๐๑ ต.ค. ๕๗, ๒๓:๑๓:๓๐ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระงั่ง หรือ ไอ่งั่ง ตาแดง  (อ่าน ๗๒๘๓๑ ครั้ง)
นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๖

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๑๙ วัน, ๔ ชั่วโมง ๑๔ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๓๕๔

***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***

ระดับความสามารถ: ๑๖
ประสบการณ์: ๘๖%
พลังชีวิต: ๐.๔%

w_nai2525@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: ๒๔ พ.ย. ๔๙, ๑๖:๑๙:๐๙ »

..ขอแรกเปลี่ยนความรู้? กับ สมาชิก ใน บอร์ด หน่อย คราบ...
..เรื่องพระงั่ง (ไอ้งั่งตาแดง)..ทั้งที่เป็น แบบคล้ายพระ และ ที่เป็นแบบ ผู้ชาย นั่งอ้าขา รวมทั้ง ที่บาง สำนัก นำมาสักเป็นตัวยันต์ เพื่อผล ทางด้านเมตตา (เรื่องผู้หญิง)...แต่ละท่านคิดกันยังไง....กับเรื่องนี้ มีไว้ ดีไม่ดี ใครมีประสบการณ์ เรื่อง แบบนี้บ้าง เอามาเร่าให่ฟัง บ้าง น่ะคราบ วัดที่รู้จัก แถวบ้าน มี พระงั่ง อยู่คราบ...ยังไงร่วมแสดงความคิดเห็น กันมามากๆน่ะคราบ..เพื่อเป็น การแบ่งปันความรู้ใหม่ เพื่อเอาไว้ ศึกษา กันต่อไปคราบ....
๑๒ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, gottkung, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, aehjomthong, to, saranpo, berth1999, arada, พัน ร. มทบ.๑๑, sakmitsu, chinjung, banmung

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๘ พ.ค. ๕๑, ๐๖:๕๖:๓๙ โดย เว็บ... » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...
สุริยะ
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๐๑

๓ วัน, ๒๕ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๔๗

ระดับความสามารถ: ๖
ประสบการณ์: ๗๐%
พลังชีวิต: ๐%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๒๔ พ.ย. ๔๙, ๑๗:๕๑:๐๑ »

ครับพี่ปูนเท่าที่ผมรู้มานะคับน้าที่รู้จักกันเขาเล่าให้ฟัง เขาว่าประงั่นนี่เป็นของเขมรหรืออะไรนี่หล่ะผมไม่แน่ใจ
เวลามีอะไรกับผู้หญิงต้องให้เขาก่อนโดยการเอาหัวของเขาไปปั่นโดยเฉพาะหญิงมีประจำเดือนจะยิ่งชอบ
น้าเขาเล่าว่าตามันจะวาวมาก ๆ เวลาที่ทำสิ่งที่ผมกล่าวมาข้างต้น และถ้าลองวางคว่ำหน้าเอาไว้กับพื้นแล้วมีผู้หญิงเดินผ่าน
เขาจะโดดพลิกตัวออกมาเลยและข้อห้ามคือห้ามนำเข้าบ้านน้าเขาว่าตอนนั้นคนรู้จักกับเค้ายืมไปแล้วไม่เชื่อ
เรื่องนี้นำเข้าบ้าน ตอนกลางคืนทั้งแม่ทั้งน้องสาวฝันว่ามีผู้ชายตัวใหญ่วิ่งไล่ปล้ำคับและเขาก็บอกว่าของพวกนี้ลงคาถาเรียก
กลับคืนเอาไว้หากนำเข้าบ้านอะคับ และก็ผลที่เค้าจะช่วยก็พวกประเภทเล่นการพนันและทางหญิงสาวอ่ะคับ
หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมานะที่นี้? (พี่ปูนคับเอามาแบ่งผมมั่งสิคับพี่)อิอิ อยากรู้เหมือนกันคับว่าจะจิงอย่างที่น้าเขา
บอกมากน้อยขนาดไหน
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, gottkung, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, aehjomthong, to, saranpo, berth1999, sakmitsu, banmung

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๘ พ.ค. ๕๑, ๐๖:๕๔:๕๑ โดย เว็บ... » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
~EN13~
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๐๔

๔ วัน, ๓ ชั่วโมง ๒๕ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๐๙

รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^

ระดับความสามารถ: ๑๔
ประสบการณ์: ๕%
พลังชีวิต: ๐.๑%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: ๒๔ พ.ย. ๔๙, ๑๘:๔๕:๐๖ »

เท่าที่ผมรู้เรื่องไอ้งั่งอ่านะ....ผมก้อเคยถามคนแก่ตามแถวบ้านผมที่เขาชอบเล่นพระอ่าคับ? ?เขาบอกมานชอบพวกชองสกปรก...เช่น? สาวบริการอารายประเภทนี้? อ่าคับ? แต่สำหรับตัวผมเอง...ไม่ค่อยชอบอ่าคับ.....ส่วนมากผมชอบปลัดขิกมาก่า? นะ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, aehjomthong, to, banmung

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๘ พ.ค. ๕๑, ๐๖:๕๕:๐๕ โดย เว็บ... » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต
---(จอมขมังเวทย์)---
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๒๒

๒ วัน, ๒ ชั่วโมง ๑๖ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๔๙

ศิษย์อาจารย์บุญมี

ระดับความสามารถ: ๙
ประสบการณ์: ๙๗%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๒๔ พ.ย. ๔๙, ๒๒:๕๑:๐๕ »

จาก2กระทู้ข้างต้นผมก็เคยได้ยินมาแบบนั้นเหมือนกัน ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบหรกครับของแบบนี้ ถ้าจะใช้ผมว่าหาเครื่องรางอย่างอื่นใช้ดีกว่าครับของแบบนี้เป็นของต่ำครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, to, saranpo, sakmitsu, banmung

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๘ พ.ค. ๕๑, ๐๖:๕๕:๑๕ โดย เว็บ... » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ที่สุดของการสักยันต์สายวัดบางพระ แห่งภาคอีสาน มี 2 ท่านคือ อาจารย์ บุญมี พุ่มทิพย์ และ อาจารย์ อ๊อด พุ่มทิพย์ แห่งกาฬสินธุ์
ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)
...
ลำดับสมาชิก: ๑๗๖๘

๙๑ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๓๗ นาที

*โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).

ขอบคุณแล้ว: ๒๗๖๕๘
  รับขอบคุณ: ๒๐๐๔๙

ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?

จังหวัด: นครปฐม
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๖๔
ประสบการณ์: ๓๖%
พลังชีวิต: ๘๓.๕%

vee.cys
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: ๑๗ พ.ค. ๕๑, ๒๓:๑๓:๐๖ »

ไม่รู้ว่ามาได้อย่างไร

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, to, sakmitsu, banmung

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๘ พ.ค. ๕๑, ๐๖:๕๖:๐๘ โดย เว็บ... » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

gottkung
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๑๙๔

๓๓ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๕ นาที

จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี

ขอบคุณแล้ว: ๘๘๔๕
  รับขอบคุณ: ๑๗๐๐๖

"จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๕๒
ประสบการณ์: ๖%

« ตอบ #5 เมื่อ: ๑๘ พ.ค. ๕๑, ๑๘:๔๐:๑๔ »

ป๋มก็ได้ยินมาคล้ายๆแบบที่พวกพี่ๆเล่ากันมาน่ะคับ
คือไอ้งั่งหรือพระงั่งนี่ ชอบกินเลือดประจำเดือนของผุ้หญิงมาก
เคยได้ยินคนที่เค้ามีเค้าบอกว่า พกไว้ในเป๋ากางเกง
พอเดินผ่านผุ้หญิงที่มีเมนส์มานจะสั่นได้เองเลย
เหมือนเรดาห์ คับ อิอิ
แต่ที่ทั้งพ่อและปู่ของผมบอกเป็นเสียงเดียวกันก้คือ
มันเป็นของต่ำ ห้ามเอาเข้าบ้านครับผม
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, aehjomthong, to, saranpo, banmung

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ
...

*โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).

ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?

vee.cys
« ตอบ #6 เมื่อ: ๑๘ พ.ค. ๕๑, ๒๒:๕๐:๑๑ »

ครับ ผมถึงสงสัยไงหล่ะครับ เข้ามาอยู่ในบ้านผมได้ไง เหอะๆๆ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: to, banmung

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
รพินทร์
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๒๓๔๔

๑๔ ชั่วโมง ๔๔ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๒๘

ระดับความสามารถ: ๙
ประสบการณ์: ๒๑%

« ตอบ #7 เมื่อ: ๑๙ พ.ค. ๕๑, ๒๑:๓๖:๔๗ »

ของคุณสิบทัศน์..เนื้อดีนะครับ เพราะเท่าที่เห็นมาหาสำริดยากมาก หากเป็นทองเหลืองก็ของคณาจารย์รุ่นหลังแน่นอน งั่งแท้ๆต้องสำริดครับ มีองค์จริง(น่าจะจริง)อยู่ที่พิพิทธภัณฑ์สถานแห่งชาตินะครับ
เนื้อสำริด ตาทาชาด สูงตั้งคืบ....แต่แค่เห็นก็รู้ครับว่า เก่าแน่ๆ
ส่วนเรื่องของการลองนั้น..ผมเองก็เคยอ่านและรับรู้มาเหมือนกัน เช่นต้องทาด้วยเลือดประจำเดือนบ้าง ต้องให้ผู้หญิงข้ามบ้าง ผมว่าวิธีการแปลกดี อาจจะเป็นเพราะชื่อ..พระงั่ง..เลยทำให้ดูขลังไป หากจะบอกว่า พระงั่งนั้นก็ทำตามกรรมวิธีเดียวกับการสร้างพระชัยหลังช้าง ก็เห็นจะไม่มีหลักฐานยืนยัน แต่หากผมมีสักองค์ อันวิธีการพิศดารต่างๆ ผมขอผ่านครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: aehjomthong, to, banmung

peachsama
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๔๙๕

๘ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๒๓ นาที

คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๔๒๖
  รับขอบคุณ: ๒๖๐๓

อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ

ระดับความสามารถ: ๓๑
ประสบการณ์: ๕๑%
พลังชีวิต: ๐.๓%

peachsama@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: ๒๐ พ.ค. ๕๑, ๐๘:๑๘:๑๗ »

ขอบคุณที่ให้ชมคร๊าบ ที่ดูๆ เหมือนพระงั่งนะ ตรงไหนรู้ไหม ตรงแท่งตรงกลางที่ท่านถือไง
อืม พระชัยจะไม่ถือแท่งนั้น - Getไหมคร๊าบ- พระชัยขัดสมาธิเพชร 

เคยได้พบพระงั่งเขมรแม้แล้ว[ย้ำว่าเจอ] สวยงามจริงๆ เจ้าของเขาใส่บ็อกเซอร์ และ ใส่ไว้นอนบ็อกเซอร์ บริเวน จู๋ (ผมพูดจริง)

งั่งสมัยนี้ที่แนะนำ สำหรับคนอยากยมีงั่งแท้ๆ และไม่อยากโดนหลอก
เขาว่า ขุนแผนหลังงั่งตาแดง หลวงปู่ฤทธิ์ก็ดี แต่ยังไม่ได้ทดสอบพุทธคุณ ต้องไปหามาทดสอบเอง

ข้อเสียของพระงั่งหรืองั่ง
ถ้าเป็นงั่งหรือพระงั่งทางหญิงสาว กับลาภลอย ดี ดีจริง แต่มาพร้อมเรื่องวุ่นวายในบ้าน แท้จริงคร๊าบ

เดี๋ยวๆๆๆ
ส่วนลงรักปิดทองหรือปิดทองร่องชาด นั่นสูงกว่าพระงั่งครับ เรียกว่าพระชัย ใช้ออกศึก แข่งขัน ผมเคยใช้จีบสาวนะ มี2อย่าง ไม่คุยด้วย กับกลัวไปเลย
อย่าให้เพื่อนเอาไปลองยิงนะ ท่าน เด๋วเราจะโดนยิง555 พระลงโทษ

คาถาใช้กับพระ (สั้น ง่าย)
?
"มะนิมะนังมหางั่งตันติ จิตตังภูติ มานิมามะมามา"? ?

ก่อนกินอะไร ก็ถวายข้าวพระ ลามาแล้วก็ กลั้นใจให้พ่องั่งให้กุมารกินก่อน แล้วเราค่อยกิน วันไหนว่างๆก็ทำบุญให้เขาด้วย จะสื่อกันไวช่วยลดปัญหาในบ้านได้คร๊าบ

(อย่าไปเชื่อใครว่ามันจะจีบหญิงติด เผลอๆจะติดคดีด้วยไม่ว่า หาพระที่ดลใจ ให้เขารักให้เขาหลงให้เขาเมตตาแน่นกว่าคร๊าบ)

งั่งหัวกลม พิมต้อ ตาโต หัวโล้น ปากใหญ่ หรือ ถ้ามีตะใบใต้ฐาน จบ อย่าเอา  เนื้อที่พบต้องเป็นสัมฤทธิ์ เพราะอยู่ในยุคสัมฤทธิ์ สร้างโดยฤษี คร๊าบ (อ่านมา)
มีผมใหญ่ๆ1เส้นโค้งเหมือนกริช มีโฆษณาในเน็ตเยอะ-พันกว่า 3พัน เกจิทำขึ้นไม่ทันหรอกของกระแสเนื้อจะเป็นตัวฟ้อง)
พิมพ์เขาจะเป็นตัวบอกครับ

ส่วนที่นั่งบนฐานฟันปลามีชฎาสรวมทองฝาบาตร หรือลงรักปิดทอง เราเรียกท่านว่า พระชัยครับ ต้องขัดสมาธิเพชรด้วยนะคร๊าบ
ถามเขามาให้
ดูกระแสเนื้อไม่ขาด? - ลำบาก
ดูพิมพ์ไม่ขาด - กำ
ดูดินอุดไม่ขาด -? ย้อมแมว
มีรอยตะเข็บ - เก๊
หล่อโบราณ มี ตะใบใต้ฐาน - เก๊

ขอบคุณที่อ่านคร๊าบพี่น้อง
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, aehjomthong, to, 48ce055, saranpo, banmung

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๒๐ พ.ค. ๕๑, ๐๘:๓๙:๐๖ โดย peachsama » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็
...

vee.cys
« ตอบ #9 เมื่อ: ๒๐ พ.ค. ๕๑, ๒๒:๒๔:๐๗ »

ขอบคุณข้อมูลครับผม
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: to, banmung

...

vee.cys
« ตอบ #10 เมื่อ: ๒๔ ก.ค. ๕๑, ๐๐:๐๖:๐๖ »

วันนี้ผมเอาไปแขวนเอวมาครับ สักพักนึง เอาละ เริ่มมีอาการ ปวดหัวอย่างรุนแรง ทีแรกก็ไม่ได้คิดอะไร แต่ทนไม่ไหว เลยต้องรีบถอดออก พอถอด อาการปวดหัวเริ่มทุเลาลง แต่มีอาการมึนหัวอย่างรุนแรง หมดปัญญาเลยครับ เลยขอคำปรึกษาท่านพีท ท่านพีทก็แนะนำให้จุดธูป 5 ดอก ขอขมาเค้าซะ ผมก็ลองทำตามคำแนะนำ ปรากฏว่าอาการมึนหัวหายไปอย่างอัศจรรย์ เป็นปกติ ปรากฏว่าเป็นพระชัยอยุธยา ไปห้อยต่ำๆไม่ได้อ่ะครับ จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ กันเอาไว้ก่อนครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, aehjomthong, arada, banmung

~@เสน่ห์เอ็ม@~
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๙๙๐

๔๑ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๒๘๕
  รับขอบคุณ: ๒๔๘๗๗

ศิษวัดบางพระ

ระดับความสามารถ: ๖๒
ประสบการณ์: ๕๓%

« ตอบ #11 เมื่อ: ๒๔ ก.ค. ๕๑, ๑๒:๔๙:๑๒ »

อะครับ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: banmung

สะบัดชัย
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๕๖๑

๑ วัน, ๒ ชั่วโมง ๔๙ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๗

จังหวัด: กาญจนบุรี

ระดับความสามารถ: ๘
ประสบการณ์: ๘%

park_badboy@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: ๒๔ ก.ค. ๕๑, ๑๓:๐๙:๑๙ »

พี่ท่าน แล้วพระงั่ง  อีกชื่อ ไองั่ง เลย
แล้วมันต่างจาก อีเป้อ ยัง

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: banmung

~@เสน่ห์เอ็ม@~
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๙๙๐

๔๑ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๒๘๕
  รับขอบคุณ: ๒๔๘๗๗

ศิษวัดบางพระ

ระดับความสามารถ: ๖๒
ประสบการณ์: ๕๓%

« ตอบ #13 เมื่อ: ๒๔ ก.ค. ๕๑, ๑๗:๓๕:๒๗ »

งั่งผู้ชาย  เป๋อผู้หญิง
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: aehjomthong

อชิตะ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๐๗

๒๗ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๒๓๓๕
  รับขอบคุณ: ๑๔๑๕๑

ระดับความสามารถ: ๔๖
ประสบการณ์: ๑๘%
พลังชีวิต: ๐.๒%

aston_25@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: ๒๔ ก.ค. ๕๑, ๑๗:๔๘:๒๘ »

ตกลงชัยกับงั่ง คือคนละอย่างกัน ??  เหรอครับ ส่วนตัวเท่าที่มีโอกาสไปสัมผัสกับคนเก่าๆ พื้นบ้าน ในแถบภาคกลาง จะใช้พระชัยเป็นงั่งกัน ผมก็ไม่เข้าใจว่า ทำไม แต่เขาก็เล่าว่าได้ผล กัน จะเป็นอุปทาน หรือความบังเอิญ หรือเปล่าครับ
เรื่องนี้สนใจแต่ สับสนครับ  เข้ามาหาความรู้จากพี่ๆได้เยอะเลย
ขอบคุณครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, aehjomthong, banmung

boy7
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๙๑๘๓

๑ ชั่วโมง ๓๕ นาที

**

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ:

ระดับความสามารถ: ๑
ประสบการณ์: ๒๐%

« ตอบ #15 เมื่อ: ๐๑ ส.ค. ๕๓, ๑๖:๒๕:๐๔ »

หวัดดีครับใช้จีบสาวต่างชาติใด้ใหมต้องทำอย่างไร
หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์