ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวกันให้หนำใจ กับสบาย สบายไสตล์นายหลังแดง ภาค2 ครับ  (อ่าน 3332 ครั้ง)

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ภาคต่อครับ หุๆ ไปกราบนมัสการหลวงปู่ทวด องค์ใหญ่ที่สุดในโลก
ที่วัดห้วยมงคล จ.ประจวบคีรีขันธ์ครับ เป็นวัดที่ใหญ่มากๆแต่ก็เข้าไปลึกพอสมควรเลยครับ

ผู้คนมากมาย แม้แต่ฝรั่งมังค่า ยังอึ้ง!!! กับความใหญ่โตขององค์หลวงปู่ครับ  :095:

ปิดทองและกราบขอพรรูปหล่อองค์เล็กของหลวงปู่ที่อยู่ด้านข้างขององค์ใหญ่ครับ :054:

บรรยากาศของวัดครับ

กราบนมัสการหลวงปู่บนหลังช้างมงคลทั้งสองเชือกครับ ชื่อพลายมงคล กับพลายเจริญ
มีการลอดท้องช้างเพื่อความเป็นสิริมงคลด้วยครับ  :016: :054:

ช้างสองเชือกแกะจากไม้มงคลหลายชนิดแล้วนำมาประกบติดกันเป็นตัวช้างครับ สวยงามมากๆ งาทองเสียด้วย :053: :009:

กราบหลวงปู่เพื่อความเป็นสิริมงคล :027:

ร่วมทำบุญกับพลายเจริญครับ

ความหมายของคำว่า "วัตถุมงคล" ครับ ลองอ่านกันดู อิอิ :002:

แวะเติมน้ำมันเลยเอาซะหน่อย  :003:

ออกจากหัวหิน มาเพชรบุรีครับ วัดใหญ่สุวรรณาราม

วัดใหญ่สุวรรณารามเป็นวัดที่มีอายุเก่าแก่มากครับ คาดว่าสร้างขึ้นในสมัยกรุงศรีอยุธยาเป็นราชธานี
แล้วได้ทำการบูรณะมาเรื่อยๆจนถึงปัจจุบันครับ

ธรรมมาสน์เก่าแก่สมัยอยุธยาครับ

สํญลักษณ์นี้คืออะไรใครทราบบ้างครับ  :095:

กราบพระก่อนเข้าโบสถ์ครับ :001:

:054:

พระรัตนตรัยคือที่พึ่งสูงสุดของเรา :050:

กราบหลวงพ่อพระประธานในพระอุโบสถครับ :054:

สมเด็จพระสังฆราชแตงโม (ทอง) ผู้บูรณะวัดนี้มาตั้งแต่สมัยอยุธยาครับ
และสันนิษฐานว่าเป็นที่มาของชื่อวัดด้วยครับ เพราะสุวรรณตรงกับชื่อของท่านคือ "ทอง" ครับ
เหตุที่ได้ชื่อว่าสมเด็จเจ้าแตงโม เพราะตอนเด็กๆท่านเป็นเด็กวัดลงไปเล่นน้ำกับเพื่อนๆ ได้เห็นเปลือก
แตงโมลอยน้ำมา เลยคว้ามาแล้วดำลงไปกัดกินด้วยความหิวโหยครับ เพื่อนๆเลยพากันเรียกล้อท่านว่า
"แตงโม" ตั้งแต่บัดนั้น......

ทวารบาลครับ

จุดเด่นของวัดนี้ครับ ภาพจิตรกรรมฝาผนังพระอุโบสถ ฝีมือช่างสมัยอยุธยาแท้ๆครับ
ลงสีด้วยสีฝุ่นแบบโบราณ มีความอ่อนช้อยสวยงามมากๆครับ

ขอแบบ ขลังๆ ซักนิดนะ^ ^

ภาพนายทวารบาลบนบานประตูพระอุโบสถครับ สวยงามมากๆเป็นอีกจุดเด่นของที่นี่ครับ

ดูแล้วดูมีมนต์ขลังมากๆครับ

ก็จบลงแล้วครับ สำหรับlong weekend ของผมกับครอบครัว ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกๆท่าน
ที่ติดตามชมมาตั้งแต่ภาคแรกนะครับ ขอบคุณมากครับ
               ด้วยความเคารพ            
            ศิษย์วัดบางพระชั้นปลายแถว นายหลังแดง ก๊อตคุง
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ชินฺนปญฺชร

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - chinapat_a@hotmail.com
ภาพสวยงามมากครับ กราบนมัสการ หลวงปู่ด้วยนะครับ ขอบคุณที่นำสิ่งดีดีมาฝากนะครับ
นะเมตตา โมกรุณา พุทปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู แก่ข้าพเจ้าที่แท้จริง นะมะพะทะ ทะพะมะนะ

ออฟไลน์ อุณาโลม

• คนกินสัตว์สัตว์กินพีชยืดชีวิตพีชมีสิทธิ์กินดินสิ้นสงสัยวัฎจักรเวียมมาน่าสมใจผลสุดท้ายพื้นดินก็กินคน
  • สัตตมะ
  • **
  • ทำอะไรไม่ผิดเลย คือไม่เคยทำอะไรเลย
    • MSN Messenger - bonbigbike@HOTMAIL.COM
โห ท่าน ก๊อตคุง

ไม่ใช่เล่น ๆ เลย นะครับเรื่อง ถ่ายรูป อะ NIKON D70s เลย นะครับ

แถม ใช้ mode Manual ด้วย แบบนี้ เรีอกมืออาชีพ ได้ เลยนะ ^^

ทุกรูป แสงสี ลงตัว ครับ

:090: :090: :090: :090:
คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น
ตั้งนะโม ๓ จบ
นะมัตถุ รัตตะนัตตะยัสสะ สัทธัมเม ฐิตะคุณาภิปะยุตตัง เสฎฐัง สิสสานัง คะรุฎฐานิยัง
อุตตะมะปะชานาถะ วิสสุตัญจะ มะหาเถรัง นะมามิหัง ตัสสะ ตัสสานุภาเวนะ สัพะโสตถี
ภะวันตุเมฯ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณเพื่อนก็อตด้วยนะครับถ่ายภาพสวยมากเลยเพื่อน :016:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณเพื่อนก๊อต มาก ครับ ถ่ายรูปได้ สุดยอดมาก
ลูกชิ้นก็อร่อย ถ่ายภาพก็เยี่ยม สุดๆไปเลย ครับเพื่อน

ทัวคราวนี้อิ่มบุญ เลย ครับ สาธุ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอบคุนท่านก๊อตมากครับผม  ถ่ายรูปได้สวยมากเยย :114:

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
สาวกนิคอนจงเจริญ ชุดนี้น่าประทับใจมากครับน้องกอดกุ้ง
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
สาธุด้วยนะครับโยมก๊อต ไปไหนคราวหน้าอย่าลืมเก็บภาพมาฝากกันอีกนะครับ .