ผู้เขียน หัวข้อ: สักน้ำมัน แต่ไม่รุ้เสื่อมม ป่าวว ช่วยบอกที  (อ่าน 3971 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดํา_เขต8

• ปัญจมะ
ผม สัก หนุมานเชิญธง มา 1 องค์ อ่ะ

ขึ้น ยาก ด้วยย

และ เผล่อไปกินส้มตำด้วย(มะระกอ)

จะเสื่อมป่าวว คัฟฟ :065: :063:

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
มะละกอ ไม่มีในข้อห้ามนิครับ
ผมก็กินครับอร่อยดีครับ :004:

• ปัญจมะ
มัน กวงง อ่าคัฟฟ

อาจาร ผมบอก ห้าม กิน คัฟฟ

+.+

แล้ว ทำงัยย ให้ของผม ขึ้น ง่ายๆ คัฟ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ท่านสักเพื่อให้ของขึ้นหรอคะ :062:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ time329

• สัตตมะ
  • **
อาจารย์ท่านให้ปฏิบัติอย่างไร ก็ตามนั้นครับ
    แต่ที่วัดบางพระ ไม่ได้ห้าม
ข้อความใดใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง ขออภัยด้วยครับ
ยศและลาภหาบไปไม่ได้แน่  มีเพียงแต่ต้นทุนบุญกุศล
ทรัพย์สมบัติทิ้งไว้ให้ปวงชน  ร่างแม้ตนเขาก็เอาไปเผาไฟ
   เมื่อเรามามีอะไรมาด้วยเล่า  เราจะเอาแต่สุขสนุกไฉน
เรามามือเปล่าเราจะเอาอะไร  เราก็ไปมือเปล่าเหมือนเรามา

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ผม สัก หนุมานเชิญธง มา 1 องค์ อ่ะ

และ เผล่อไปกินส้มตำด้วย(มะระกอ)

จะเสื่อมป่าวว คัฟฟ :065: :063:
 ขอแก้นะครับ
ผม สัก หนุมานเชิญธง มา 1 องค์ ครับ

ขึ้น ยาก ด้วย

และ เผลอไปกินส้มตำด้วย(มะละกอ)

จะเสื่อมหรือเปล่า? ครับ

คำตอบนะครับ
คงจะเสื่อมหมดนะครับ
ทั้งตัวคุณ และก็ภาษาไทยของคุณ
  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
                  ขนาดภาษาไทยคุณยังรักษาไม่ได้แล้วครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
สักเพื่ออะไรครับ
เพื่อมีสิ่งดีคุ้มครอง หรือ
เพื่อต้องการของขึ้น ครับ :100:

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ถึงคุณดำ_เขต8
 ผมเคยฟังท่านมีประสบการณ์เมื่อก่อนก็ไม่เข้าใจอย่างคุณนี่แหละครับ
ขออธิบายข้อข้องใจดังนี้

1.ขึ้น ยาก ด้วย
ตอบ.คนเราเมื่อสักแล้วอาจารย์ท่านให้ปฏิบัติอย่างไร ก็ต้องปฎิบัติตามครูบาอาจารย์ท่านบอกครับ
เช่นหมั่นสวดมนต์ภาวนา รักษาข้อห้าม ใช่ว่าของไม่ขึ้นแล้วจะเสื่อมหากมีเหตุอันตรายเชื่อว่า
ครูบาอาจารท่านคุ้มครองแน่นอนครับเคยมีประสบการณ์มาแล้วครับ
  ของเสื่อมแล้วคิดว่าของเสื่อมคือไม่รักษาข้อห้ามและไม่หมั่นสวดมนต์ภาวนา อันหลังนี่รับรองว่าเสื่อมแน่นอนครับ
2.เผล่อไปกินส้มตำด้วย(มะระกอ)
ตอบ.มะละกอ ไม่มีในข้อห้ามครับขอให้กลับไปศึกษาข้อห้ามของวัดบางพระให้ละเอียดค้นหากระทู้เก่าศึกษา
ให้เข้าใจหากปฏิบัติได้แล้วอำนาจพุทธคุณและครูบาอารย์อยู่กับตัวเราเองแน่นอนครับ

• ปัญจมะ
ขอบคุณครับสำหรับ

คำตักเตือน ของพวกพี่ๆ ครับ

ผมจะนำไป ปรับปรุง ครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ

เป็นกำลังใจให้นะครับ

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
จงมีสติ จงมีสติ จงมีสติ :058: :058: :058:

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
 :095: ดีครับ ภาษาไทย จะได้อยู่คู่ ชาติไทยไปอีกนานๆครับ เหมือนรอยสักที่จะอยู่คู่คนไทยครับ :095:
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ครูบาอาจารย์ท่านว่าอย่างไร ก็ปฏิบัติตามนั้นดีที่สุดครับผม
ส่วนเรื่องของขึ้นนั้น อันนี้ก็นาๆจิตตังครับ
บางคนขึ้น บางคนไม่ขึ้น ก็ว่ากันไป..............
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล

คนอย่างนี้สิครับน่ายกย่อง  :054:
ผมเห็นบางคนตักเตือนไปก็ทำเป็นไม่พอใจ  :004:
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
หมั่นสวดมนต์ รักษาศีล5 อย่ากังวลมากไปครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
>>>สติมา ปัญญาเกิด<<<
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ค. 2552, 10:33:26 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• ปัญจมะ
ผมจะตามที่พวกพี่ๆบอกครับ

ผมว่าจะลง 9ยอด กับ หนุมาน 8 กร ครับ

แต่ อยากรู้ หนุมานตัวไหน สรรพคุณ ด้านไหน บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
ผมจะตามที่พวกพี่ๆบอกครับ

ผมว่าจะลง 9ยอด กับ หนุมาน 8 กร ครับ

แต่ อยากรู้ หนุมานตัวไหน สรรพคุณ ด้านไหน บ้างครับ

ขอบคุณครับ

เก้ายอดคงได้แน่ๆ แต่หนุมานแปดกรนี่ที่วัดบางพระมีด้วยหรือครับ สักมาตั้งนานไม่เคยเห็นที่วัดบางพระซะที ไม่ทราบว่าสักกับหลวงพ่อ หรืออาจารย์รูปใดครับผม  :002:

• ปัญจมะ
อ่อครับ

ผม สัก ที่ พัทลุง ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

ขอแก้นะครับ
ผม สัก หนุมานเชิญธง มา 1 องค์ ครับ

ขึ้น ยาก ด้วย

และ เผลอไปกินส้มตำด้วย(มะละกอ)

จะเสื่อมหรือเปล่า? ครับ

คำตอบนะครับ
คงจะเสื่อมหมดนะครับ
ทั้งตัวคุณ และก็ภาษาไทยของคุณ
  ขอบคุณครับ

รับรองสำเนาถูกต้องครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ภาษาไทย ภาษาของชาติ ใช้ให้ถูก  :066:

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขออนุญาตครับ

สายวิชาทาง "เขาอ้อ" หรือ ครับ

กินมันมาด้วยหรือเปล่าครับ ถึงห้ามกินมะละกอ

ถ้าครูท่าน"ห้าม" ก็ต้องกลับไปหาครูท่าน

เรียนให้ท่านทราบ แล้วขอให้ท่านประสิทธิ ให้อีกครั้ง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หนุมานตัว9

• ครั้งหนึ่งในชีวิตลูกผู้ชาย
  • จตุตถะ
  • ศิษย์มีครู
    • อีเมล
[bgcolor=#ff1d00]ผมอยากปลุกของเองได้มั่งจังเคยเห็นศิษย์พี่หลายคนปลุกเองสุดยอดเลย ใครรู้วิธีช่วยบอกหน่อยนะครับ ส่งเมลล์มาก็ได้ครับ kunakon2534@hotmail.com ขอบคุณครับ
ลืมบอกไปผมสักหนุมานตัว9กับหงส์คู่ครับ
[/bgcolor]
ถ้าไม่สู้จะรู้ได้ไงว่าแพ้

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ของดีไม่ต้องปลุกหรอกครับ เพราะพระพุธคุณและครูบาอาจารย์ท่านย่อมตื่นอยู่ตลอดเวลา
เมื่อถึงเวลา ความดีจะนำพาให้รอดพ้นจากภยันอันตราย ครับ
หมั่นสวดมนต์ไหว้พระบ่อยๆ และคิดในสิ่งที่ดี นั่นแหละครับ
คือการปลุกจิตตัวเองให้มีสติอยู่ตลอด เป็นการปลุกที่ดีที่สุดแล้วครับ