ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานซืน ผมเกือบโดนไฟคลอกเเขน  (อ่าน 1395 ครั้ง)

ออฟไลน์ lllll_MEW_lllll

• ตติยะ
มีเรื่องจะมาเล่าครับ

วันก่อน ผมนึกครึ้ม อยากลงครัวทำกับข้าวกินเอง

วันนั้นจะทำปลาหมึกนึ่งมะนาว  ก่อนอื่น ผมก็เตรียมซึ้งครับ จะตั้งน้ำให้เดือด รอไว้ครับ

ผมก็เอาซึ้งวาง เเล้วค่อย จุดเตาเเก๊ส เเชะๆๆ  โดยปกติ เเชะเเรกไฟมันจะติดของมันเองใช่ไหมครับ

ผมคิดในใจว่าไฟมันคงติดเเล้ว เเต่ไม่ได้เอะใจมอง เพราะก้นซึ้งมันใหญ่ กว่าหัวเตามาก

ทีนี้ ผมก็หันไปล้างของ หั่นหมึก ปั่นน้ำจิ้ม

พอเตรียมของเสร็จ ก็หันมาเปิดซึ้ง ก็คิดว่าน้ำเดือด

ทีนี้  อ้าวๆๆ ทำไมน้ำมันไม่ร้อน ไม่เดือดเลยวะ ---------คิดในใจ---

สงสัย ไฟมันไม่สปาร์ค เลยหมุนเเก็ส เปิดอีก เเชะ-----

ปรากฏว่า อะไรรู้ไหมครับ

เสียงดังตู้ม  ลูกไฟอะครับลุกติด หน้าต่างไปนิดนึงครับ

เเต่ตอนนั้นผมอยู่หน้าเตาเลยครับ

เชื่อไหมครับ  เเขนผมไม่รู้สึกร้อนอะไร เลย มีเเต่กลิ่นขนไหม้  ทั้งๆที่ผมใส่เสื้อเชิ้ต พับเเขนอยุ่

ใจหายหมดเลยครับ ตู้มเเรก ผมนึกว่าผมต้องโดนไฟคลอกเเล้วเเน่ๆ

เดชะบุญครับ  เเขนไม่เเสบ ไม่เป้นเเผลอะไรเลย

เสียงเเก็สดังหรือไม่  ---- ขนาดบ้านตรงข้ามฝั่งคลอง ยังได้ยิน อะครับ

ลูกไฟใหญ่มากๆ 

ทุกวันนี้ ยังหลอนๆ ไม่กล้าใกล้เตาเลยครับ

ผมคิดว่า มันคงเหมือนผมเปิดเเก็ซไว้เเล้ว  เเต่มันไม่เป็นเปลวไฟ เเก็สมันเลยลอย อยู่บริเวณนั้น

เเถวๆหัวเตา พอมันจุดติดครั้งที่สอง  มันเลยเกิดเป็นลูกไฟขนาดใหญ่ หน้าต่างครัว ดำไหม้ เป็นเเถบไปเลยครับ

ยายกับ น้า ตกใจ นึกว่าผมคงเป้นอะไรเเน่

ก็กรูเข้ามาดู

พอกลับมานอนคิด

สาธุ--- คงเป็นบารมีหลวงพ่อเป็นเเน่เเท้  ที่ช่วยลูกช้าง คราวนี้

(ผมสักจากที่วัดบางพระนี่เเหล่ะครับ ผมมีเก้ายอด เเปดทิศ หนุมาน)

ไม่งั้น หน้าตา เเขน ขา พัง เยินๆ เเน่ๆครับ

ใครจะอธิบายด้วยวิธีวิทยาศาสตร์ ก็เเล้วเเต่นะ

เเต่ผมเชื่อว่าต้องเกิดจากบามี หลวงพ่อเเน่ๆ ที่คุ้มครองผม

สาธุ

:092: :092: :092: :092: :092: :092: :092: :092: :092: :092: :092: :092: :092: :092:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ตอบ: เมื่อวานซืน ผมเกือบโดนไฟคลอกเเขน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 12:20:31 »
เรื่องไฟนี่อันตรายนะคะ
ทำอะไรก็ระมัดระวัง
อย่าประมาท

หลวงปู่คุ้มครองนะคะ :001:
หมั่นนั่งสมาธิ สวดมนต์
เหตุการณ์ร้ายๆจะได้ไม่เกิดกับท่านอีก
หนักจะได้กลายเป็นเบา..

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ....

• อดทนต่อความเจ็บใจ
  • จตุตถะ
ตอบ: เมื่อวานซืน ผมเกือบโดนไฟคลอกเเขน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 12:59:19 »
พี่ครับช่วยทำตัวหนังสือให้ตรงหน่อยได้มั้ยคนแก่อ่านแล้วเวียนหัวครับ
[shake]รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต[/shake]

ออฟไลน์ lllll_MEW_lllll

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 01:03:40 »
มีเรื่องจะมาเล่าครับ

วันก่อน ผมนึกครึ้ม อยากลงครัวทำกับข้าวกินเอง

วันนั้นจะทำปลาหมึกนึ่งมะนาว  ก่อนอื่น ผมก็เตรียมซึ้งครับ จะตั้งน้ำให้เดือด รอไว้ครับ

ผมก็เอาซึ้งวาง เเล้วค่อย จุดเตาเเก๊ส เเชะๆๆ  โดยปกติ เเชะเเรกไฟมันจะติดของมันเองใช่ไหมครับ

ผมคิดในใจว่าไฟมันคงติดเเล้ว เเต่ไม่ได้เอะใจมอง เพราะก้นซึ้งมันใหญ่ กว่าหัวเตามาก

ทีนี้ ผมก็หันไปล้างของ หั่นหมึก ปั่นน้ำจิ้ม

พอเตรียมของเสร็จ ก็หันมาเปิดซึ้ง ก็คิดว่าน้ำเดือด

ทีนี้  อ้าวๆๆ ทำไมน้ำมันไม่ร้อน ไม่เดือดเลยวะ ---------คิดในใจ---

สงสัย ไฟมันไม่สปาร์ค เลยหมุนเเก็ส เปิดอีก เเชะ-----

ปรากฏว่า อะไรรู้ไหมครับ

เสียงดังตู้ม  ลูกไฟอะครับลุกติด หน้าต่างไปนิดนึงครับ

เเต่ตอนนั้นผมอยู่หน้าเตาเลยครับ

เชื่อไหมครับ  เเขนผมไม่รู้สึกร้อนอะไร เลย มีเเต่กลิ่นขนไหม้  ทั้งๆที่ผมใส่เสื้อเชิ้ต พับเเขนอยุ่

ใจหายหมดเลยครับ ตู้มเเรก ผมนึกว่าผมต้องโดนไฟคลอกเเล้วเเน่ๆ

เดชะบุญครับ  เเขนไม่เเสบ ไม่เป้นเเผลอะไรเลย

เสียงเเก็สดังหรือไม่  ---- ขนาดบ้านตรงข้ามฝั่งคลอง ยังได้ยิน อะครับ

ลูกไฟใหญ่มากๆ 

ทุกวันนี้ ยังหลอนๆ ไม่กล้าใกล้เตาเลยครับ

ผมคิดว่า มันคงเหมือนผมเปิดเเก็ซไว้เเล้ว  เเต่มันไม่เป็นเปลวไฟ เเก็สมันเลยลอย อยู่บริเวณนั้น

เเถวๆหัวเตา พอมันจุดติดครั้งที่สอง  มันเลยเกิดเป็นลูกไฟขนาดใหญ่ หน้าต่างครัว ดำไหม้ เป็นเเถบไปเลยครับ

ยายกับ น้า ตกใจ นึกว่าผมคงเป้นอะไรเเน่

ก็กรูเข้ามาดู

พอกลับมานอนคิด

สาธุ--- คงเป็นบารมีหลวงพ่อเป็นเเน่เเท้  ที่ช่วยลูกช้าง คราวนี้

(ผมสักจากที่วัดบางพระนี่เเหล่ะครับ ผมมีเก้ายอด เเปดทิศ หนุมาน)

ไม่งั้น หน้าตา เเขน ขา พัง เยินๆ เเน่ๆครับ

ใครจะอธิบายด้วยวิธีวิทยาศาสตร์ ก็เเล้วเเต่นะ

เเต่ผมเชื่อว่าต้องเกิดจากบามี หลวงพ่อเเน่ๆ ที่คุ้มครองผม

สาธุ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 01:44:33 »
ขอให้บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองนะครับ  สาธุ  :054:

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 03:09:19 »
ขอให้บารมีพระอาจารย์คุ้มครองนะค่ะ....................
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 04:50:52 »
พี่ครับช่วยทำตัวหนังสือให้ตรงหน่อยได้มั้ยคนแก่อ่านแล้วเวียนหัวครับ
555++  :005:

ที่แน่ๆ ผมว่า ของแบบนี้ไม่ประมาทดีกว่าครับ
ฟื้นไฟ อันตรายมากมาย

ผมสันนิฐานว่า เหตุที่ก่อให้เกิดขึ้น เพราะว่าแก๊สที่เปิดออกจากถัง มันออกมาทางเตาที่จุดไฟไม่ติด แก๊สเลยค่อยๆ ออกมา และกระจายอยู่ทั่วห้องครัว ซึ่งดูจากที่เล่ามา ไปเตรียมของทำอาหาร ก็น่าจะนานอยู่ แก๊สคงสะสมไว้มากพอสมควร แต่พอเราไปจุดไฟที่เตาอีกรอบ คราวนี้แก๊สซึ่งกระจายอยู่ทั่วห้อง ก็เกิดลุกติดไฟ และระเบิดในที่สุด แต่เหตุที่ดี ที่อาจจะมีแก๊สกระจายไม่มาก เลยลุกและดับอย่างรวดเร็ว เลยไม่อันตรายจนถึงชีวิต

เพราะฉะนั้น จึงมีคนบอกใ้ห้ห้องครัวควรเป็นห้องที่มีอากาศถ่ายเทสะดวก เพราะแบบนี้หละครับ เป็นการป้องกันเหตุแบบนี้ได้เป็นอย่างดี

ส่วนตัวก็เชื่อว่า หลวงพ่อช่วยเอาไว้ด้วย เพราะไม่งั้นคงเป็นอะไรไปมากกว่านี้ ระคายแค่ผิว  :054:
ผิดถูกอย่างไร ด้วยความเคารพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ส.ค. 2552, 04:53:20 โดย SIC »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 06:57:21 »
ขอบารมีหลวงปู่เปิ่น คุ้มครองครับ

:054:  :054:  :054: