ผู้เขียน หัวข้อ: ร่วมกันทำบุญช่วยวัดพระบาทน้ำพุ  (อ่าน 2252 ครั้ง)

ออฟไลน์ Contact Us

• contact
  • *
    • www.bp.or.th
พอดีไปได้รู้ได้ข่าวมาจากที่ๆนึงทำบุญได้ทุกเวลาลองอ่านกันดูแล้วแต่ศรัทธา

ขอซัก 9 บาทได้ไหม เพื่อผู้ป่วยโรคเอดส์ ไม่ว่ามือถือคุณจะเครื่องละพัน หรือเครื่องละ ขอแค่ 9 บาท บริจาคให้วัดพระบาทน้ำพุ

ง่ายๆ แค่กด 1900-222-200 และกด 1 แค่นี้ คุณก็ได้ร่วมทำบุญแล้วค่ะ (เรื่องจริง โทรไปเช็คที่วัดแล้ว)
ขอบคุณสำหรับทุกสายทานบารมีครับ
อนุโมทนา ด้วยครับ

อีกไม่เกิน 3 เดือนวัดพระบาทน้ำพุต้องปิดลง!! ถ้าไม่อ่าน กรุณา Forward
ถ้าไม่ช่วย อีกไม่ เกิน 3 เดือน วัดพระบาทน้ำพุ ต้องปิดลง ทุกคนคงเคยได้ยินเรื่องราวเกี่ยวกับวัดพระบาทน้ำพุ จังหวัดลพบุรี ที่มีหลวงพ่ออลงกตเป็นเจ้าอาวาส ซึ่งท่านได้อุทิศตัวช่วยเหลือผู้ป่วยโรคเอดส์และเด็กกำพร้ามาสิบกว่าปี ! แล้ว ทั้งๆที่ท่านมีพร้อม ทุกอย่าง จบการศึกษาระดับปริญญาโทวิศวะจากออสเตรเลีย แต่ท่านก็เสียสละได้ เพียงเพราะท่านเห็นว่า ผู้ป่วยโรคเอดส์นั้นไร้ที่พึ่ง จริงๆ ขนาดบางคนพอพ่อแม่รู้ว่าติดเชื้อเอดส์ ยังรังเกียจและทอดทิ้งลูกของตัวเองได้เลย หลวงพ่อท่านเห็นว่า ถ้าท่านไม่ช่วยพวกเขาเหล่า นี้ ท่านก็ไม่สามารถเรียกตัวเองว่าเป็น มนุษย์ได้ ทุกวันนี้ ที่วัดมีผู้ป่วยและเด็กกำพร้าที่ หลวงพ่อต้องคอยดูแลรวมถึงพนักงานและอาสาสมัครราวหนึ่งพันคน ค่าใช้จ่ายต่อเดือนประมาณ สามล้าน กว่าบาทแต่ยอดบริจาคกลับน้อยลง เนื่องจากสภาวะเศรษฐกิจที่ซบเซา เห็นว่า ลดลงเหลือเพียงเดือนละสองแสนบาทเอง ส่วนรัฐบาลก็ช่วยเหลือเพียงเดือนละหนึ่งแสนบาทเท่านั้น เคยโทรไปถามที่วัด เกี่ยวกับสถานะทางการเงิน พนักงานก็บอกว่า รายรับเท่าเดิม แต่ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นทุกวัน ค่ายารักษาหรือเพิ่มภูมิต้านทานก็ แสนจะแพง แถมผู้ป่วยก็มีแต่จะเพิ่มมากขึ้น ทางวัดจะไม่รับก็ไม่ได้ เนื่องจากมีคนพาผู้บ่วยมาทิ้งไว้ที่ หน้าประตูวัดเสมอ ซึ่งพวกเขาก็ไม่มีทางไป ที่วัดก็เมตตาช่วยเหลือแม้กระทั่งคนชราและเด็กที่คนในครอบครัวเสียชีวิต เพราะเอดส์แล้วไม่มีใครดูแล ตอนนี้ต้องมีการส่งผู้ป่วยที่อาการดีแล้วและพอมีฐานะกลับบ้านบ้างแล้ว และอีกสามเดือนอาจต้องปิดตัวลง!!!!!!
หลวงพ่อเองต้องลงมาบิณฑบาตรที่ กรุงเทพฯทุกสัปดาห์ ต้องไปหลายที่ต่อหนึ่งวัน เพราะรอไปช่วยเหลือถึงวัดไม่ไหว เห็นแล้วก็เหนื่อยแทน จริงๆ เมืองไทยมีผู้ติดชื้อเอดส์มากเป็นอันดับสี่ของโลกแล้ว และแนวโน้มก็มีมากขึ้นเรื่อยๆ สวนทางกับอายุของผู้ที่ติดเชื้อเอดส์ซึ่งกลับกลายเป็นว่าอายุน้อยลงทุกที อยากให้พวกเราเข้าใจว่า เรื่องนี้เป็นปัญหาของประเทศชาติและเป็นเรื่องของพวกเราทุกคนที่ต้องช่วยกัน พวกเราสามารถช่วยได้หลายรูปแบบ

ขณะนี้หลวงพ่อท่านมารับบริจาคทุกวัน เสาร์ ตั้งแต่ 8.30 น. -10.00 น. ที่สวน ลุมไนท์บาร์ซาร์ ข้างๆอาคารบีอีซี เทโร สามารถบริจาคเป็นเงิน (ดีที่สุด), ยา, ผ้าอ้อม, สำลี, ของอุปโภคบริโภคต่างๆ, หนังสือ, เสื้อผ้า ฯลฯ หรือบริจาคผ่านธนาคาร ให้กับ 'กองทุนอาทรประชานาถ' ถ้าสามารถทำเป็นรายเดือนได้จะดีมาก รายละเอียดของเบอร์บัญชีมีดังนี้
ธ.กรุงเทพฯ สาขา ลพบุรี 289-0-84697-1
ธ.ทหารไทย สาขา ลพบุรี 304-2-41277-9
ธ.กสิกรไทย สาขา ถนนสุรสงคราม 174-2-39000-0
ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาลพบุรี 579-2-33730- 7
ธ.กรุงศรีอยุธยา สาขา ลพบุรี 111-1-47300-7
ธ.นครหลวงไทย สาขาลพบุรี 340-2-14976- 0
ธ.เพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร สาขานางเลิ้ง 000-2-12022-0

(เป็น บัญชีออมทรัพย์ ครับ)

เลขที่บัญชี ตามเว็บของวัดเอง   http://www.phrabatnampu.org/donate.htm   

และสุดท้ายที่พวกเราสามารถช่วย ได้เดี๋ยวนี้ คือ การบอกต่อถึงเรื่องนี้ และช่วยส่งเมล์นี้ไปให้คนที่รู้จักทุกๆ คน

เพิ่มเติมๆ

1900 222 200 จะใช้บริจาคได้กับโทรศัพท์ทุกระบบยกเว้นฮัทช์

สำหรับท่านที่โทรจากโทรศัพท์พื้นฐานของ tot จะได้บริจาคให้กับทางวัด 9 บาทเต็ม ๆ

แต่ถ้าเป็นระบบอื่นไม่ว่าจะจากมือถือหรืออะไรก็ตามทาง 1900 จะให้วัดพระบาทน้ำพุ 7.50 บาท!

ยืนยันครับ : http://www.google.co.th/search?hl=th&q=1900-222-200&btnG=%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A2+Google&meta=&aq=f&oq=

บอกบุญโดย : eXeCuTioNz - IX

ขออนุโมทนา...

ตรวจสอบข้อมูลแล้ว...

Contact Us

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ตอบ: ร่วมกันทำบุญช่วยวัดพระบาทน้ำพุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ส.ค. 2552, 09:04:12 »
ขออนุโมทนา...บุญด้วยครับ

เด๋วผมรีบกดเลย 9บาท ก็อิ่มบุญได้
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ตอบ: ร่วมกันทำบุญช่วยวัดพระบาทน้ำพุ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ส.ค. 2552, 12:06:10 »
ผมกด 1900222200 แล้วโทรออก   เขาพูดให้เลือก  กด 1  เพื่อบริจาค     กดออกเพื่อยกเลิก

ผมเลือก กด 1 ครับ

ทำไปเรียบร้อยแล้วครับ  ขอบุญกุศลครั้งนี้ เผื่อแผ่ให้ ทุกๆท่านใด้รับด้วยครับ  ผมโทรไปหลายครั้งครับ ทำไปเรื่อยๆ เท่าที่อยากจะทำ

วันที่ 12 สค นี้  ผมก็ต้องนำเงินไปถวายที่  วัดบางพระอีกครับ   ร่วมทำบุญ กับหลวงพี่ต้อย ใว้นั่นละครับ :054:

ใว้พบกันน๊ะครับ  12 สค นี้ ที่วัดบางพระ :001:   

อย่าลืมทักทายกันบ้างละ   ผม ชาญ   ครับ :054:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ส.ค. 2552, 12:51:11 »
อนุโมธนาด้วย ครับ ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล อิ่มบุญกันนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ส.ค. 2552, 01:32:40 »
อนุโมทนาบุญด้วยนะครับผม ...  :089:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ส.ค. 2552, 01:43:29 »
ร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่บริจาคทรัพย์ด้วยครับ.... :002:

....แจ้งการบริจาคทำบุญตามกฏแบบนี้ ดีมากเลยครับท่าน.... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ส.ค. 2552, 01:54:11 »
อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ
9 บาทของเรา ช่วยเพื่อนมนุษย์ที่ไร้ที่พึ่งได้มากนะคะ
เพียงแค่เราทุกคนร่วมมือร่วมใจกัน :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ jaturong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ส.ค. 2552, 08:40:24 »
ยินดีร่วมบริจาคเงินผ่านระบบโทรศัพท์ เพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ที่รอธารน้ำใจ  จะกดวันละ 3ครั้งจากวันนี้ไปถึงวันที่12สค.2552
และนำเงินไปร่วมทำบุญที่ กุฎิหลวงพี่ญา แล้วพบกันที่วัดบางพระครับคุณชาญและทีมลูกชิ้นปิ้ง

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ส.ค. 2552, 07:41:09 »
อนุโมทนาบุญด้วยนะครับผม :114: :114: :114:

ออฟไลน์ คjกระพัu_ชาตรี

• 0o0o
  • จตุตถะ
  • หนุมาน
    • MSN Messenger - minnn007_63@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ส.ค. 2552, 01:47:51 »
อนุโมทนาบุญ
โทธุลีทง พุทธังสวหะ

ออฟไลน์ ....

• อดทนต่อความเจ็บใจ
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ส.ค. 2552, 01:56:22 »
กดแล้วครับอิ่มบุญ
[shake]รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต[/shake]