ผู้เขียน หัวข้อ: .........สำเร็จเพราะ..ตั้งใจ  (อ่าน 1463 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
.........สำเร็จเพราะ..ตั้งใจ
« เมื่อ: 06 ส.ค. 2552, 06:32:30 »
หนึ่งในบารมี ๑๐ ทัศ
หากเราได้นำมาใช้ในชีวิตของเรา
ก็จะทำให้เราเป็นอีกคนหนึ่ง
ในจำนวนคนอีกหลายร้อยคน
ที่จะประสบความสำเร็จ

เพราะสัจจบารมี
คือ..การตั้งสัจอธิษฐาน..
มีความจริงจังและจริงใจ
ไม่ว่าเราจะทำ..จะพูด..จะคิด สิ่งใด ๆ

เราก็จะทำจริง..พูดจริง..
ความคิด..ความฝันของเรา..ก็จะกลายเป็นความจริง

หากเราพูดอย่างเดียว..
แต่ไม่ลงมือทำ..และทำไม่จริง..
ความคิด..ความฝันของเรา..ก็ยากที่จะกลายเป็นความจริง
ทำให้กลับกลายเป็นความคิด-ความฝันที่ย่ำแย่

สัจจบารมี..
จึงมุ่งเน้นที่การพูดจริง..ทำจริง..
ตราบใดที่ยังไม่ประสบผลสำเร็จ..
ก็ไม่เลิกล้มความตั้งใจ..
พยายามทำให้ได้..
เหมือนดังที่ตนเองเคยพูด..และคิดไว้..

หากทำได้เช่นนี้..
ความคิด..ความฝันของเรา..
ก็จะกลายเป็นความจริง
ทำให้ถึงจุดมุ่งหมายและประสบผลสำเร็จ
สัจจบารมี
จึงเริ่มต้นที่การเคารพตนเอง
เชื่อมั่นและศรัทธา
ในศักยภาพของตนเอง
และเป็นการแสดงความซื่อสัตย์จริงใจต่อตนเอง
และพยายามอย่างถึงที่สุด
ที่จะไม่ลดเลิกละความเพียรพยายามนั้น

เมื่อตั้งใจทำสิ่งใด..
พูดสิ่งใด..หรือคิดสิ่งใด..ที่เป็นความดีแล้ว..
ก็จะพยายามทำสิ่งนั้นให้สำเร็จ..

นี่คือ..สัจจบารมี
จริงตามความเป็นจริง
ซื่อสัตย์..มั่นคง..เชื่อมัน..และศรัทธา
และเคารพตนเอง

บทความ..โดย..ชายน้อย
ขอบคุณบทความจาก ธรรมะไทย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: .........สำเร็จเพราะ..ตั้งใจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ส.ค. 2552, 07:43:38 »
ตั้งใจทำอะไรไม่มีอะไรเกินความสามารถหรอกครับ ขอบคุณพี่นกมากนะครับ ...  :089:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: .........สำเร็จเพราะ..ตั้งใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ส.ค. 2552, 08:57:05 »
ขอบคุณครับมีบทความดีๆอีกแล้วครับพี่ผมขอ :016:แถมอีกทีครับขอ :053:ให้ครับขอมีสาระดีๆตลอดไป
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ส.ค. 2552, 08:57:12 »
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

คนเราหากตั้งใจ มุ่งมั่นที่จะทำอะไรสักอย่างแล้ว ก็ควรที่จะเต็มที่ไปกับมันอย่าท้อถอย หากเหนื่อยก็พัก แล้วตั้งใจทำมันต่อไป  สิ่งที่เราทำนั้นก็จะสำเร็จเอง

ขอบคุณพี่นกครับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ส.ค. 2552, 09:07:00 »
ตั้งใจ คือเอาใจของเรามาตั้งให้เป็นสมาธิ  ทำอะไรก็ตั้งใจไว้ในสมาธิ มีสติ  สำเร็จทุกประการครับ

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ส.ค. 2552, 10:12:07 »
เมื่อตั้งใจทำสิ่งใด..
พูดสิ่งใด..หรือคิดสิ่งใด..ที่เป็นความดีแล้ว..
ก็จะพยายามทำสิ่งนั้นให้สำเร็จ..

...ขอบคุณท่านนก มากครับสำหรับเรื่องสัจจะบารมี...

...คนเดี๋ยวนี้ไร้ซึ้งสัจจะครับ พูดไปลอยๆ แต่ทำไม่ได้เยอะแยะ...

...ถ้าทำไม่ได้ สู้ไม่พูดออกมาดีกว่า ไม่ผิดสัจจะกับตัวเองด้วย อิอิ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ส.ค. 2552, 09:14:46 »
ขอบคุณท่านนกครับ สัจจบารมี คำนี้สั้นๆพูดง่ายทำยาก แต่ก็ตั้งใจที่จะทำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ส.ค. 2552, 09:15:23 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 ส.ค. 2552, 12:49:45 »
ขอบคุณพี่นกมากๆค่ะ

เมื่อก่อนเคยคิดค่ะว่า..
เอ..เราทำสิ่งนี้นะ เราคิดว่าเราทำเต็มที่แล้วนะ..แต่ทำไมมันไม่สำเร็จ
แต่เราต้อง ตั้งใจ มุ่งมั่น และไม่ย่อท้อกับอุปสรรคต่างๆที่มันเกิดขึ้น

เมื่อเราตั้งใจ และฝ่าฟันอุปสรรคต่างๆอย่างไม่ย้อท้อง่ายๆแล้ว
ความสำเร็จคงไม่ไกลเกินเอื้อมค่ะ :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..