบางพระด้วยนะครับ

กระทู้ตั้งแต่ปี 2552 แล้วครับ อย่าขุดมาอีกเลยครับ

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ naytone

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 08 ส.ค. 2554, 07:07:16 »
คือแฟนหนูสักหลังอะค่ะ เป็นทหารเกณฑ์อยู่ เค้าจะต่อนายสิบอะ จะได้ไหมอะคะ