ผู้เขียน หัวข้อ: Friends  (อ่าน 1369 ครั้ง)

ออฟไลน์ เฟืองทอง

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
Friends
« เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 01:26:55 »
เรื่องเล่า ว่า.... มีคน 2 คนเป็นเพื่อนซี้กัน..
ต่างร่วมเดินทางไปในทะเลทรายด้วยกัน... ระหว่างทาง... เกิดโต้เถียงขัดแย้งไม่เข้าใจกัน
เพื่อนคนหนึ่ง...พลั้งลงมือ...ตบหน้าอีกฝ่ายคนถูกทำ ร้าย...เจ็บปวด...แต่ไม่เอ่ยวาจา...
กลับเขียนลงบนผืน ทรายว่า "วันนี้...ฉันถูกเพื่อนรักตบหน้า"
พวกเขายังคงเดินทางต่อ...กระทั่งถึงแหล่งน้ำพวกเขา
ตัดสินใจอาบน้ำ...ชำระกาย...พลันคนที่ถูกตบหน้ากลับจมน้ำ...
เพื่อนอีกคนไม่รั้งรอ...เ ข้าช่วยชีวิต คนรอด ตาย...ยังคงไม่เอ่ยวาจา...กลับสลักลง ไปบนหินใหญ่... "
วันนี้...เพื่อนรักช่วยชีวิตฉัน ไว้"อีกคนไม่เข้าใจ...ถาม ว่า... "
เมื่อถูกฉันตบหน้า...เธอเขียนลงทราย...แล้วทำไมเมื่อครู่...ต้องสลักบน
หิน"อีกคนยิ้มพราย...กล่าว ตอบ " เมื่อถูกเพื่อนรักทำร้าย...เราควรเขียนมันไว้บนทราย
ซึ่งสายลมแห่งการให้อภัย...จะทำหน้าที่พัดผ่าน...ลบ ล้างไม่ เหลือ
แต่เมื่อมีสิ่งที่ดีมากมาย... บังเกิดเราควรสลักไว้บน ก้อนหินแห่งความทรงจำในหัวใจ...
ซึ่งจะไม่มีสายลมแรงเพียงใด...ลบล้างทำลาย...."

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ตอบ: Friends
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 01:48:42 »
ขอบคุณท่านเฟืองทองมากๆค่ะ

นิทานเรื่องนี้พระอาจารย์แถวบ้านเล่าให้ฟังตั้งแต่เด็กๆ
แต่ฟังและอ่านทีไรก็ไม่เบื่อค่ะ มันทำให้เราอ่านแล้วมีสติดีนะ
คิดว่าที่ผ่านมาเราทำอะไรไปบ้าง แล้วเราทำถูกรึยัง

อะไรที่ควรจะจำก็จำไว้ค่ะ แต่อะไรที่มันจำแล้วไม่มีประโยชน์ มีแต่ความบาดหมาง มีแต่ทิฐิในใจ
ก็ปล่อยมันมันลอยไปสายลมเถอะค่ะ :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 01:55:57 »
ซึ้งกินใจครับ ตอบโจทย์เลยนะครับ: การให้อภัยกันเป็นสิ่งที่ดีที่สุดอยู่ครับ ถึงแม้คนที่เราทำดีด้วยจะไม่รู้แต่ในใจเรารู้ก็พอแล้วครับ

บทความนี้เยี่ยมครับ :016: :015:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 05:50:50 »
เพื่อน คือ คนที่เดินเคียงข้างเราเสมอ
สำหรับเพื่อน คำว่าให้ อภัย ยังน้อยไป

แต่สำหรับ คนที่แค่ผ่านมา ไร้ซึ่งความจริงใจ
เสียเวลา ที่จะคบเป็นเพื่อน ไม่มีประโยชน์ที่จะ อภัย และ จดจำ

ขอบคุณ มิตรภาพดี ๆ จากกลุ่ม พี่ ๆ น้อง ๆ ที่เราได้มารู้จักกันใน เว็บวัดบางพระ
และคอยอยู่เคียงข้าง ดูแลกันเสมอ

ขอบคุณ ท่านเฟืองทอง ที่นำบทความดี ๆ มาให้อ่านคะ
:054:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ เผด็จศึก

• สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:05:02 »
ซึ้งกินใจครับ ตอบโจทย์เลยนะครับ: การให้อภัยกันเป็นสิ่งที่ดีที่สุดอยู่ครับ ถึงแม้คนที่เราทำดีด้วยจะไม่รู้แต่ในใจเรารู้ก็พอแล้วครับ

บทความนี้เยี่ยมครับ :016: :015:

สุดยอดไปเลยคับพี่ตั้มพรมหนิมิตร ยังๆไงๆก็ต้องอภัย งั้นไม่ต้องมาเข้าเวปวัดหรอก ถ้ายังคิดไม่ได้ หุหุหุหุหุ :091: :091: :091: :091: :091: :091:

ออฟไลน์ ตัวเล็ก

• สัตตมะ
  • **
  • ตัวเล็กจ้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 11:01:32 »
 02;คำว่า"เพื่อน" มีทั้งเพื่อนกินและเพื่อนตาย....

ขอขอบคุณที่นำบทความมาให้อ่าน

ดังนั้นควรจดจำแต่สิ่งที่ดีของเพื่อน.....

สิ่งที่ไม่ดีให้ปล่อยไปกับสายลม....

เมื่อทำผิดกล่าวว่า "ขอโทษ".....

ทุกสิ่งทุกอย่างก็ดีขึ้น....:080:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 11:03:51 »
อ่านแล้วอมยิ้มได้เลยครับ   สิ่งดีๆ ที่มีให้กัน มีค่ามีความหมายเสมอ สำหรับคนที่เห็นคุณค่าในส่ิงที่เพื่อนมอบให้ ไม่มีวันลืมครับ

ที่บอร์ดวัดบางพระมีเพื่อนดีๆ มากมาย สำหรับผม ประทับใจมากๆ ครับ