ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง  (อ่าน 2415 ครั้ง)

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ในเมื่อเห็นพี่ๆชาวบอร์ดบางท่าน ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้องผมก็เลยขอให้ลองอ่านบทความข้างล่างนะครับ

(บทความนี้ไม่ได้จะ ใส่ร้ายใคร หรือ พาดพิงถึงใคร )

( จุดประสงค์เพื่อมาเป็นส่วนหนึ่งในการอนุรักษ์ภาษาไทยครับ)

ภาษาแบบนี้ที่หลายๆคนเรียกว่า "ภาษาวิบัติ"

คือการดัดแปลงภาษาให้ดูเหมือนจะดี เหมือนจะเท่

แต่จริงๆแล้ว มันไม่ได้ช่วยให้ดูดีเลยฟ่ะ....

ตามความคิดเห็นของผม

มัน...

เกะกะลูกตาชะมัด

--------------------------------------------------------------------------------

ตัวอย่างการใช้ภาษาวิบัติ (พิมพ์ไปหงุดหงิดไป)

เด็ก เป็น เดะ, เดก

ใคร กลายเป็น คัย, คาย(อ้วกกก)

เธอ ก็กลายเป็น เทอ

ใจ ก็กลายเป็น จัย

เปล่า กลายเป็น เป่า (ฟูด ฟูด)

และสุดท้ายที่เห็นบ่อยมาก คือ

เป็น กลายเป็น เปง

--------------------------------------------------------------------------------

ผมรู้!!! คุณก็ใช้!!!

...สำหรับคนที่ทำแบบนี้...

มันจะอะไรกันหนักหนา

เป็นคนไทยแท้ๆ เหยียบย่ำบนผืนแผ่นดินไทย ใช้ทรัพยากรไทย

เรียนภาษาไทยมาตั้งแต่อนุบาล ภาษาไทยเบื้องต้นแค่นี้

ยังเขียนไม่ถูกเลย!!!

ยิ่งเป็นนักเรียนเตรียมอุดมด้วย เหมือนประจานตัวเอง

เสื่อมทั้งตัว และสถาบัน

ช่วยใช้ภาษาให้มันสมกับเป็นผู้มีการศึกษาด้วยเถอะครับ

ขืนปล่อยไว้ ภาษาไทยได้วิบัติกันหมดเพราะคนรุ่นนี้แหงแซะ

การพิมพ์และตัวสะกด ไม่ต้องถูกหลักภาษาไทย หรือทำเหมือนเขียนเรียงความวิชาภาษาไทยส่งครู หรือจะสะกดผิดบ้างก็ไม่ได้ว่าอะไรแต่ อยากให้มันอ่านง่ายสบายตาภาษาไม่วิบัติมากเท่านั้นเอง

ตัวอย่างการสะกดผิดอย่างจงใจที่ขอร้องอย่ามีเลย เช่น
"เธอ" เป็น "เทอ"
" ใจ" เป็น "จัย"
ภาษาพวกนี้ไม่ได้ทำให้อ่านง่ายหรือดูดีเลย มีแต่ทำให้คนไม่เอ็นดู ไม่สนใจ เกิดเป็นคนไทยใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วย ถ้าอยากใช้ภาษาอื่นก็ต้องใช้ให้ถูกต้องเหมือนกัน

ย้ำอีกครั้ง

เกิดเป็นคนไทยใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วย

อย่ามาอ้างว่า มันพิมพ์ง่าย

หลายๆคำ ก็กดแป้นพิมพ์ด้วยจำนวนปุ่มเท่ากัน

แค่พิมพ์ให้ถูกแค่นี้ ยังไม่ได้เลยรึครับ

ถ้าครูสอนภาษาไทยมาอ่านเจอ คงจะปวดกบาลไปพอควร...

พิจารณาเอาเถอะครับ

ถึงจะเปลี่ยนไปในครั้งเดียวไม่ได้

ก็ขอให้ฝึกทำสิ่งที่ถูกต้องจนเป็นนิสัยด้วยนะครับ

ถึงคนอื่นจะใช้กันผิดๆอย่างไร

แต่ถ้าคุณทำถูก มันก็ดีแล้วไม่ใช่รึครับ

คุณก็รู้ดีอยู่แล้ว ว่าที่ถูกต้องมันควรจะทำอย่างไร

จะไปทำตามเรื่องที่ไม่ดีทำไมล่ะ

ในยุคนี้ที่เราเห็นความเสื่อมในสังคมจนชินตา

แล้วทำไม เราถึงต้องเสื่อมตามล่ะ?

ยึดมั่นในความดี แล้วฝ่ากระแสดำมืดนี้ไปสิครับ

ผมเชื่อว่าพวกคุณทำได้ครับ

ด้วยความเคารพ
มารบูรพา

เครดิต http://www.sci.nu.ac.th/information-it/index.php?topic=1305.0 ขอบคุณฯเป็นอย่างสูงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ย. 2552, 05:34:57 โดย ~มารบูรพา~ »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ฝากให้อ่านนะครับ ขอบคุณครับ

ด้วยความเคารพ มาร.บูรพา

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอร่วมรณรงค์ด้วยคนอีก1เสียงครับ ภาษาไทยของเรา ถ้าเราไม่ช่วยกันรักษา แล้วใครจะมาช่วยเราครับ
เราควรภูมิใจในความเป็นไทย เรามีภาษาพูด ภาษาเขียน เป็นของเราเอง ...เราต้องช่วยกันครับ คนละไม้ คนละมือ ครับ...
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
โดยทั่วไป ถ้าเป็นบอร์ดเล่นๆ ขำๆ ผมเองก็ มั่ง ละครับ เอากับเขาเหมือนกัน

แต่สำหรับบอร์ดที่เป็นแบบอย่างและให้ผู้จัดทำเน้นความสุภาพ ให้เกียรติผู้อ่าน และเป็นมารยาทที่ดีในสังคม

ก็จะเปลี่ยนมาใช้ภาษาที่ถูกต้องและเป็นแบบแผนครับ

จริงๆ บอร์ดวัดบางพระทำให้ดูเป็นตัวอย่างหลายๆ เรื่อง  เช่น

การใช้เลขไทย  ตรงนี้ไม่ต้องจริงจังมากก็ได้ครับ 

เพราะความเคยชินกับเลขของฝรั่ง มีมากกว่าแน่นอน แต่ถ้าทำได้ก็จะดีครับ

ประเทศเรามีการใช้ตัวเลขเป็นของตัวเอง และบอร์ดก็ทำให้ดูเป็นตัวอย่าง

- อีกประเด็น คือ การใช้ภษาทางการ ผู้จัดทำ ใช้ภาษาได้ถูกต้องมากครับ

เช่น ใช้คำว่า
หมายเลขโทรศัพท์ แทนที่จะใช้เบอร์โทรศัพท์

ซึ่งก็ไม่ได้เรียกร้องว่าต้องทำตาม ๒ แนวทางข้างต้นนี่ก็ได้ครับ

ขอแค่ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องก็ ชื่นใจแล้วครับ

จริงๆ การพิมพ์ผิดมีหลายเหตุผล

๑.ผิดเพราะไม่ตั้งใจและไม่ตรวจทาน พิมพ์ผิดโดยไม่เจตนา  อ่านแล้วเข้าใจครับว่า ผิดเพราะไม่ตั้งใจ  ผมเองก็บ่อยเหมือนกัน

๒.ผิดเพราะเข้าใจว่าเป็นคำที่ถูก เช่น คำว่า
อนุญาติ จริงๆ ที่ถูก คือ อนุญาต

ประเด็นนี่ก็ละเอียดไป  แต่ถ้าทำได้ เด็กรุ่นหลังจะได้จำคำที่ถูกครับ

๓.ผิดเพราะตั้งใจใช้ภาษาตามสมัยนิยม  ชัดเจนครับ พบบ่อย หลายคำ เช่น เลย=รุย  กรรม เป็น กำ  ฯลฯ

จริงๆ เข้าใจดีว่า ผู้พิมพ์อยู่ในอารมณ์สบายๆ พิมพ์ตามความเคยชินที่ใช้ใน msnและบอร์ดอื่นๆ

แต่คนเราถ้าบังคับตัวเองได้ ฝึกตัวเองได้ ก็น่าจะดีที่สุดครับ

เป็นทั้งการให้เกียรติตัวเองและผู้อ่านด้วย ฝึกการพิมพ์ที่ถูกต้องด้วย

ทุกคนทำได้ครับ ถ้าตั้งใจจะัทำ
    :048:

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณค่ะสำหรับความรู้ใหม่และการใช้คำต่างๆเพราะจะทำให้เด็กรุ่นหลังทำตามแบบอย่างและใช้คำอย่างถูกต้อง........... :054: :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ย. 2552, 08:40:02 โดย nugaija »
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ร่วมด้วยช่วยกันครับ :025: :025: :025:

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

TUM

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ

ส่วนน้อยนะครับที่ผมจะใช้ภาษาอาบัติอย่างนี้

ก็เคยใช้เหมือนกันครับ พิมพ์ไปขำ ๆ ไม่ว่าใคร เพื่อน ๆ

พี่ ๆ น้อง ๆ ก็ เคยใช้ภาษาแบบนี้ใช้ไมครับ ....

แต่ใช้ให้ทุกสถานที่ ทุกเวลา ครับผม ...

.....

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ผมเอง ก็เขียนผิด บ่อยๆ นั่นละครับ  ความรู้น้อย แบบว่า ตกวิชา ภาษาไทย  นั่นละครับ  ก็พยายามจะเขียนไม่ให้ผิดครับ

สนับสนุนด้วยคนครับ :054:

ออฟไลน์ ....

• อดทนต่อความเจ็บใจ
  • จตุตถะ
ภาษาของชาติเราแท้ๆ ขนาดคนไทยยังใช้ไม่ถูกแล้วคนชาติไหนมันจะมาใช้ถูกครับ
ช่วยกันหน่อยครับพี่น้อง ร่วมกันรักษาสิ่งที่บ่งบอกความเป็นไทยเอาไว้ก็เหมือนกับที่
พวกเราพี่น้องชาววัดบางพระร่วมกันรักษารอยสักเอาไว้ให้คงอยู่ต่อไปนั่นแหละครับ
[shake]รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต[/shake]