ผู้เขียน หัวข้อ: .........ความหมายของการปล่อยสัตว์  (อ่าน 2472 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ความหมายของการปล่อยสัตว์

ปลาไหล หมายถึง การเงิน การงาน การเรียนราบรื่น พ้นจากอุปสรรคทั้งหลาย
ปลาหมอ หมายถึง สุขภาพดี หายจากการเจ็บป่วย

ปลาบู่ หมายถึง ทดแทนผู้มีพระคุณ
ปลาดุก หมายถึง ศัตรูคู่แข่งแพ้พ่าย

ปลานิล หมายถึง ทรัพย์สินเพิ่มพูน
ปลาช่อน หมายถึง สะเดาะเคราะห์ ปรับดวงให้หมดเคราะห์หมดภัย

ปลาสวาย หมายถึง เงินทองคล่องตัว มีโชคลาภ
ปลาจะละเม็ด หมายถึง จะได้เงินเต็มเม็ดเต็มหน่วย
ปลาไน หมายถึง ได้เป็นเจ้าคนนายคน

ปล่อยกบ หมายถึง ขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวร
หอยขม หมายถึง ให้พ้นความขมขื่นเรื่องต่าง ๆ

หอยโข่ง หมายถึง หนทางโล่งเป็นผู้นำข้าทาสบริวารมาก
ตะพาบ หมายถึง รอดพ้นจากภัยคุกคามต่าง ๆอายุมั่นขวัญยืน
เต่า หมายถึง ให้อายุยืน

นำมาฝากกันครับ :001: :002: :001:

ขอขอบคุณเนื้อหาข่าว คุณภาพดี โดย: หนังสือพิมพ์เดลินิวส์

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ตอบ: .........ความหมายของการปล่อยสัตว์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 09:02:12 »
ขอบคุณพี่นกมากๆค่ะ :054:

การปล่อยสัตว์ ก็ถือเป็นการให้ชีวิต ซึ่งเป็นสิ่งที่ดีที่ทุกคนควรทำ :054:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
ตอบ: .........ความหมายของการปล่อยสัตว์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 10:09:18 »
ความหมายของการปล่อยสัตว์

ปลาไหล หมายถึง การเงิน การงาน การเรียนราบรื่น พ้นจากอุปสรรคทั้งหลาย
ปลาหมอ หมายถึง สุขภาพดี หายจากการเจ็บป่วย

ปลาบู่ หมายถึง ทดแทนผู้มีพระคุณ
ปลาดุก หมายถึง ศัตรูคู่แข่งแพ้พ่าย

ปลานิล หมายถึง ทรัพย์สินเพิ่มพูน
ปลาช่อน หมายถึง สะเดาะเคราะห์ ปรับดวงให้หมดเคราะห์หมดภัย

ปลาสวาย หมายถึง เงินทองคล่องตัว มีโชคลาภ
ปลาจะละเม็ด หมายถึง จะได้เงินเต็มเม็ดเต็มหน่วย
ปลาไน หมายถึง ได้เป็นเจ้าคนนายคน

ปล่อยกบ หมายถึง ขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวร
หอยขม หมายถึง ให้พ้นความขมขื่นเรื่องต่าง ๆ

หอยโข่ง หมายถึง หนทางโล่งเป็นผู้นำข้าทาสบริวารมาก
ตะพาบ หมายถึง รอดพ้นจากภัยคุกคามต่าง ๆอายุมั่นขวัญยืน
เต่า หมายถึง ให้อายุยืน

นำมาฝากกันครับ :001: :002: :001:

ขอขอบคุณเนื้อหาข่าว คุณภาพดี โดย: หนังสือพิมพ์เดลินิวส์

ไม่ว่าจะปล่อยปลา ปล่อยหอยอะไรก็ดีทั้งนั้นแหละครับ ถือเป็นการทำกุศลที่ดีอย่างหนึ่ง สำหรับตัวผมเองแล้ว เป็นคนที่ชอบซื้อปลาที่กำลังจะถูกฆ่าในท้องตลาดมาปล่อยในเขตอภัยทานหน้าวัดโดยไม่ค่อยเลือกว่าจะเป็นปลาชนิดใด ยิ่งหากพบว่าเป็นปลาที่กำลังท้องแก่ ผมจะยิ่งรีบซื้อปล่อยโดยไม่ต่อรองราคาแม่ค้า เพราะถือเป็นโอกาสทำกุศลอันยิ่งใหญ่ทีเดียว ทั้งนี้ ประการแรก เป็นการให้อิสระภาพ ประการที่สองคือให้ชีวิต ( ช่วยชีวิต ) สัตว์ท้องแก่ที่กำลังจะถูกฆ่าอย่างเหี้ยมโหด ซึ่งสัตว์ประเภทนี้ ลองคิดดูนะครับ นอกจากมันจะห่วงชัวิตมันแล้ว ไหนมันยังจะยิ่งห่วงชีวิตลูกน้อยในท้องมันอีกไม่รู้กี่สิบชีวิต ถ้าเราช่วยมันให้รอดพ้นจากความตายได้ มันจะมีความสุขทั้งผู้ให้และผู้รับขนาดไหน.......
       สงสารอย่างจับใจเหลือเกินเวลาที่ไปเห็นภาพปลาที่กำลังถูกทุบหัวทั้งเป็น ถูกคมมีดขอดเกล็ดและถูกผ่าชำแหละเป็น ๆ โดยที่มันยังมีลมหายใจ มีความรู้สึกเจ็บปวดทรมาณอยู่... ทำไมหนอมนุษย์บางคนที่ยกย่องตนเองว่าช่างประเสริฐกว่าเดรัจฉานทั้งหลาย แต่ใยกลับไม่รู้สึกรู้สาอะไรกับความทุกข์ทรมานแสนสาหัสของสัตว์ร่วมโลกเดียวกันบ้างเลย ....เพียงแค่เพื่ออยากสนองความอยากของปากตนเองเท่านั้นจริง ๆ .....

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 10:25:38 »
ผมปล่อยปลาอย่างน้อยเดือนละ1ครั้งครับ :095: :095: แต่ทุกครั้งจะเป็นปลานิลครับ  ร้านเขาขายไปเป็นปลาเหยื่อครับ :005:
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ ตัวเล็ก

• สัตตมะ
  • **
  • ตัวเล็กจ้า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 10:33:47 »
  03;ขอขอบคุณมากได้ความรู้เพิ่มมากขึ้น

การปล่อยสัตว์เป็นการให้ชีวิตแก่สัตว์อีกครั้งหนึ่ง....

ไม่ว่าจะเป็นสัตว์ประเภทใด :053:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ก.ค. 2552, 01:32:50 »
ขอบคุนมากนะครับผม  จะไปนำไป ปล่อยให้ถูก นะครับ :005:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ก.ค. 2552, 03:09:05 »
ปล่อยสัตว์คือการให้ชีวิตใหม่แก่สัตว์ แต่บางทีเสียความรู้สึกไปปล่อยนก

คนที่ขายนกเป่าปี๊ดดดดดด เดียว นกบินกลับมาหาให้ขายใหม่ กรรม ...  :086:

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ก.ค. 2552, 09:18:00 »
ขอบพระคุณสำหรับความรู้ครับ  :015: :015:

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ก.ค. 2552, 09:46:26 »
ขอบคุณมาก กำลังคิดจะปล่อยพอดี เยี่ยมเลย  :015:  :114:

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ก.ค. 2552, 09:48:06 »
โอ โฮ้ พี่นก ปล่อยตามชื่อเลยนะครับ ผมขอเสนออีก ปลานึงนะครับ

- ปลาทอง เงินทองจะได้ใหล่มาเทมาครับ

ออฟไลน์ salapao

• ตติยะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ก.ค. 2552, 11:16:49 »
ขออนุโมทนาครับ การช่วยชีวิตปลดปล่อยชีวิตให้พ้นจากการถูกฆ่า เป็นมหากุศลครับ

เกิดเป็นคน...อย่าคิดว่าตนเป็นเทวดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ก.ค. 2552, 03:59:08 »
ขอบคุณท่านนกที่มาแนะนำ เคล็ดในการปล่อยปลาครับ :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ seka

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 ก.ค. 2552, 08:43:55 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับเกร็ดความรู้

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 04:26:50 »
.. ขอบคุณท่านนกมากนะค่ะที่นำบุญมาฝากกัน...

ทุกครั้งที่ไปบางพระต้องไปปล่อยสัตว์ที่ริมแม่น้ำทุกครั้งเลยค่ะ...

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 11:32:55 »
ขอบคุณมากครับการปล่อยเต่านี่ดูประเภทของเต่าด้วยนะครับว่าเป็นเต่าบกหรือเต่าน้ำ ถ้าเอาเต่าบกปล่อยไปเต่าก็ตายส่วนถ้าปบ่อยเต่าน้ำลงในแม่น้ำก็ต้องดูด้วยครับว่ามีฝั่งให้เต่าพักมั้ยเพราะเต่านั้นธรรมชาติไม่ได้สร้างให้อยุ่ในน้ำตลอด ส่วนปลาไหลนั้นปล่อยในแม่น้ำไม่ดีแน่ๆเพราะอาศัยอยุ่ในโพรงตามทุ่งนา ว่ายไปหมดแรงแน่ๆครับ :002:

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 11:56:56 »
เห็นด้วยกับคุณนิคครับ เอาเต่าบกปล่อยลงน้ำล่ะแย่เลย เต่าบกจะมีเล็บครับไว้เดินบนบก เต่าน้ำจะมีนิ้วเท้าติดกันไว้ว่ายน้ำ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน