ผู้เขียน หัวข้อ: มาได้ไง ??  (อ่าน 2905 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดํา_เขต8

• ปัญจมะ
มาได้ไง ??
« เมื่อ: 13 ส.ค. 2552, 07:39:40 »
เมื่อวานผม นั่งกิน เหล้า อยู่ หลังบ้าน

สักพัก ผม ก็ หายใจแรง เป็น พักๆ

ผมก็เดินเข้าไปในบ้าน สักพัก ผม ก็ ขึ้น

แล้วเราได้แต่ เตะ ต่อย โซฟา ในบ้าน แล้ว กระโดด ไปมา

เพราะเหตุใดครับ !!

• ปัญจมะ
ตอบ: มาได้ไง ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ส.ค. 2552, 07:46:23 »
ผมเคยกินในช่วงเข้า พรรษา 2-3 ครั้ง ได้ แต่ก็ไม่เป็นไรครับ

ครั้งนี้มาแปลก

ออฟไลน์ อุณาโลม

• คนกินสัตว์สัตว์กินพีชยืดชีวิตพีชมีสิทธิ์กินดินสิ้นสงสัยวัฎจักรเวียมมาน่าสมใจผลสุดท้ายพื้นดินก็กินคน
  • สัตตมะ
  • **
  • ทำอะไรไม่ผิดเลย คือไม่เคยทำอะไรเลย
    • MSN Messenger - bonbigbike@HOTMAIL.COM
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ส.ค. 2552, 08:43:45 »
เข้าพรรษาหยุดดื่นเหล้าดีกว่า

สิ่งศักดิ์สิทธิ์อาจมาตักเตือนว่าดื่นเหล้าเข้าพรรษามันไม่ดีครับ

หยุดพกไปก่อน รอออกพรรษาว่ากันอีกทีครับ

หรือดื่นน้อย ๆ ก็ได้ ครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ  :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ส.ค. 2552, 08:50:54 โดย อุณาโลม »
คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น
ตั้งนะโม ๓ จบ
นะมัตถุ รัตตะนัตตะยัสสะ สัทธัมเม ฐิตะคุณาภิปะยุตตัง เสฎฐัง สิสสานัง คะรุฎฐานิยัง
อุตตะมะปะชานาถะ วิสสุตัญจะ มะหาเถรัง นะมามิหัง ตัสสะ ตัสสานุภาเวนะ สัพะโสตถี
ภะวันตุเมฯ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ส.ค. 2552, 08:47:16 »
เห็นด้วยกับพี่ อุณาโลม นะครับ งดเหล้าเข้าพรรษา ตอนนี้ผมกินแต่โค้กและครับ สดชื่อกว่าเหล้าอีกครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ...

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ส.ค. 2552, 08:56:22 »
งดเหล้าเข้าพรรษาครับ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ส.ค. 2552, 09:01:00 »
ขอบคุณครับ
 :002:

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ส.ค. 2552, 10:47:16 »
ครับ ผมว่าท่านคงมาเตือนนะครับ งดเหล้าเข้าพรรษาครับ แต่ผมว่าทางที่ดีเลิกดีกว่าครับ ส่วนตัวผมจัดได้ว่าเป็นคอทองแดงมาก่อนไม่เคยยอมไคร แตหล้งจากเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่นแล้ว มีลายสักจนจะเต็มหลัง เวลาจะกินเหล้า มันจะปวดหัวครับ ผมก็พยายามไม่กิน และหากผมทำได้ก็คิดว่าจะเลิกไปเลยครับ
                 ผิดผลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 01:23:08 »
การดื่มของมึนเมา
อาจจะทำให้เราไม่มีสตินะคะ
อะไรๆก็เกิดขึ้นได้

ดีนะคะที่อยู่ที่บ้าน
ถ้าอยู่นอกบ้านคนอื่นอาจจะหาว่าหาเรื่อง :095:

อย่างที่พี่ๆทุกท่านแนะนำค่ะ
งดเหล้าเข้าพรรษา
หรือถ้าดื่ม ก็ดื่มพอควรค่ะ
ให้ตัวเองมีสติตลอดเวลา

ถ้างดได้ก็ยิ่งดีค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ
..หลวงปู่คุ้มครองค่ะ  :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 09:18:36 »
เข้าพรรษาหยุดดื่นเหล้าดีกว่า

สิ่งศักดิ์สิทธิ์อาจมาตักเตือนว่าดื่นเหล้าเข้าพรรษามันไม่ดีครับ

หยุดพกไปก่อน รอออกพรรษาว่ากันอีกทีครับ

หรือดื่นน้อย ๆ ก็ได้ ครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ  :054:

ใช่ครับ

จิตของคุณเป็นวิตก ครับ วิธีแก้ครับ ทำสมาธิบ่อย เข้าวัด ฟังธรรม

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 09:50:21 »
พยายามควบคุมตัวเองให้ได้ ตั้งสติให้ดีครับ พระอาจารย์แป๊วเคยสอนว่า "มีของแล้วให้คุมของให้ได้ อย่าให้ของคุมตัวเอง" หมายถึงให้มีสติตลอดเวลาครับ การดื่มเหล้าเวลาเมาอาจคุมสติไม่อยู่ทำให้ของที่สักในตัวแสดงอาการออกมา ตามของที่ได้รับการสักมา ทางที่ดีที่สุดคือลด ละ เลิก เหล้า หรือถ้าทำไม่ได้ เวลาดื่มก็พยายามควบคุมตัวเองครับ  สมัยก่อนผมก็เคยเป็นครับ เมาทีไรของขึ้นทุกที แต่พอรู้จักควบคุมตัวเอง และหมั่นทำสมาธิบ่อยๆ ก็ไม่มีอีกเลยครับ  :003:

ออฟไลน์ ขุนกระบี่

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 11:10:49 »
ผมว่า  นั้งสมาธิควบคุมจิตให้ได้  ดีกว่าครับ  ผมนั้งเกือทุกวัน  ก่อนนั้งก็สวดมนต์ก่อน  พุทธคุณ   ธรรมคุณ  สังฆตุณ  ท่องเป็นประจำ  ตอนนี้ผมสวดชินบัญชร  วันละ  3  จบ  ทุกวัน  ถ้าไม่มีเวลาก็  1  จบก็ยังดี   ตัวของผมเอง ของขึ้นทุกครั้งเวลาสักเสร็จ  ขณะที่อาจารย์หนวดเป่าคาถากำกับ  บางครั้งขึ้นขณะกำลังลงเข็มเลยครับ  อาจารย์หนวดต้องหยุดสักมาเคาะหัว(เบาๆ)  แต่ผมมีสติอยู่ตลอดเวลา  รู้ตัวอยู่ตลอดเวลาของขึ้น  ผมก็ถามอาจารย์หนวดว่าทำไมบางคนรู้ตัวบางคนไม่รู้ตัวเวลาของขึ้น  ก็เป็นไปตามที่อาจารย์แป๊วกล่าวนั้นแหละครับ  ควบคุมของได้ไหม  เกิดไปอาละวาดในร้านเหล้า  เตะโต๊ะ  เตะเก้าอี้  พังข้าวของในร้านละก็เป็นเรื่องครับ  ต้องจ่ายเงินค่าเสียหาย  มันจะได้ไม่คุ้มเสียนะครับ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 11:22:38 »
แต่ของผมรู้ตัว

แต่หยุดไม่ได้ บ้าง ที่ ก็ หยุด ได้

ศิษย์ เขาอ้อ ครับ  :075:

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 02:59:15 »
ตามผู้รู้คับ

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 ส.ค. 2552, 07:13:01 »
 :057:
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ DAENG

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 ส.ค. 2552, 10:50:57 »
อย่างที่พี่ๆทุกท่านแนะนำครับ
งดเหล้าเข้าพรรษา
หรือถ้าดื่ม ก็ดื่มพอควรครับ
ให้ตัวเองมีสติตลอดเวลารู้ว่าตัวเราของขึ้นไม่ควรไปดื่มนอกบ้านครับ :043:

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 ส.ค. 2552, 01:43:57 »
งดเหล้าเข้าพรรษาครับ

ผมหยุดได้2เดือนแล้ว

จะลงรึเปล่าเนี่ย
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 ส.ค. 2552, 11:23:17 »
ผมว่า  นั้งสมาธิควบคุมจิตให้ได้  ดีกว่าครับ  ผมนั้งเกือทุกวัน  ก่อนนั้งก็สวดมนต์ก่อน  พุทธคุณ   ธรรมคุณ  สังฆตุณ  ท่องเป็นประจำ  ตอนนี้ผมสวดชินบัญชร  วันละ  3  จบ  ทุกวัน  ถ้าไม่มีเวลาก็  1  จบก็ยังดี   ตัวของผมเอง ของขึ้นทุกครั้งเวลาสักเสร็จ  ขณะที่อาจารย์หนวดเป่าคาถากำกับ  บางครั้งขึ้นขณะกำลังลงเข็มเลยครับ  อาจารย์หนวดต้องหยุดสักมาเคาะหัว(เบาๆ)  แต่ผมมีสติอยู่ตลอดเวลา  รู้ตัวอยู่ตลอดเวลาของขึ้น  ผมก็ถามอาจารย์หนวดว่าทำไมบางคนรู้ตัวบางคนไม่รู้ตัวเวลาของขึ้น  ก็เป็นไปตามที่อาจารย์แป๊วกล่าวนั้นแหละครับ  ควบคุมของได้ไหม  เกิดไปอาละวาดในร้านเหล้า  เตะโต๊ะ  เตะเก้าอี้  พังข้าวของในร้านละก็เป็นเรื่องครับ  ต้องจ่ายเงินค่าเสียหาย  มันจะได้ไม่คุ้มเสียนะครับ

เห็นด้วยครับ ต้องตั้งสติ คุมให้อยู่ครับ ลืมตาไว้ ..
ส่วนเหล้า เลิกได้จะดีมากครับ ตอนไม่เมาก็ขึ้น ตอนเมาไม่ต้องพูดถึงครับ ... :075:

.. ของผมส่วนใหญ่จะขึ้นเวลาไม่ค่อยมีสติ เช่น เหนื่อยมากๆ (ตอนจะนอน)
หรือ ปล่อยไปตามลม (ตอนไหว้ครู) เหนื่อยครับ .. แค่พอสมควรก็พอครับ ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ส.ค. 2552, 11:25:12 โดย PYT »
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...