ผู้เขียน หัวข้อ: ดูหน้าครั้งสุดท้าย  (อ่าน 1629 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ดูหน้าครั้งสุดท้าย
« เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 02:34:39 »
ต่างอยากเห็นหน้า
เวลานี้เจ้าเป็นเช่นไร   

พอเปิดโลงไป ทุกคนต่าง เมินหน้าหนี
ถึงจะสวยงดงาม ดังเทพี ก็คงไม่มีใคร
ที่จะสนใจดูเจ้า ดูหน้าศพแล้ว ย้อนดูหน้าเรา
คนที่มีชีวิตเขลาหรือไม่หนอ พยายามเสริมแต่ง
ตามคำยอ เพื่อลวงล่อให้คนชม แท้ที่จริงเห็น
ความจริงมั้ย ว่าสวยสักปานใด พอเปิดโลงไป
ทำไมต้องเมินหน้าหนี "ความสวย คงแพ้ความดี"
ทำให้มีดีจะสวยไปตลอดกาล

อันลาภยศหาบไปไม่ได้แน่
คงเหลือแต่ต้นทุนบุญกุศล
ทิ้งสมบัติทั้งหลายให้ปวงชน
ร่างของตนเขายังเอาไปเผาไฟ

ความสวยไม่คงที่ แต่ความดีสิคงทน

ที่มา : ธรรมจักรดอทคอม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: ดูหน้าครั้งสุดท้าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 03:03:05 »

คงเหลือแต่ต้นทุนบุญกุศล
ทิ้งสมบัติทั้งหลายให้ปวงชน
ร่างของตนเขายังเอาไปเผาไฟ

....ขอบคุณท่านนกมากครับที่นำมาให้อ่านสอนใจ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 04:48:56 »
คม บาดเลือดใหล เลย :005:

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 05:55:16 »
อ้างถึง
ความสวยไม่คงที่ แต่ความดีสิคงทน
ขอบคุณสำหรับบทความ ข้อคิดเตือนใจ :054: แต่ชอบท่อนนี้ค่ะ อ่านแล้วรู้สึกดีจังเลยค่ะ  :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 06:59:50 »
ความจริงมั้ย ว่าสวยสักปานใด พอเปิดโลงไป
ทำไมต้องเมินหน้าหนี "ความสวย คงแพ้ความดี"

อนุโมทนาสาธุ ด้วยครับ ขอบพระคุณที่นำมาให้อ่านจริงแท้แน่นอนเยี่ยงท่านว่า สาธุ ...  :054:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 07:23:19 »
ขอบคุณฯที่นำมาให้อ่านครับ 

เตือนใจได้ทีเดียวครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 07:39:30 »
ขอบคุณพี่นกมาก ครับ เกิด แก่ เจ็บ ตายเป็นเรื่อง เที่ยงแท้และแน่นอน

มรณานุสสติ ครับ .... สาธุ ครับ เกศา โลมา นะขา ทันตา ตะโจ สังขาร วิญญาณ ล้วนเป็นอนิจจังและอนัตตา

ออฟไลน์ *Tato*

• ปัญจมะ
  • * บุญนั้นจะนำมาซึ่งความสุขใจ *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 08:30:52 »

พอเปิดโลงไป ทุกคนต่าง เมินหน้าหนี

ทำให้มีดีจะสวยไปตลอดกาล

ขอบคุณท่าน nok2009 

มากน่ะค่ะที่เอาข้อความดีๆๆมาเตือนใจให้เราได้หยุดคิดกันให้สร้างความดีกันเข้าไว้
มิตรแท้จะทำดีโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆจากคุณเลย

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 08:57:33 »
หมั่นทำความดีนะครับ ความดีคือความสวยงามที่ใครๆก็ไม่อยากเบือนหน้าหนี

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 08:58:08 »
ขอบคุณพี่นกมากๆค่ะ :054:

สิ่งนอกกาย ไม่ว่าจะเป็น หน้าตา หรือ ชื่อเสียงเกียรติยศ
ล้วนแต่เป็นสิ่งลวงตา ให้คนลุ่มหลง
แต่ถึงคราวชีวิตดับสิ้นไป กลับเอามันไปไม่ได้สักอย่าง

โลกหลังความตาย นรก-สวรรค์
 เค้าก็คงไม่คัดเลือกที่หน้าตา หรือที่ชื่อเสียง ถูกไหม

เพราะฉะนั้น ขณะที่เรามีชีวิตอยู่ ณ ตอนนี้ ที่ไม่รู้ว่าจะมีชีวิตอยู่อีกยาวแค่ไหน
จงทำดี คิดดี ไปเถิด ถึงจะไม่สวยที่กาย แต่ก็สวยที่ใจ
ใครๆก็เชิดชู..

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ตัวเล็ก

• สัตตมะ
  • **
  • ตัวเล็กจ้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 10:47:26 »
 :053: แม้จะเสริมแต่งมากปานใด...แต่ไม่ทำความดีเลยก็เท่านั้น....แต่อย่าทำแบบผักชีโรยหน้า