ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อคูณอาพาธ  (อ่าน 3472 ครั้ง)

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
หลวงพ่อคูณอาพาธ
« เมื่อ: 13 ส.ค. 2552, 09:39:16 »

เมื่อเวลา 14.45 น. วันที่ 13 ส.ค. นายสมบูรณ์ โสตถิอนันต์ ลูกศิษย์ใกล้ชิดพระเทพวิทยาคม หรือหลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ เจ้าอาวาสวัดบ้านไร่ ต.กุดพิมาน อ.ด่านขุนทด จ.นครราชสีมา ได้นำตัวหลวงพ่อคูณฯ ส่งโรงพยาบาลมหาราชนครราชสีมาอย่างเร่งด่วน เนื่องจากมีอาการซึมเบลอหลงลืมไม่พูดจากับใคร โดยก่อนหน้านี้หลวงพ่อคูณฯ มีอาการนอนผวา สะดุ้งตกใจเป็นระยะๆ และมีอาการชักกระตุก โดยลูกศิษย์ที่ดูแลได้เชิญแพทย์จากโรงพยาบาลด่านขุนทดมาตรวจอาการอย่างเร่งด่วน พร้อมให้ฉันยาตามที่แพทย์สั่งเป็นประจำ แต่อาการไม่ดีขึ้น แพทย์โรงพยาบาลด่านขุนทดจึงรีบให้ลูกศิษย์นำร่างของหลวงพ่อคูณฯ ขึ้นรถโรงพยาบาลด่านขุนทดส่งต่อมารักษาที่โรงพยาบาลมหาราช นครราชสีมาเป็นการด่วน

เมื่อหลวงพ่อคูณฯ เดินทางมาถึงนายแพทย์กวี ไชยศิริ ผอ.โรงพยาบาลมหาราชนครราชสีมา ,นายแพทย์พินิศจัย นาคพันธุ์ แพทย์ผู้เชี่ยวชาญหัวใจและหลอดเลือด และนายแพทย์สุรินทร์ แซ่ตั้ง แพทย์ผู้เชี่ยวชาญด้านระบบประสาทได้นำหลวงพ่อคูณเข้าห้องตรวจเครื่องเอกซเรย์คอมพิวเตอร์สมอง เอ็กซเรย์หน้าอก และตรวจคลื่นหัวใจ ซึ่งผลการตรวจพบว่า หลวงพ่อคูณมีอาการผิดปกติที่บริเวณสมองด้านขวามีรอยช้ำเล็กๆ 4-5 แห่ง เบื้องต้นแพทย์คาดเป็นอาการหลงลืมของผู้สูงอายุหรือเกิดจากการนอนผวาสะดุ้งตกใจและพักผ่อนไม่เพียงพอ พร้อมกับสั่งให้หลวงพ่อคูณนอนพักรักษาตัวที่อาคารเฉลิมพระเกียรติ ชั้น 8 ห้อง 9821 โรงพยาบาลมหาราชนครราชสีมา อย่างไม่มีกำหนดและมีแพทย์และพยาบาลเฝ้าดูอาการอย่างใกล้ชิด

นายแพทย์พินิศจัย นาคพันธุ์ แพทย์ผู้เชี่ยวชาญด้านโรคหัวใจและหลอดเลือด โรงพยาบาลมหาราชนครราชสีมา และเป็นแพทย์ประจำตัวของหลวงพ่อคูณ กล่าวภายหลังจากตรวจอาการของหลวงพ่อคูณว่า ผลการตรวจระบบสมองของหลวงพ่อคูณไม่พบรอยเส้นเลือดในสมองแตก ส่วนรอยจุดช้ำ 4-5 แห่งที่สมองด้านขวานั้นเกิดจากรอยแผลเป็นที่หลวงพ่อเคยเข้ารับการผ่าตัดเมื่อปี 2546  ผลการเจาะเลือด การตรวจคลื่นหัวใจ คลื่นสมอง และการเอ็กซเรย์ช่วงอกก็ไม่พบสิ่งผิดปกติ

ทั้งนี้อาการหลงๆลืมๆจำใครไม่ได้ของหลวงพ่อคูณนั้น แพทย์คาดว่าน่าเกิดจากภาวะสับสนแบบเฉียบพลันในคนสูงอายุซึ่งอาจจะเกิดจากอาการเครียด อดนอน หรือมีอาการเหนื่อยผิดปกติรวมถึงผวาตกใจ รวมทั้งเกิดจากอาการชัก เพราะหลวงพ่อมีแผลเป็นในสมองที่เกิดจากการผ่าตัดครั้งใหม่เมื่อปี 2546 ซึ่งอาการดังกล่าวนี้จะพบได้ในผู้สูงอายุที่มีประวัติความผิดปกติทางสมองมาก่อนและหลวงพ่อคูณจะมีอายุถึง 86 ปีในวันที่ 4 ต.ค. 52 นี้  ซึ่งโดยสรุปแพทย์จะต้องดูอาการหลวงพ่อแบบใกล้ชิดวันต่อวันและยังไม่มีกำหนดออกจากโรงพยาบาลและแพทย์ได้ให้หลวงพ่อฉันยาบำรุงสมองเพื่อให้ได้พักผ่อนมากๆ และกำชับให้งดเยี่ยมอย่างเด็ดขาด

ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบจาก ข่าวสด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ส.ค. 2552, 09:40:29 โดย N!c »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: หลวงพ่อคูณอาพาธ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ส.ค. 2552, 10:11:27 »
ขอบคุณท่านนิค ที่แจ้งข่าวครับ....

...กราบนมัสการหลวงพ่อคูณครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ส.ค. 2552, 10:33:05 »
ขอให้ หลวงพ่อ หายจากอาการอาพาธเร็วๆนะครับ ขอให้หลวงพ่อมีสุขภาพแข็งแรงครับ

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ส.ค. 2552, 11:02:33 »
กราบนมัสการหลวงพ่อคูณค่ะ ขอให้หลวงพ่อหายจากอาการอาพาธไวๆนะคะ :054:

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ส.ค. 2552, 11:14:21 »
กราบ นมัสการหลวงพ่อ คูณ ครับ ขอให้หลวงพ่อแข็งแรง และหายจากการ อาพาธ ครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ส.ค. 2552, 11:24:25 »
ขอให้หลวงพ่อหายจากการอาพาธไวไวนะครับ ขอบคุณข่าวจากท่านนิกด้วยนะครับ ...  :089:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 12:32:03 »
ขอกราบนมัสการหลวงพ่อคูณ หายจากอาการอาพาธไวไวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ส.ค. 2552, 12:33:41 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ ดํา_เขต8

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 01:03:12 »
ขอให้หลวงพ่อคูณ

หาย ไวๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 01:08:38 »
ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับข่าวสาร

ขอให้หลวงปู่ท่านอาการดีขึ้น และหายไวๆนะคะ :054:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 01:40:05 »
กราบมนัสการ หลวงพ่อคูณ ครับ :054:

ดูข่าวมาเหมือนกันครับ  ท่านเป็น อีกองค์เลยครับ  ที่ผมไปฝากตัวเป็นศิษย์  โดยฝังตะกรุดทอง  ใว้ที่ท้องแขน ทั้งสองข้าง  ตั้งแต่ปี 2527 นั่นละครับ

หลังจากที่ผมไปกราบฝากตัวเป็น ศิษย์ หลวงพ่อเปิ่น ปี่ 2525

ส่วนมาก ผมจะสลับ ไปหา ทั้งสององค์ นั่นละครับ  หลวงพ่อเปิ่น  และ หลวงพ่อคูณ  แต่หลวงพ่อเปิ่น  ผมใด้แค่ น้ำมัน ที่หน้าผาก และลง นะ ปิดทองให้เท่านั้นครับ

ส่วนหลวงพ่อคูณ นี่  ผมฝังตะกรุด ด้วยมือ หลวงพ่อคูณ เองเลยครับ  ทั้งสามดอก  และท่านก็บอกว่า  พอแล้วละ  สามดอกพอแล้ว โดยที่ แขนขวา 2 แขนซ้าย 1

เหมือนท่านจะรู้ว่า  โฉลกผมอะ  เลข 3

ขอให้ท่าน หายอาพาธ และอยู่เป็นสิ่งที่ ยึดเหนียวของ ชาวพุทธ ต่อไปนานๆครับ

จากลูกศิษย์ คนนี้  ชาญ ครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 03:30:12 »
กราบนมัสการหลวงพ่อคูณ  :054:ขอให้ท่านหายจากอาพาธไวๆนะครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 08:34:42 »
ขอให้หลวงพ่อคูณ หายจากอาการอาพาส ไวด้วยเถิดสาธุ

:054:  :054:  :054:

ขอบคุณฯครับที่แจ้งข่าวสาร...

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 09:16:31 »
ขอบคุณสำหรับข่าวสาร ครับ
และขอให้หลวงพ่อหายจากการอาพาธเร็วๆๆด้วยครับ  :054: :054:

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 09:38:56 »
ขอให้หลวงพ่อหายไวๆ ครับ อยู่เป็นที่พึ่งของลูกหลานไปนานๆ สาธุ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 12:23:00 »
ขอให้หลวงพ่อคูณ หายอาพาธไวไว ครับ สาธุ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 01:37:19 »
กราบนมัสการหลวงพ่อ ครับ  :054:
ขอให้หลวงพ่อหายอาพาธไวๆ
และมีสุขภาพเเข็งเเรง นะครับ

ออฟไลน์ jaturong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 ส.ค. 2552, 07:56:10 »
กราบนมัสการหลวงพ่อคูณ ขอให้ท่านหายอาพาธแข็งแรง สาธุ

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 ส.ค. 2552, 10:38:51 »
ดูข่าวแล้วน่าเป็นห่วงนะครับเพราะท่านก็อายุมากแล้ว ผมเองก็เคยไปรับการฝังตะกรุดทองคำใต้ท้องแขนกับท่านมาเมื่อปี 39 เหมือนกัน เวลาที่ได้พบเห็นตัวจริงของท่าน ความรู้สึกบอกเลยครับว่าพระรูปนี้ มีบารมีสูงมากและเป็นพระที่ไม่โลภโมโทสัน กล่าวคือเวลาที่ประชาชนตั้งแถวรอรับท่านและเตรียมธนบัตรไว้สองใบที่มีค่าต่างกันเพื่อมอบถวายทำบุญ อย่างเช่นใบหนึ่งเป็นแบ็งค์ร้อย อีกใบเป็นแบ็งค์ยี่สิบหรือห้าสิบอะไรทำนองนี้ เวลาท่านเดินมาถึงท่านจะเลือกหยิบแบ็งค์ที่มีมูลค่าน้อย ส่วนอีกแบ็งค์ที่เหลือ ท่านจะให้คนนั้นเก็บไว้เป็นขวัญถุงทั้งที่ท่านจะเลือกหยิบใบที่มีมูลค่ามากหรือหยิบทั้งหมดเลยก็ได้ แต่ท่านไม่ทำ...

ผมเองก็ขอกราบอาราธนาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย      ขอจงช่วยดลบันดาลให้องค์พระเดชพระคุณหลวงพ่อคูณ ปริสุทโธอันเป็นที่รักและเคารพศรัทธาของปวงชาวพุทธทั้งหลาย จงหายจากโรคภัยเจ็บป่วย กลับมาเป็นเสาหลัก ร่มโพธิ์ร่มไทรของพุทธศาสนิกชนอีกครั้งเหมือนเช่นที่ผ่านมาด้วยเถอะ...สาธุ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 ส.ค. 2552, 11:59:04 »
ขอให้หลวงพ่อคูณหายไวๆขอรับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ Szy72Uthenthawai

• ตติยะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 ส.ค. 2552, 12:00:50 »
ขอให้หลวงพ่อคูณ หายจากอาการอาพาธไวๆนะครับ :054:

ออฟไลน์ DAENG

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 ส.ค. 2552, 11:36:08 »
...กราบนมัสการหลวงพ่อคูณครับขอให้ หลวงพ่อ หายจากอาการอาพาธเร็วๆนะครับ ขอให้หลวงพ่อมีสุขภาพแข็งแรงครับ :054: 17; 17;

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 01:16:40 »
นับถือท่านมากๆครับ ขอให้ท่านหายอาพาธไวๆ ผมว่าลูกศิษย์ใกล้ชิดท่านค่อนข้างเห็นแก่เงินนะครับ อย่างผมเคยเดินทางจากกรุงเทพกับแม่เพื่อไปกราบท่านช่วงที่ท่านเคยอาพาธหนักๆและเพิ่งออกมาจากโรงพยาบาล ปรากฏผมเจอท่านอยู่ไม่ถึง5นาทีด้วยซ้ำครับแถมจังหวะที่ต่อคิวไหว้ท่านโดนลูกศิษย์ท่านผลักอีก แล้วก็มีคนบอกท่านเหนื่อยแล้วจะให้ท่านเข้าไปพัก อันนี้ก็ไม่ได้เสียใจอะไรครับก็เข้าใจว่าท่านชรามากแล้วและก็ดีใจที่มีคนดูแลท่านดี แต่ว่าจังหวะที่ผมกำลังเดินออกไปจากกุฏฺเห็นอาซิ้มคนนึงแต่งตัวเหมือนตู้เซพเคลื่อนที่ ถือสิ่งที่ผมคาดว่าน่าจะเป็นโฉนดที่ดินหรือสัญญาธุรกิจ กวักมือเรียกลูกศิษย์ใกล้ชิดไปคุยอะไรสักอย่างสักพักหลวงปู่ท่านโดนพา(แบบงงๆ)กลับมานั่งเหยียบเอกสารให้ซิ้มตู้เซพอีกรอบ ผมก็เข้าใจดีนะครับว่าเงินเป็นสิ่งสำคัญ แต่บางทีก็ทำน่าเกียจไป เห็นเงินดีกว่าสุขภาพของอาจารย์ตัวเอง