ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากสอบถามคับ  (อ่าน 1877 ครั้ง)

ออฟไลน์ army41

• สัตตมะ
  • **
ผมอยากสอบถามคับ
« เมื่อ: 15 ส.ค. 2552, 07:07:32 »
วันนี้ผมได้สักหนุมานมาครับ กับลพ.ติ่ง เป็นน้ำมัน ผมอยากทราบว่า รูปหนุมานตัวไหนครับ

ลักษณะเป็นมือข้างหนึ่งถือตรีอีกมือเหมือนหอยสังข์ม่ายค่อยแน่ใจครับเพราะว่ามันไม่ค่อยชัดครับ

ช่วยบอกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ohhonui

• อยากไปวัดจังเลยแต่ไม่มีเวลา
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - ohhonui@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - ohhonui
ตอบ: ผมอยากสอบถามคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 12:47:38 »
หนุมาน ก็คือหนุมานละครับ ไม่ว่าจะตัวไหนก็คือหนุมาน ได้มาอยู่ที่ว่าจะรักษาได้หรือป่าวแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 01:47:26 »
...

ท่านได้ถ่ายรูปไว้รึเปล่าคะ
มันก็บ่งบอกยากเนอะ
เพราะท่านเองก็ยังไม่แน่ใจ

ทางที่ดี หลังจากที่สักแล้ว
รบกวนถามอ.ท่านโดยตรงเลยจะดีกว่าค่ะ
คำตอบชัดเจน และถูกต้องที่สุด

จะได้รู้แนวทางที่ควรถือปฏิบัติที่ถูกต้องนะคะ :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ noo^^pure

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 02:26:40 »
อย่างที่กล่าวไปหลายครั้งแล้วว่า หนุมาน เป็นบุตรของพระพาย กับนางสวาหะ ฉะนั้นหนุมานก้อคือหนุมาน ไม่มีกำหนดว่าตัวที่เท่าไหร่ เพียงแต่จะแตกต่างไปตรงที่ท่าทางของแต่ละรูปลักษณะของแต่ละสำนัก, แต่ละครูบาอาจารย์แหละครับ

ขอบคุณคับ จากผู้รู้น้อย
คบคนพาลมีน้ำใจก็ไม่ผิด
คบบัณฑิตแล้งน้ำใจก็ไร้ผล
คบคนชั่วเราไม่ชั่วไม่อับจน 
คบคนดีไม่ใช้ผลก็จนใจ ...

มีมิตรแท้แค่หนึ่งเดียวเยียวยาได้
มีมิตรเทียมมากมายตายคาที่
มนุษย์เป็นสัตว์สังคมนับล้านปี
คบมิตรแท้เสี้ยวนาที.. ซิรอดตาย

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 08:54:05 »
วันนี้ผมได้สักหนุมานมาครับ กับลพ.ติ่ง เป็นน้ำมัน ผมอยากทราบว่า รูปหนุมานตัวไหนครับ

ลักษณะเป็นมือข้างหนึ่งถือตรีอีกมือเหมือนหอยสังข์ม่ายค่อยแน่ใจครับเพราะว่ามันไม่ค่อยชัดครับ

ช่วยบอกด้วยนะครับ
เท่าที่ดูท่านสมาชิกหลายท่านให้ทรรศนะทำนองว่าหนุมานก็คือหนุมานตัวเดียวกันกับที่เกิดจากพระพายกับนางสวาหะนั้น ผมกลับมีความคิดต่างเชิงสงสัยออกไปนิดนึงว่าถ้าเราระบุว่าพญาลิงตัวที่เกิดจากพระพายกับนางสวาหะคือหนุมาน แล้วถ้าอย่างนั้น มัจฉานุ ( ลุกชายหนุมานที่เกิดกับนางสุพรรณมัจฉา ) รวมไปถึงสุครีพ,พาลี,นิลกาฬ,และชมพูเวกที่ล้วนเป็นเหล่าพญาลิงที่มีสายสัมพันธฺเกี่ยวข้องในเชิงญาติกับหนุมานตัวที่เป็นลูกพระพายกับนางสวาหะ จะถือว่าเป็นหนุมานชนิดหนึ่งด้วยหรือไม่ เพราะผมเคยเห็นผ้ายันต์สุครีพหักฉัตรหรือแม้แต่การสักรูปมัจฉานุหรือสุครีพหักฉัตรบนตัวคนเช่นเดียวกัน ก้อเลยคิดไปว่าที่คุณarmy 41ไปสักมานั้น ใช่หนุมานตัวเดียวกับที่เป็นลูกพระพายหรือเปล่า อย่างไรผมก็เห็นด้วยกับคุณเสน่ห์จันทร์ว่าคุณarmy 41น่าจะลองถามอาจารย์ที่สักดูว่าตกลงแล้วใช่หนุมานตัวเดียวกับที่เป็นลูกของพระพายหรือเปล่า ได้ความยังไงแล้วลองโพสต์มาเป็นความรู้กันหน่อยก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 10:14:54 »
มันฉานุ ก็คือมัจฉานุครับท่าน หนุมานก็คือหนุมาน สุครีพก็สุครีพ ไม่เหมือนกัน ครับ
หนุมาน ก็ หะนุมานะ ...... แต่มีหลายแบบ แล้วแต่ศิลปของลายสักที่สร้างมาไม่เหมือนกัน ครับ
หนุมานยังไงก็คือหนุมาน ครับ ผม...  ไม่ว่าจะเชิญธง 8กร 4กร ก็คือหนุมาน แน่นอน ครับ  เมตตา คงกระพัน อาสาสู้รบเก่ง
ลิงลมก็ลิงลม ......  หัวใจที่ลงต่างกันครับ

ล้วนต่างกันอย่างชัดเจน ครับ แต่ยังไงหนุมานก็คือหนุมาน ครับผม   :002:

ขอบคุณครับ หากผิดพลาดก็ขออภัยและกัน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ส.ค. 2552, 10:24:35 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 02:09:08 »
จริงๆบล๊อกพิมพ์หรือรูปต่างๆ
ที่ใช้ในการสักนั้น ล้วนเกิดจากความคิดสร้างสรรค์
ของครูบาอาจารย์หรือเหล่าศิษยานุศิษย์ที่ได้ไปแกะบล๊อกขึ้นมาถวาย
ส่วนรูปภาพลักษณะต่างๆของหนุมานนั้น ก็มีแบ่งออกได้หลากหลายครับ(หลายๆที่นำรูปมาจากสมุดลายไทยที่มีขายกันทั่วไป)
แล้วแต่อุปเท่ห์ในลักษณะความต้องการของครูบาอาจารย์ที่จะให้ออกไปในแนวทางใด
เช่นหนุมานเกี้ยวนางสุพรรณมัจฉา ก็คงต้องเน้นไปทางเมตตามหาเสน่ห์เจ้าชู้ มากกว่าจะเน้นไปใน
ทางอยู่ยงคงกระพัน.......
ส่วนที่ถามว่าเป็นหนุมานตัวใด ตามหลักการสักที่วัดบางพระหนุมานก็คือหนุมานน่ะแหละครับ
เพียงแต่ว่าจะเรียกชื่อให้สอดคล้องกับลักษณะท่าทางของรูปยันต์อย่างไร
ส่วนมากที่เห็นกันจนชินตาก็คือหนุมานเชิญธง หนุมานขุนกระบี่(อันนี้บางที่อาจารย์เรียกว่าคลุกฝุ่นแต่พิมพ์เหมือนกันเด๊ะ แสดงให้เห็นว่า
แม้รูปจะเหมือนกันแต่การเรียกก็ขึ้นอยู่กับอาจารย์ผู้สักเป็นหลัก)
หนุมานสี่กรแผลงฤทธิ์ หรือแปดกรก็มีครับ..........เพียงแต่ว่า หัวใจหลักๆหรือรูปแบบที่แท้จริง ยังไงก็คือหนุมานตัวเดียวกันอยู่วันยังค่ำ
ยกเว้นบางสายวิชาที่มีเรียกหนุมานเป็นตัวๆ เช่นของหลวงปู่แล วัดพระทรงที่ท่านเรียกเป็นตัว คือ 8 9  น่ะครับ
ผิดพลาดประการใดขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วย
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ