ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญ ภปร ครับ  (อ่าน 3218 ครั้ง)

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เหรียญ ภปร ครับ
« เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 08:54:53 »
เหรียญนี้เรียกชื่อเต็มๆว่าเหรียญอะไรครับ สวย แท้ ปลอม เก๊ และดีหรือเปล่าครับ :062:

ขอบคุณทุกๆท่านครับ :089:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: เหรียญ ภปร ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 10:06:15 »
เหรียญสวยนะครับแต่ผมก็ไม่ทราบรายละเอียดเช่นกันครับ
แต่เดาว่าเป็นเหรียญที่ออกทางสุขโทัยหรือเปล่า
เพราะมีคำว่าลายสือไทย ซึ่งน่าจะเกี่ยวข้องกับพ่อขุนรามคำแหง
แหะๆ เอาใจช่วยให้มีผู้รู้มาให้คำตอบเร็วๆนะครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 10:08:01 »
ไม่ทราบเช่นกันครับ

รอผู้รู้มาตอบอีกทีละกันครับ ขอบคุณ

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 01:32:29 »
สวยครับ
แต่ไม่รู้รายละเอียด

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ก.ค. 2552, 05:37:43 »
ลายสือไทย ไม่น่ามีปัปัญหาครับ เท่าที่เคยเห็นรายละเอียดผ่านตามา อฐิษฐานจิตโดย หลวงพ่อเกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์ จ.ลำปาง .

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ก.ค. 2552, 01:51:07 »
เป็นเหรียญพระพุทธศาสดา หรือ พระพุทธชินสีห์ ไม่แน่ใจ ไม่ได้ค้นหนังสือเก่า เป็นการสร้างฉลอง 700 ปี
ลายสือไทย จัดสร้างโดย พิพิธพันฒ์สถานแห่งชาติ ราคาจำหน่ายเมื่อปี 2535 เหรียญละ 20 บาท จัดพิธีพุทธาภิเษกใหญ่
มีพระเกจิอาจารย์ นับสิบรูปนั้งปรกปลุกเสก รวมถึง หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ ด้วย
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม