ผู้เขียน หัวข้อ: ของไหว้กินได้หรือป่าว  (อ่าน 21446 ครั้ง)

ออฟไลน์ Triplekill

• ตติยะ
ของไหว้กินได้หรือป่าว
« เมื่อ: 26 พ.ย. 2549, 02:00:37 »
ทุกวันพระ ที่บ้านจะไหว้พระ ไหว้กุมาร เรากินของที่ไหว้ได้หรือป่าว
*-* ดี ชั่ว รู้หมด แต่อดไม่ได้ *-*

888

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: ของไหว้กินได้หรือป่าว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พ.ย. 2549, 05:35:36 »
เราก็กินแต่ของที่ไหว้พระสิครับ เป็นมงคลดี โบราณท่านว่าไว้ และก็ไม่กินของที่ไหว้ผี ด้วย

ออฟไลน์ ออมสิน

• ตติยะ
  • หวัดดีก๊าบ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พ.ย. 2549, 10:23:50 »
ผมว่ากินได้นะ กินไปเถอะ ปล่อยไว้ เสียดาย คริคริ
ชอบลานํ้าแดงของ พระฤาษี  ที่มหาลัยมากิน  เหอๆ 

อยากไปSomeMonk Temple

ออฟไลน์ ยียวน

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พ.ย. 2549, 05:55:59 »
บ้านผมคนจีนอะ นะ กินของไหว้ เจ้าที่ กินหมดอะ ครับ ผมอะ ก็ไม่เป็นอะไรนี้ครับ
สุขสบายดี

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พ.ย. 2549, 07:01:41 »
ผมว่ากินได้นะ กินไปเถอะ ปล่อยไว้ เสียดาย คริคริ
ชอบลานํ้าแดงของ พระฤาษี? ที่มหาลัยมากิน? เหอๆ?
555+

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

นก

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พ.ย. 2549, 08:24:36 »
มีกินก็กินไปเถอะ ดีกว่าไม่มีกินนะคะ

ออฟไลน์ ---(จอมขมังเวทย์)---

• ปัญจมะ
  • ศิษย์อาจารย์บุญมี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 พ.ย. 2549, 11:17:32 »
ต้องทำความเข้าใจนิดนะครับว่า ของไหว้เจ้าที่ของแก้บนต่างๆ เป็นของไหว้ที่เรามอบให้สิ่งนั้นๆไปแล้วไม่ควรจะนำมากิน เมื่อไหว้เสร็จแล้วก้นำไปแจกให้คนอื่นที่ไม่ใช่คนในบ้านกิน ถ้าคุณกินของที่คุณไหว้สิ่งไม่ดีที่คุณอธิฐานอยากให้มันหมดไปก็จะกลับมาเข้าตัวคุณตรงๆเลยครับ...แต่ถ้าของไหว้พระถือเป้นของดีครับเป็นมงคล
ที่สุดของการสักยันต์สายวัดบางพระ แห่งภาคอีสาน มี 2 ท่านคือ อาจารย์ บุญมี พุ่มทิพย์ และ อาจารย์ อ๊อด พุ่มทิพย์ แห่งกาฬสินธุ์

ออฟไลน์ นายจันหนวดเขี้ยว

• สัตตมะ
  • **
  • *บารมีหลวงพ่อเปิ่นรักษา*
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 พ.ย. 2549, 11:34:51 »
ถ้าเป็นอย่างที่คุณ  ---(จอมขมังเวทย์)---   กล่าวมานั้น แล้ว ผู้ ที่เรานำ ของ ไหว้ ไปให้  ผู้ นั้น ที่ไม่ ใช่ ตัวเราหรือบุคคลภายในบ้านรับประทาน ไม่เป้น โทษ กับ บุคคลผู้ นัน้ เหรอ ใน เมื่อ คุณ  ---(จอมขมังเวทย์)---  บอกว่า ถ้าเรา นำมารับประทานแล้ว จะไม่ดี ..แล้ว ถ้า ผู้ อื่น รับประทาน เข้าไป จะเป้น เช่น เดียวกัน หรือ ป่าว ครับ  (ขอความรุ้ครับ) ..ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ
เพื่อพ้องเพื่อนกูจะสู้หลังชนฝา เพื่อพี่น้องกูจะสุดใจกล้า เพื่อลูกเมียกูจะสู้สุดแรงล้า เพื่อบ้านเมืองกูจะสู้จนสิ้นเลือดหยดสุดท้าย 55555