ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามจากน้องใหม่  (อ่าน 7790 ครั้ง)

ออฟไลน์ cheriz

• ทุติยะ
  • **
คำถามจากน้องใหม่
« เมื่อ: 15 ก.ค. 2552, 07:26:25 »
สวัสดีค่ะพี่ๆชาววัดบางพระ

หนูเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ มีคำถามอยากจะถามหน่อยนะคะ คือหนูได้ลองศึกษาเรื่องการสักยันต์มาเป็นเวลาพอสมควรเเล้ว เเต่ไม่เคยนึกอยากจะสักเอง (ที่บ้านเข้มงวดมาก) เร็วๆนี้ได้บังเอิญไปเจอลายสักลายนึงในอินเตอร์เน็ต เเล้วชอบมากๆเลยค่ะ มีความรู้สึกว่าต้องเอามาครอบครองให้ได้ คือยันต์ดอกบัว (ดูรูปตามลิ้งค์นะคะ) http://www.mongkolsoros.com/arjannu/wp-content/uploads/2008/06/161.jpg อยากจะถามว่า

ยันดอกบัวนี่มีกี่ประเภทคะ? หนูเคยเห็นเป็นรูปดอกไม้บาน ไม่ทราบว่าใช่ยันต์ดอกบัวหรือไม่?

อยากจะสักหมึกค่ะ เเต่ว่าสักเเล้วมีการเสี่ยงต่อการติดเชื้อโรคติดต่อมากน้อยเเค่ไหน?

ถ้าไปที่วัดต้องทำอย่างไรบ้าง? ควรไปวันไหน? ขอที่อยู่วัดด้วยค่ะ

ผู้หญิงไปสักที่วัดได้เเน่นะคะ? ถ้าให้พระอาจารย์สักให้ มันไม่เป็นการผิดศีลหรือคะ?

ได้ยินชืออาจารย์บุญเอื้อที่ราชบุรี ไม่ทราบว่าใครเคยไปสักกับท่านบ้าง พอดีบ้านลุงอยู่ที่ราชบุรี อาจจะสะดวกถ้าไปที่นั่น ส่วนตัวหนูเองตอนนี้ไม่ได้อยู่ประเทศไทยค่ะ ก็เลยอยากสอบถามไว้ เพราะว่ากลับไปจะได้ไปถูกที่

ถามซะเยอะเลย  :001: ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ มีอะไรเเนะนำได้นะคะ  ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: คำถามจากน้องใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ก.ค. 2552, 08:13:22 »
ลองกดแถบค้นหาของเว็บดูนะครับ สร้างมาเพื่อให้คนค้นหา ..  :089:

ออฟไลน์ จูล่ง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ก.ค. 2552, 08:21:47 »
-ถ้าที่บ้านเข็มงวดมาก...แนะนำว่าอย่าสักเลยครับ กลัวมีปัญหาภายหลัง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการงาน ถ้าทำงานแล้วก็ดีไปครับ
-สักยันต์ที่วัดบางพระจะเอาเข็มแช่แอลกอฮอล์ครับ ถ้าถามว่าเสี่ยงติดโรคไหมมากน้อยแค่ไหน อันนี้ตอบยากครับ แต่มันเสี่ยงอยู่แล้วแหละ...รอผู้รู้มาตอบดีกว่า
-ผู้หญิงสักได้ครับ อาจารย์ไม่ถูกตัว แต่ให้ลูกศิษย์จับให้ครับ
-ไปวัดโดยขึ้นรถตู้ที่เมอรี่คิงปิ่นเกล้า หรือเซ็นทรัลปิ่นเกล้า หรือขึ้นรถเมลลืใน บขส.สายใต้ใหม่...บอกลงท่านา แล้วข้ามไปฝั่งตรงข้ามจะมีป้ายบอกว่าท่านา แล้วขึ้นรถเมลล์ ต้งถามกระเป๋าก่อนนะครับว่าไปวัดบางพระไหม
-ถึงวัดแล้วก็ซื้อดอกไม้ธูปเทียน ค่าครู 25 บาท
-ถ้าไม่ถือฤกษ์ยามไปวันราชการดีกว่าครับ คนจะน้อยกว่าวันหยุด
-ผมไม่รู้ว่าอาจารย์ท่านใดสักสวย และสักเลือกลายได้ ไงรบกวนท่านต่อไปแนะนำต่อด้วยนะครับ

ข้อมูลนี้ถ้าถูกผิดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ เพราะไม่ได้ไปนานพอสมควร

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ก.ค. 2552, 08:22:09 »
ยันต์บัวแก้ว ที่วัดบางพระ มีแต่แบบนี้ครับ

เรื่องความสะอาด   สถานที่ตั้ง แผนที่การเดินทาง

ลองใช้แถบค้นหาด้านบน นะครับ มีรายละเอียดเยอะมากครับ

สักที่วัดได้ไหม

ได้ครับ

พระอาจารย์สักให้ผิดศีลหรือเปล่า

ไม่ผิดครับ ท่านใส่ถุงมือ บางท่านใช้กระดาษรองครับไม่สัมผัสตัวโยมผู้หญิงแน่นอน

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ก.ค. 2552, 08:23:27 »
  คำถามมีคำตอบอยู่ในเวปนี้หมดแล้วนะครับ ลองหาดูครับใส่ชื่อที่อยากรู้ตรงช่องค้นหาเลยครับ  ขอให้โชคดีนะครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ก.ค. 2552, 08:47:15 »
ยินดีต้อนรับ น้องใหม่ครับ ยันต์ดอกบัว ลูกชายผมสักครับ ถ้าอยู่ในกทม ไปสักกับ อ.ออมก็ได้ครับ เพราะอ.ออมก็เป็นศิษย์
ของหลวงพี่นัน ครับ ลูกชายบอกมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ค. 2552, 08:49:47 โดย รัช สุทธิสาร »

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ก.ค. 2552, 09:04:02 »
ต้องรอผู้รู้ครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 ก.ค. 2552, 09:30:56 »
บางที่ก็เรียกพุทซ้อนบางที่ก็เรียกว่าบัวแก้วแต่ว่าบัวแก้วไม่เคยได้ยินนะครับ (พุทธคุณ Super มะ-หา-นะ-ยม-สูง)
ส่วนเรื่องผู้หญิงสักได้ไมสักได้ครับ แฃ้วแต่ศรัทถาวัดไหน ถ้าเป็นวัดบางพระก็เข้าไปปรึกษาพี่ที่วัดบางพระได้เลยครับ จะเป็นกำลังใจให้เสมอครับ

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 ก.ค. 2552, 09:42:31 »
ไม่อันตรายหรอกครับถ้าสักที่วัด
ไปวันไหนก็ได้ครับ แต่ถ้าเสาร์ อาทิตย์ คนจะมากหน่อย
ควรไปเช้าๆครับ ยันต์ดีทุกประเภท
ผู้หญิงสักได้ครับ แต่ควรแต่งตัวไห้เรียบร้อยหน่อยนะครับ :052:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 01:08:33 »
เตรียมใจไปเลยครับผม  ทางไปวัดบางพระมีป้ายบอกตลอดทางนะครับ

ออฟไลน์ cheriz

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 04:24:01 »
ก่อนอื่นต้องขอบคุณมากๆเลยค่ะสำหรับทุกคำตอบ :054:
รู้สึกอบอุ่นเป็นกันเองมากๆ

-ถ้าที่บ้านเข็มงวดมาก...แนะนำว่าอย่าสักเลยครับ กลัวมีปัญหาภายหลัง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการงาน ถ้าทำงานแล้วก็ดีไปครับ
-สักยันต์ที่วัดบางพระจะเอาเข็มแช่แอลกอฮอล์ครับ ถ้าถามว่าเสี่ยงติดโรคไหมมากน้อยแค่ไหน อันนี้ตอบยากครับ แต่มันเสี่ยงอยู่แล้วแหละ...รอผู้รู้มาตอบดีกว่า
-ผู้หญิงสักได้ครับ อาจารย์ไม่ถูกตัว แต่ให้ลูกศิษย์จับให้ครับ
-ไปวัดโดยขึ้นรถตู้ที่เมอรี่คิงปิ่นเกล้า หรือเซ็นทรัลปิ่นเกล้า หรือขึ้นรถเมลลืใน บขส.สายใต้ใหม่...บอกลงท่านา แล้วข้ามไปฝั่งตรงข้ามจะมีป้ายบอกว่าท่านา แล้วขึ้นรถเมลล์ ต้งถามกระเป๋าก่อนนะครับว่าไปวัดบางพระไหม
-ถึงวัดแล้วก็ซื้อดอกไม้ธูปเทียน ค่าครู 25 บาท
-ถ้าไม่ถือฤกษ์ยามไปวันราชการดีกว่าครับ คนจะน้อยกว่าวันหยุด
-ผมไม่รู้ว่าอาจารย์ท่านใดสักสวย และสักเลือกลายได้ ไงรบกวนท่านต่อไปแนะนำต่อด้วยนะครับ

ข้อมูลนี้ถ้าถูกผิดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ เพราะไม่ได้ไปนานพอสมควร

ค่ะที่บ้านเข้มงวดมาก เเต่หนูคิดว่าตอนนี้อายุเกินยี่สิบไปเเล้ว ควรเป็นอิสระได้เเล้ว อีกอย่างหนูมีงานทำเเล้วค่ะ ที่อยู่นี่เค้าไม่ถือเรื่องนี้กัน อีกอย่างอยากสักที่หลัง เพราะใส่เสื้อก็ไม่มีคนเห็นเเล้ว  :001: หนูหัวโบราณมากกกก... ฉะนั้นการเเต่งตัวจะถูกกาละเทศะเสมอค่ะ

ยันต์บัวแก้ว ที่วัดบางพระ มีแต่แบบนี้ครับ

เรื่องความสะอาด   สถานที่ตั้ง แผนที่การเดินทาง

ลองใช้แถบค้นหาด้านบน นะครับ มีรายละเอียดเยอะมากครับ

สักที่วัดได้ไหม

ได้ครับ

พระอาจารย์สักให้ผิดศีลหรือเปล่า

ไม่ผิดครับ ท่านใส่ถุงมือ บางท่านใช้กระดาษรองครับไม่สัมผัสตัวโยมผู้หญิงแน่นอน

ลายสักสวยงามมากค่ะ

ตอนนี้ก็คงยังต้องศึกษาให้ละเอียดไปอีกสักพักก่อน ก่อนที่จะตัดสินใจอะไรไป ยังไงก็ขอขอบคุณพี่ๆอีกครั้งหนึ่งด้วยนะคะ สำหรับทุกๆคำตอบเเละกำลังใจ  :077:

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 08:31:44 »
ดีแล้วครับ อย่างนี้เป็นตัวอย่างที่ดีครับ คิดให้รอบคอบ ดูผลดีและผลเสียที่อาจจะตามมาก่อน ก่อนจะตัดสินใจลงไปครับ ติดตัวจนวันตายนะครับ

สักแล้วรักษาได้ปฏิบัติดีก็ดีกับตัวครับ แต่สักไปแล้วรักษาไม่ได้ปฏิบัติไม่ดีก็เท่านั้นครับเป็นแค่ลวดลายบนผิวหนังเท่านั้นเอง ค่อยคิดค่อยตัดสินใจครับ เอาใจช่วยครับ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 09:44:34 »
ยันต์บัวแก้ว

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 09:51:26 »
ศึกษาดีๆแล้วลองตัดสินใจดูน่ะครับ โดยเฉพาะประเด็นเรื่องเสี่ยงการติดเชื้อ ให้ศึกษาจนคุณแน่ใจ เพราะไม่อยากให้คุณกังวลหลังจากที่สักเสร็จไปแล้ว เพราะแทนที่จะอุ่นใจเพราะจะได้พุทธคุณมาคุ้มครองแต่เดี๋ยวจะกลายเป็นความกังวลใจไปแทนน่ะครับ ถ้าตัดสินใจดีแล้วก็มาที่วัดบางพระน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ อุณาโลม

• คนกินสัตว์สัตว์กินพีชยืดชีวิตพีชมีสิทธิ์กินดินสิ้นสงสัยวัฎจักรเวียมมาน่าสมใจผลสุดท้ายพื้นดินก็กินคน
  • สัตตมะ
  • **
  • ทำอะไรไม่ผิดเลย คือไม่เคยทำอะไรเลย
    • MSN Messenger - bonbigbike@HOTMAIL.COM
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 03:01:56 »
ลองถาม ตัวเองก่อน ครับ ว่า สักเพื่ออะไร ชอบ พุทธคุณ หรือ ความสวยงาม

ถ้าเป็น เรื่อง พุทธคุณ แต่ ที่บ้านเข้มงวดมาก

ผมแนะนำ สัก แบบน้ำมัน เลย ครับ

ลองศึกษาจาก ในเวบก่อนก็ ดี นะครับ อย่าลืม ว่า ยันต์ติดตัวเราจนตาย นะ ครับ

ปล. รักษาได้ปฏิบัติดี
คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น
ตั้งนะโม ๓ จบ
นะมัตถุ รัตตะนัตตะยัสสะ สัทธัมเม ฐิตะคุณาภิปะยุตตัง เสฎฐัง สิสสานัง คะรุฎฐานิยัง
อุตตะมะปะชานาถะ วิสสุตัญจะ มะหาเถรัง นะมามิหัง ตัสสะ ตัสสานุภาเวนะ สัพะโสตถี
ภะวันตุเมฯ

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 04:45:35 »
ยันต์บัวแก้ว

แผ่นหลังสวยครับ .......ถ้าได้ลายมือของอาจารย์หนวดทั้งหลังจะสวยมากเลยครับ
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 05:36:27 »
ครับโดยส่วนตัวรู้จักแต่ยันต์บัวแก้ว-บัวขวัญ
ส่วนที่วัดบางพระนั้น ลายยันต์ดอกบัว
ที่เป็นของแท้ดั้งเดิม จะมีลักษณะเหมือนที่ท่านโองการยันนรังสี และพี่ack01
นำมาให้ชมครับ เรื่องการสักนี่ต้องศึกษาให้ละเอียดซักนิดน่ะครับ
เพราะการสักถ้าเป็นของวัดบางพระเรานัั้น เป็นแบบโบราณแท้ๆ มีขั้นตอนมีวิถีและแนวทางที่ปฏิบัติสืบทอดกันมาและมีรูปแบบตลอดจนเอกลัษณ์ที่ตายตัวครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 09:32:14 »
ก่อนอื่นต้องขอยินดีต้อนรับนะครับ การสักโดยเฉพาะผู้หญิงอาจจะติดขัดสักนิดแต่ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ จะเป็นพระหรือฆารวาสท่านสักได้ทั้งนั้น สำคัญที่เราพร้อมแค่ไหนครับ และต้องการสักเพื่ออะไร ถ้ามีความนับถือและศรัทธาก็ยิ่งจะส่งผลให้ได้ของดีมีความศักสิทธิ์ และเข้มขลังครับ ถ้าไม่มีสักเพื่อสวยงามเล่นๆก็ถือว่าศูนย์เปล่าครับ