๒๐ ก.ย. ๕๗, ๑๐:๕๑:๐๒ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างเข็มสัก เเบบโบราณ กับ เข็มสักเครื่อง พี่ๆเพื่อนๆว่าอันไหนเจ็บกว่ากันครับ  (อ่าน ๑๑๘๐๘ ครั้ง)
lllll_MEW_lllll
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๔๖๗๐

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๑๗ ชั่วโมง ๕๙ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๒๐๒

ระดับความสามารถ: ๕
ประสบการณ์: ๔๑%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« เมื่อ: ๒๓ ก.ค. ๕๒, ๑๕:๓๗:๕๐ »

เพื่อนผมที่เป็น  ช่างสักกราฟฟิกบอกว่า ใครที่ทนเข็มสัก (สักยันต์)  จากวัดบางพระมาได้
เเล้วมาสักลายกราฟฟิก ด้วยเครื่อง ความเจ็บนั้น  จะกลายเป็นจิ๊บจ๊อบไปเลย ผมฝากหลังไว้กับ หลวงพี่ญาครับ ท่านเเทงหนักพอดู 55+

ส่วนผม สักยันต์คครู  ที่วัดบางพระมาเเล้ว ก็ทนได้นะครับ ถามว่าเจ็บมั้ย ก็เจ็บ เเต่ทนได้
ที่นี้ วันก่อนลองไป  สักลายฟ้อนท์สวยๆดูบ้าง ตอนเเรก  นึกว่าสักเครื่องจะเจ็บ กลับกลายเป้นว่า ชิวล์ๆ สบายมากๆ
น้อยกว่าสักเข็มมือเยอะ

มาเล่าสู่กันฟังครับ ไม่ได้ลบหลู่ครูบาอาจารย์ เเต่อย่างใดคร้าบ 
๑๖ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: football_in_law, gottkung, ณ.อยุธยา, Ronaldo 2007, นอมอท้อผิด, nok2009, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, kaitak, tor.20, รัช สุทธิสาร, ~เสน่ห์กวาง~, [= Jo_o* =], derbyrock, อชิตะ, Pujchong, mawin_14

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
~เสน่ห์โจรสลัด~
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๒๘

๓๒ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๒๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๖๑๖
  รับขอบคุณ: ๒๔๐๙๑

" ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

จังหวัด: นนทบุรี
ประเทศ: Jamaica

ระดับความสามารถ: ๗๒
ประสบการณ์: ๔๙%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๒๓ ก.ค. ๕๒, ๑๗:๔๓:๑๑ »

ส่วนตัวไม่เคยลองเครื่อง แต่ชอบเข็มสักมากกว่าครับ ให้ความรู้สึกดีมากครับ ครูอาจารย์เสกเข็ม

มาไม่รู้กี่ปี เมตตาสักให้ศิษย์เขียนอักขระด้วยเข็มเล่มเดียวนี้มาไม่รู้กี่ปี เสกทุกวัน สาธุ ... 
๑๑ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ณ.อยุธยา, นอมอท้อผิด, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, tor.20, รัช สุทธิสาร, ~เสน่ห์กวาง~, [= Jo_o* =], derbyrock, อชิตะ, porpar, mawin_14

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
จูล่ง
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๑๗๗

๑ วัน, ๕๕ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๗๕

ประสบการณ์: ๐%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: ๒๓ ก.ค. ๕๒, ๑๘:๕๔:๓๑ »

ถ้าสักยันต์ต้องเข็มแบบโบราณ ถึงจะให้ความรู้สึกภาคภูมิครับ---สำหรับผมครับ แต่ท่านอื่นจะยังไงก็ไม่ว่ากันครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: นอมอท้อผิด, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, รัช สุทธิสาร, ~เสน่ห์กวาง~, derbyrock, อชิตะ, mawin_14

ฅนอยุธยา
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๔๕๔๓

๒๐ ชั่วโมง ๕๓ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๒๒๕

ประสบการณ์: ๘๘%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๒๓ ก.ค. ๕๒, ๒๐:๑๖:๓๓ »

หลวงพี่ญามือเบานะครับ ไม่หนักหรอก หลวงพี่ญาท่านก็บอกเองว่ามือเบา
ที่วัดมีหนักกว่าหลวงพี่ญาครับ  แฟนพันแท้น่าจะรู้ครับ  อิอิ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, รัช สุทธิสาร, ~เสน่ห์กวาง~, [= Jo_o* =], derbyrock, อชิตะ, mawin_14

รัช สุทธิสาร
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๐๓๙

๓ วัน, ๑๐ ชั่วโมง ๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๑๙๘
  รับขอบคุณ: ๑๗๓๕

ระดับความสามารถ: ๑๖
ประสบการณ์: ๑๒%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๒๓ ก.ค. ๕๒, ๒๓:๕๐:๕๒ »

สักเข็มแบบโบราณเจ็บนะ  แต่มีมนต์ขลังในตัวของเข็มที่ยาวและแหลม ถึงจะเจ็บ ยังไงก็ วิ่งเข้าหาครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์กวาง~, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, derbyrock, อชิตะ, mawin_14

gottkung
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๑๙๔

๓๓ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๕ นาที

จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี

ขอบคุณแล้ว: ๘๘๔๕
  รับขอบคุณ: ๑๗๐๐๖

"จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๕๒
ประสบการณ์: ๖%

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: ๒๔ ก.ค. ๕๒, ๐๐:๔๐:๑๕ »

ผมเองเคยสักทั้งสองอย่าง ยอมรับว่าแต่ละอย่างมีเสน่ห์ในตัวเองครับ
สักด้วยเข็มมือ จะให้ความรู้สึกเจ็บแบบหนักหน่วง ปึ้กๆๆ
รู้ซึ้งได้ถึงน้ำหนักมือของครูบาอาจารย์ เป็นความรู้สึกแบบคลาสสิก
ปล หลวงพี่ญาท่านสักไวครับ ใช้เวลาไม่นานนัก น้ำหนักเข็มก็พอดีครับไม่หนักหรือไม่เบาเกินไป
(สมัยก่อนศิษย์วัดบางพระกว่าจะได้แต่ละยันต์ สักกันเลือดไหลโชก ยิ่งเจอมือหลวงปู่เปิ่นยิ่งหนักมาก)
ส่วนเข็มเครื่องให้ความรู้สึกเหมือนมีดกรีด ไวครับแปปเดียวเองเสร็จแล้ว
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, [= Jo_o* =], derbyrock, อชิตะ, รัช สุทธิสาร, mawin_14

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ
[= Jo_o* =]
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๗๒๙

๕ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๕๔ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๔๖๘
  รับขอบคุณ: ๔๐๘๒

=ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=

ระดับความสามารถ: ๒๓
ประสบการณ์: ๘๓%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๒๔ ก.ค. ๕๒, ๐๘:๑๗:๕๕ »

ไม่เคยลองแบบสักเครื่องเหมือนกันนะครับ และคิดว่าชีวิตนี้ก็คงไม่มีโอกาสได้ลอง  สำหรับการสักแทททูผมเองมองว่ามันก็เป็นศิลปะที่สวยงามอย่างหนึ่งครับ แต่ถ้าสักย้นต์แล้วยังไงซะก็น่าจะเหมาะกับเข็มสักมากกว่านะผมว่า มันเป็นของแต่ดั้งเดิมโบราณกาลครับ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, derbyrock, อชิตะ, รัช สุทธิสาร, gottkung, mawin_14

หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน
derbyrock
คณะกรรมการ
ลำดับสมาชิก: ๓๘๖๘

๓๑ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๒๘๘๘
  รับขอบคุณ: ๑๖๘๒๙

สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......

ระดับความสามารถ: ๔๐
ประสบการณ์: ๖๔%
พลังชีวิต: ๑%

derbyrock@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: ๒๔ ก.ค. ๕๒, ๐๘:๓๕:๐๔ »

ผมเองได้ลองทั้ง2แบบที่ว่ามา ถ้าความเจ็บระหว่างสัก สักด้วยเข็มสักเจ็บกว่าเครื่องครับ แต่หลังจากสักไปแล้ว สักด้วยเข็มสักจะระบบน้อยกว่าแผลหายเร็วกว่าครับ ส่วนสักเครื่องตอนสักไม่ค่อยเจ็บแต่สักไปแล้วระบบกว่า แผลกว่าหายนานกว่า เป็นเพราะการใช้เครื่องมีการแทงที่ถี่กว่าน่ะครับจึงระบบมากกว่า แต่ทั้งสองอย่างมีความแตกต่างกันตรงที่ถ้าจะสักยันต์ เข็มแทงแบบที่พระอาจารย์ใช้อยู่น่าจะเหมาะสมด้วยประการทั้งปวง แต่ถ้าสักลวดลายสวยๆใช้เครื่องก็จะได้ภาพที่มีความสวยงามมากกว่าครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อชิตะ, รัช สุทธิสาร, gottkung, mawin_14

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา
อชิตะ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๐๗

๒๗ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๒๓๓๕
  รับขอบคุณ: ๑๔๑๕๑

ระดับความสามารถ: ๔๖
ประสบการณ์: ๑๘%
พลังชีวิต: ๐.๒%

aston_25@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: ๒๔ ก.ค. ๕๒, ๐๘:๔๖:๐๑ »

ผมชอบทั้งสองแบบนะ  เข็มสักก็มีหนัก มีเบาตามแต่พระอาจารย์ท่านจะเมตตาแค่ไหน  (ขำๆ นะครับ)

เครื่องก็เจ็บเพลินๆ ดีครับ  ลึกๆ ผมว่า ถ้าใครชอบการสักคงแอบชอบทั้งสองแบบละครับ จะเจ็บแค่ไหนก็เรื่องเล็กไปซะแล้ว

ไม่ได้สักซิ.. งุ้นง้านกว่าอีก
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: derbyrock, gottkung, mawin_14

จูล่ง
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๑๗๗

๑ วัน, ๕๕ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๗๕

ประสบการณ์: ๐%

« ตอบ #9 เมื่อ: ๒๔ ก.ค. ๕๒, ๒๓:๐๗:๑๐ »

คนไม่มีสักสี อิอิ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: mawin_14

mawin_14
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๙๙๔

๑๐ วัน, ๑๑ ชั่วโมง ๓๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๑๘๔๓
  รับขอบคุณ: ๔๔๙๐

จังหวัด: สมุทรปราการ

ระดับความสามารถ: ๒๘
ประสบการณ์: ๒๗%
พลังชีวิต: ๔%

« ตอบ #10 เมื่อ: ๒๔ ก.ค. ๕๒, ๒๓:๓๓:๑๘ »

ไม่เคยลองสักเครื่องครับ ผมเดินมาทางสักเข็มแล้ว คงไปทางนี้ทางเดียวครับ
หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์