๐๒ ก.ย. ๕๗, ๒๓:๓๗:๔๒ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การอโหสิกรรม......คือ  (อ่าน ๑๕๙๗๑ ครั้ง)
nok2009
ที่ปรึกษา
ลำดับสมาชิก: ๓๗๔๐

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๓๑ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๓๗ นาที

-

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๕๗๘๗
  รับขอบคุณ: ๑๗๑๑๐

แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๓๓
ประสบการณ์: ๒๑%
พลังชีวิต: ๐.๕%

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: ๑๐ ก.ค. ๕๒, ๑๓:๕๑:๔๘ »

การอโหสิกรรม......ก็คือว่า
เราจะไม่เป็นผู้จองเวรกับเขาอีกต่อไป

ส่วนบาปที่เขาทำนั้น กรรมจะเป็นผู้ลงโทษเขาเองครับ

โดยไม่ใช่เราที่ไปจองเวรกับเขา ในชาติต่อๆไปอีก

ยกตัวอย่าง ดังเช่น ชาติที่แล้วเขาเคยฆ่าคุณ แต่คุณอโหสิให้เขาแล้ว ชาติต่อไปคุณก็

ไม่ต้องมาพบเจอจองเวรหรือไปฆ่าเขาตอบอีก ส่วนกรรมที่เขาทำนั้น อาจจะถูกคนอื่นฆ่า หรือ

กรรมจะส่งผลให้เขาเป็นไปตามกรรมของเขาที่เคยทำไว้กับคุณ เป็นต้น

ถ้ามีใครทำกรรมอะไรไว้กับคุณ อโหสิกรรมเขาเถอะครับ คิดว่าเราหมดกรรมซึ่งกันและกัน

แล้ว จะได้ไม่มาพบมาเจอ จองเวรกันอีกไม่รุ้จักจบจักสิ้น

ธรรมมะนี้คือการมีชีวิตเพื่อที่จะเรียนรู้ความจริงของชีวิต
ทุกอย่างล้วนไม่เที่ยง เป็นทุกข์ ตั้งอยู่ไม่ได้
หากยังยึดติด ไม่ปล่อยวาง ย่อมยังเป็นทุกข์

นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา

อโหสิกรรมกันให้มากๆนะครับอย่าจองเวรกันเลย สาธุ

ที่มา : ธรรมจักรดอทคอม
๑๔ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: cho presley, ~เสน่ห์โจรสลัด~, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, @ZeRo@, ~เสน่ห์ack01~, ราหู, swat@pvc, derbyrock, PeAwPeed, Pujchong, mawin_14, ตัวเล็ก, Chotipat, phatcha

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

~เสน่ห์โจรสลัด~
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๒๘

๓๒ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๒๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๖๑๖
  รับขอบคุณ: ๒๔๐๘๘

" ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

จังหวัด: นนทบุรี
ประเทศ: Jamaica

ระดับความสามารถ: ๗๒
ประสบการณ์: ๔๙%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๑๐ ก.ค. ๕๒, ๑๓:๕๘:๒๕ »

นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา

สาธุ เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร ...  :114:
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: nok2009, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ~เสน่ห์ack01~, ราหู, swat@pvc, PeAwPeed, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, mawin_14, phatcha

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
cho presley
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๑๑๙

๓๙ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๒๘ นาที

------> I'm Cho Paul Smith. โอ้ดวงนุชสุดสายสวาทจิต สวาทเจ้าหรือจะคิดอางขนาง สวาทน้องอย่าหมองเลยน้องนาง สวาทโน้นหรือจะร้างสวาทนุช สวาทไหนหรือจะเปรียบสวาทมิ่ง สวาทแม่นี้ยิ่งเป็นที่สุด พี่หวังเสกเป็นเอกอนงค์นุช อนงค์ไหนมิได้สุดสวาทเรียม...Cho.

ขอบคุณแล้ว: ๔๖๖๑
  รับขอบคุณ: ๗๗๘๖

สุดท้ายก็กาหลง!

ระดับความสามารถ: ๓๖
ประสบการณ์: ๘๑%

cho.khalong@hotmail.com เมืองเสน่ห์กาหลง มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: ๑๐ ก.ค. ๕๒, ๑๔:๐๑:๓๕ »

คา ค่ะ..ท่านนก..อโหสิ..
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: nok2009, swat@pvc, mawin_14, phatcha

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๐ ก.ค. ๕๒, ๑๔:๐๕:๕๑ โดย cho presley » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

cho presley       
~@เสน่ห์เอ็ม@~
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๙๙๐

๔๑ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๒๘๕
  รับขอบคุณ: ๒๔๘๗๗

ศิษวัดบางพระ

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๖๒
ประสบการณ์: ๕๓%
พลังชีวิต: ๐.๕%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๑๐ ก.ค. ๕๒, ๑๔:๐๓:๑๕ »

สาธุ เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร ...  :114:

สาธุ ครับ ต่างคนต่างอยู่ ไม่มุ่งร้ายกัน
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: nok2009, ~เสน่ห์ack01~, ราหู, swat@pvc, PeAwPeed, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, mawin_14, phatcha

@ZeRo@
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๑๗๕

๑ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๕๓๗
  รับขอบคุณ: ๑๔๒๕

CPW 17

ระดับความสามารถ: ๑๔
ประสบการณ์: ๕%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๑๐ ก.ค. ๕๒, ๑๔:๓๐:๑๔ »

ขอบคุณมากครับ อ่านแล้วไม่อยากจะโต้ตอบต่อคนที่คิดร้ายกับเราแล้วครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: nok2009, ~เสน่ห์ack01~, ราหู, PeAwPeed, mawin_14

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน
~เสน่ห์ack01~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๒๓

๕๙ วัน, ๒๒ ชั่วโมง ๔๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๐๔๕
  รับขอบคุณ: ๓๐๘๑๙

" ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

ระดับความสามารถ: ๕๙
ประสบการณ์: ๔๘%
พลังชีวิต: ๐.๙%

« ตอบ #5 เมื่อ: ๑๐ ก.ค. ๕๒, ๑๔:๔๑:๑๘ »

การอโหสิกรรม......ก็คือว่า
เราจะไม่เป็นผู้จองเวรกับเขาอีกต่อไป

ส่วนบาปที่เขาทำนั้น กรรมจะเป็นผู้ลงโทษเขาเองครับ

โดยไม่ใช่เราที่ไปจองเวรกับเขา ในชาติต่อๆไปอีก

สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรมครับ ใครทำสิ่งใด ก็ต้องได้รับสิ่งนั้นไม่ช้าก็เร็ว...

....ขอบคุณท่านnok2009มาครับ ที่นำบทความดีๆมาเตือนสติกัน....
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: nok2009, ราหู, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, PeAwPeed, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, mawin_14, phatcha

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 
•••--สายัณ--•••
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๘๓

๒๓ วัน, ๑ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๔๘
  รับขอบคุณ: ๒๖๒๐

อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ

ประเทศ: Congo

ระดับความสามารถ: ๒๙
ประสบการณ์: ๕๔%
พลังชีวิต: ๓.๔%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: ๑๐ ก.ค. ๕๒, ๑๖:๕๔:๓๘ »

การพูดว่า อโหสิกรรม ให้ พูดง่ายมากครับ   แต่ก็มีส่วนน้อย ที่จะอโหสิกรรม ให้ จากคำพูด
แต่อโหสิ ที่แท้จริง ต้องออกมาจากใจจริง จึงจะเป็นอโหสิกรรม
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ราหู, nok2009, PeAwPeed, ~เสน่ห์ack01~, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, mawin_14, phatcha

swat@pvc
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๓๘๗๒

๗ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๓๑ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๔๗๖๐
  รับขอบคุณ: ๓๘๖๗

จังหวัด: เชียงใหม่

ระดับความสามารถ: ๒๑
ประสบการณ์: ๘๒%

« ตอบ #7 เมื่อ: ๑๐ ก.ค. ๕๒, ๑๗:๕๒:๔๙ »

นมัสการค่ะหลวงพี่ ขอบคุณสำหรับบทความกฏแห่งกรรม การอโหสิกรรม การเวียนว่ายตายเกิด อ่านแล้วรู้สึกว่า คนเราเกิดมามีกรรมติดตัวมาด้วยกันทั้งนั้น การอโหสิกรรมก้อเป็นการกระทำอีกอย่างที่ทำให้เรามีกรรมแก่กันได้ลงน้อยลง ใช่ไหมคะ?หลวงพี่...
คำว่า อโหสิกรรม มาจากคำ ๒ คำ คือ อโหสิ เป็นคำภาษาบาลีแปลว่า ? ได้มีแล้ว ? หมายความว่า ได้ให้ผลเสร็จสิ้นแล้ว กับคำว่า กรฺม ซึ่งเป็นคำภาษาสันสกฤต แปลว่า การกระทำ หมายถึงการกระทำที่มีเจตนา อโหสิกรรม แปลรวมกันว่า กรรมที่ไม่ส่งผลแก่ผู้กระทำกรรมอีกต่อไป 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, PeAwPeed, ~เสน่ห์ack01~, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, mawin_14, phatcha, ตัวเล็ก

พอเพียง
PeAwPeed
ผู้ดูแล
ลำดับสมาชิก: ๑๕๓๕

๒๗ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๐ นาที

I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.

ขอบคุณแล้ว: ๑๑๓๗๕
  รับขอบคุณ: ๑๑๗๗๓

Stay happy all...=^.*=

ระดับความสามารถ: ๓๒
ประสบการณ์: ๒๔%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #8 เมื่อ: ๑๐ ก.ค. ๕๒, ๒๒:๐๓:๐๖ »

อโหสิกรรมกันให้มากๆนะครับอย่าจองเวรกันเลย สาธุ

สาธุ...จงเป็นสุข เป็นสุขเถิด  อย่าเบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย

ขอบคุณ ท่านนก มาก ๆ นะคะ กับบทความดี ๆ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ack01~, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, mawin_14

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple
~เสน่ห์ต้นน้ำ~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๘๗๘

๔๐ วัน, ๑ ชั่วโมง ๕๑ นาที

ลูกบางพระ

ขอบคุณแล้ว: ๓๗๒๗๗
  รับขอบคุณ: ๑๖๗๖๖

แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๔๖
ประสบการณ์: ๓๑%
พลังชีวิต: ๓.๘%

« ตอบ #9 เมื่อ: ๑๐ ก.ค. ๕๒, ๒๒:๒๘:๐๘ »

เวรย่อมระงับโดยการไม่จองเวร

ต่างคนต่างอยู่นะ...

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นย่อมตามสนองครับ

ขอบคุณพี่นกครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: mawin_14, PeAwPeed

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๐ ก.ค. ๕๒, ๒๒:๓๑:๐๓ โดย @ต้นน้ำ@ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mawin_14
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๙๙๔

๑๐ วัน, ๑๑ ชั่วโมง ๓๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๑๘๔๓
  รับขอบคุณ: ๔๔๙๐

จังหวัด: สมุทรปราการ

ระดับความสามารถ: ๒๘
ประสบการณ์: ๒๗%
พลังชีวิต: ๑๐.๒%

« ตอบ #10 เมื่อ: ๑๐ ก.ค. ๕๒, ๒๒:๓๘:๑๓ »

ขอบคุณครับ การอโหสิกรรมคือ การเอาน้ำใจ ดับไฟในใจ แล้วสิ่งที่จะตามมาคือแสงแห่งความสุข
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: PeAwPeed, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

derbyrock
คณะกรรมการ
ลำดับสมาชิก: ๓๘๖๘

๓๑ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๒๘๘๘
  รับขอบคุณ: ๑๖๘๒๘

สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......

ระดับความสามารถ: ๔๐
ประสบการณ์: ๖๔%
พลังชีวิต: ๑.๒%

derbyrock@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: ๑๑ ก.ค. ๕๒, ๐๖:๕๒:๕๖ »

เวรย่อมระงับโดยการไม่จองเวร จำให้ขึ้นใจ หากทำได้คนที่เป็นสุขคือคนที่กระทำ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, phatcha, PeAwPeed

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา
หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์