ผู้เขียน หัวข้อ: "พญาเต่าเลือน"  (อ่าน 4058 ครั้ง)

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
"พญาเต่าเลือน"
« เมื่อ: 08 พ.ย. 2549, 02:53:06 »
ดีทางเมตตามหานิยม - โชคลาภ

? ? ? ? ? "พญาเต่าเลือน"? เป็นเครื่องรางแห่งโชคลาภ คนไทยนิยมนับถือสัตว์หลายชนิดที่เกี่ยว
? ข้องกับพระพุทธองค์สมัยเมื่อเป็นพระโพธิสัตว์เสวยชาติต่าง ๆ ดังนั้นพญาเต่าเลือนจึงมาเป็น
? เครื่องรางอีกชนิดหนึ่งที่นิยมของคนไทย

? ? ? ? ? ? การทำยันต์เต่าเลือนนั้น? พระอาจารย์จะใช้การลบผงยันต์เต่าเรือน? โดยชักยันต์คำว่า
? ?"นาสังสิโม" อันเป็นหัวใจเต่าเรือนแล้วลบเอาผงมาใช้ในการปั้นรูปเต่า? โดยผูกเป็นยันต์รูป
? เต่ามีหัวมีหางบรรจุอักขระจากหัวว่า "นา" แล้วมาทางไหล่ว่า "สัง" และมาตรงปลายกระดอง
? หลังว่า "สิ" ส่วนหางเรียกว่า "โม" รวมเป็นสี่คำ? บางท่านก็ผูกยันต์เป็นกระดองด้วยลวดลาย
? เป็นตาตารางแล้วบรรจุด้วยหัวใจเต่าเรือนที่คำสลับไปมาเรียกว่า เดินหน้าถอยหลัง แล้วปลุก
? เสกกำกับเอาติดตัวไปไหนมาไหนไม่ต้องกลัวอันตราย? จะทำการค้าใช้ได้ผลดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2549, 02:54:39 โดย เค็น<ศิษย์หลวงพี่พันธ์> »

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
ตอบ: "พญาเต่าเลือน"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พ.ย. 2549, 02:54:05 »
นำมาลงเพื่ออาจจะเป็นประโยชน์ต่อๆไปครับ   ?  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 พ.ย. 2549, 06:38:48 »
ไปขอหลวงพี่ติ่ง ลง พญาเต่าเลือน ท่านบอกว่าไม่มีพิมพ์ อดครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ tumkk

• ปัญจมะ
  • อิเล็กทรอนิกส์อุตฯ
    • MSN Messenger - mama.ka@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พ.ย. 2549, 10:42:41 »
ได้ความรู้ขอบคุณครับเอามาลงเยะๆนะครับเป็นสิ่งที่มีประโยชน์ดีครับ  :053: :053: :053::016: :015:
การสงคราม
ยิ่งไม่ใช้กำลังยิ่งวิเศษ
พึงใช้สติปัญญาให้มากกว่าใช้กำลัง

ออฟไลน์ เจียมตัว

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - hs4psr@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 พ.ย. 2549, 10:06:39 »
อืมนะ เป็นประโยชน์อีกละ  น่าสนใจ  ขอให้มีแบบนี้เยอะๆๆ  นะครับ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 พ.ย. 2549, 05:56:18 »
ถ้ามีข้อมูลดีๆจะนำมาลงให้อีกครับ  :050: :050: :050:

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 พ.ย. 2549, 11:41:47 »
ยันต์ พญาเต่าเรือนดีทางด้านไรอ่ะ

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ เจียมตัว

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - hs4psr@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 พ.ย. 2549, 03:58:55 »
ด้านเมตตา เงินทอง ครับ

ออฟไลน์ HS4PUU

• ตติยะ
  • หนุ่มน่อยหน้ามล คนผมยาว ลูกศิษย์อาจารย์ อ๊อด
    • MSN Messenger - hs4puu@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 พ.ย. 2549, 05:07:16 »
ผมสักมาแล้ว ครับ  ดีจริงๆ
ครับ
ที่สุดของการสักยันต์สายวัดบางพระ แห่งภาคอีสาน มี 2 ท่านคือ อาจารย์ บุญมี พุ่มทิพย์ และ อาจารย์ อ๊อด พุ่มทิพย์ แห่งกาฬสินธุ์:::: ขอลอกพี่ตั้มนะ ครับ ศิษย์ครูเดียวกัน