ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องแปลกๆในวัดบางพระ  (อ่าน 11203 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เรื่องแปลกๆในวัดบางพระ
« เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 12:45:14 »
ตั้งใจจะลงให้ได้อ่านกันนานแล้วครับ แต่ขอเวลาพิสูจน์ให้เห็นด้วยตัวเองสักนิด ตอนนี้ได้รับรู้ได้สัมผัสเกี่ยวกับเรื่องราวแปลกๆ ในวัดบางพระแล้ว จึงมานำเสนอให้เพื่อนๆ สมาชิกได้รับทราบกันครับ

เริ่มเล่าเรื่องที่ได้สัมผัสกับตัวเองเลยนะครับ ได้มีโอกาสเข้ามาอุปสมบท ณ วัดบางพระ (เมื่อปี ๒๕๕๒) พระใหม่ก็ต้องมีหน้าที่ที่จะต้องทำกันอาทิ เรียนพระปริยัติธรรม หมั่นศึกษาทบทวนท่องจำบทสวดมนต์ หรือแม้กระทั่งการแบ่งหน้าที่ตีระฆังสัญญาณเพื่อบอกเวลาทำวัตรเช้าทำวัตรเย็น

เวลาทำวัตรเช้าของที่วัดบางพระจะเริ่มเวลา ตี ๔ ครึ่ง ก็จะต้องตีระฆังสัญญาณตอนตี ๔ เพื่อเตรียมตัว หอระฆังอยู่ด้านหน้ากุฏิหลวงพี่ญา พระบวชใหม่ก็จะสลับหมุนเวียนกันมาตีระฆังสัญญาณกันตามตารางเวรในแต่ละวัน

ที่เฝ้าสังเกตดูมาบรรยากาศช่วงตี ๓ กว่าๆ ใกล้ตี ๔ ท้องฟ้ายังมืด สายลมอันเย็นยะเยือกพัดผ่านไปมา ทุกอย่างเป็นไปด้วยความเงียบสงบ พอสัญญาณระฆังดังขึ้น เสียงที่จะต้องตามมาเสมอคงหนีไม่พ้นเสียงหมาหอนที่ชวนขนหัวลุก อันนี้ถือเป็นเรื่องปกติไม่น่าจะแปลกอะไร แต่ถ้าลองสังเกตสักนิดวันใดที่หมาหอนรับกันไปมาให้ระงมไปทั้งวัดหอนรับกันเป็นทอดๆ บางทีหอนรับกันข้ามฝั่งคลองเลยทีเดียว (ในบางครั้งบางคราวหอนรับจากในวัดออกไปยันบ้านคนตายได้เลย) เชื่อได้เลยครับในวันรุ่งขึ้นหรือให้หลังไม่เกิน ๓ วัน ๕ วัน จะต้องมีศพเข้าอย่างแน่นอน!!! แปลกแต่จริงครับ

มีหลายอย่างที่บ่งบอกได้อีกอย่าง เช่น หน้าต่างศาลาเมรุวัดบางพระ บานที่ ๓ (ช่วงบริเวณหน้ากุฏิเจ้าอาวาส) วันดีคืนดีมันก็มักจะเปิดแง้มออกมาเองเสมอๆ เชื่อกันว่าหากหน้าต่างบานที่ ๓ เปิดเองจะต้องมีศพเข้าเมรุ เรื่องนี้เท่าที่เฝ้าสังเกตเป็นไปได้บ้างแต่ไม่แน่นอนไปเสียทีเดียว ที่หน้าต่างเปิดมาเองอาจเป็นเพราะบานหน้าต่างมันตกก็เป็นได้ แต่ถ้าผมเห็นมันเปิดเองทีไรผมก็มักจะเปิดไปดูข้างในว่ามีอะไรหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็ปิดให้สนิทไว้ตามเดิม หลอนดีนะครับ

เมรุ สถานที่เผาศพคนตาย แทบทุกวัดก็จะต้องมีเมรุไว้ใช้ประกอบพิธีที่เกี่ยวเนื่องกับคนตายเกี่ยวกับศพ ในสมัยก่อนจะเป็นแบบเชิงตะกอน เผากลางแจ้ง แล้วก็ค่อยๆ พัฒนามาเรื่อยๆ ตามกาลสมัย วัดบางพระในสมัยก่อนนั้นจะเผาศพแบบเชิงตะกอนที่บริเวณข้างโบสถ์เก่า จวบจนมาถึงในปัจจุบันได้สร้างศาลาเมรุโดยใช้ระบบไฟฟ้าในการเผา และเมรุหลังนี้นี่เองที่เป็นที่รวบรวมเรื่องราวแปลกๆ ประสบการณ์ที่เล่าสืบต่อกันเรื่อยมาในบางสิ่งก็จะได้พบได้เจอแม้ในปัจจุบันสมัย

ฟังเล่าๆ กันมาเมรุวัดบางพระนี่เจอดีกันเยอะ บ้างก็เห็นกำลังปีนปล่องเมรุเล่นกันอย่างสนุกสนาน แล้วก็ทิ้งดิ่งหัวปักลงมาที่พื้นด้านล่าง - -" หรือข้างเมรุเมื่อก่อนจะมีนำเรือไม้ตะเคียนมาตั้งไว้ ก็มักจะเห็นเป็นหญิงสาว ๓ คนมานั่งที่หัวเรือนุ่งห่มสไบ (ตอนนี้ทำเป็นช่องอุโมงค์) ฟังแล้วก็ไม่อยากจะคิดครับแต่ผมเวลาทำวัตรเช้าเสร็จตอนประมาณตี ๕ ก็ชอบเดินผ่านตรงบริเวณนั้นประจำๆ  :075:

เรื่องแปลกแต่จริงเกี่ยวกับเมรุอีกอย่างที่พิสูจน์ได้นั่นก็คือ เมรุวัดบางพระจะกินศพคู่?? กินศพคู่อย่างไรอธิบายให้ฟังครับ หากถ้ามีศพคนตายมา ๑ ศพ จะต้องมีเข้ามาอีก๑ศพอย่างแน่นอน หากเข้ามา ๓ ศพ ก็ต้องมีศพถึง ๔ ศพ จะเป็นเลขคู่ทั้งสิ้นลองสังเกตกันดูได้ครับข้อนี้

เรื่องเล่าเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้มีเยอะมากครับ ที่กำลังติดตามดูอยู่มันเป็นสถิติหรือจะเรียกว่าอาถรรพ์ของวัดบางพระก็ไม่ผิด ในช่วงเข้าพรรษาหากมีพระสงฆ์จำพรรษารวมทั้งหมดเป็นเลขคู่ ฟันธงกันลงไปได้เลยครับในช่วงเข้าพรรษาหรือหลังจากเข้าพรรษาไปบ้างเล็กน้อยจะต้องมีพระสงฆ์ในวัดมรณะภาพ ๑ รูป!!! เรื่องแบบนี้มันเกิดขึ้นทุกครั้งจริงๆ ปีไหนที่จำนวนพระสงฆ์ในวัดทั้งหมดรวมออกมาเป็นเลขคู่ก็หวั่นๆ กันแล้ว อย่างเช่นปีนี้ พ.ศ.๒๕๕๒ พระสงฆ์จำพรรษาในวัดพระบางพระรวมแล้วทั้งสิ้น ๔๒ รูป!!! ติดตามกันต่อไปครับว่าอาถรรพ์จะมีจริงอีกหรือเปล่า

ทั้งหมดที่เล่าสู่กันฟังนี้เป็นเพียงแค่ส่วนหนึ่งเท่านั้น จะพยามยามนำมานำเสนอกันในโอกาสต่อไปนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เม.ย. 2558, 01:18:36 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: เรื่องแปลกๆในวัดบางพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 01:05:31 »
กราบนมัสการหลวงพี่ครับ.. :054:  :054:  :054: 

อ่านแล้วขนลุกตามเลยครับ.. :074:

ออฟไลน์ oakkyoakz999

• เด็ก กรุงเทพ
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 01:16:32 »
อ่านแล้วขนลุกเลยคร้าบบบ

^_________^"
ปิโยเทวา มนุษานัง ปิโยพรหมา นะมุตตโม ปิโยนาคะ สุปันนานัง ปินินทะริยัง นะมามิหัง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 01:41:57 »
กราบนมัสการหลวงพี่เก่งค่ะ  :054:

รูปภาพประกอบเป็นสีขาวดำ..น่ากลัว... :074:
ถ้าได้อ่านตอนกลางคืน มีขนหัวลุกค่ะ :095:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 02:05:26 »
สงสัยไปคราวหลังต้องเดินอ้อมแล้วมั้ง อิอิ ขอบคุนหลวงพี่เก่งที่มาเล่าให้ฟังนะครับ :114:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 02:11:10 »
น่ากลัวเหมือนกันครับสมัยผมไปนอนริมน้ำบนแพครับก็มีหมาหอนเหมือนกันลมพัดเย็นๆครับ :075:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 05:04:37 »
อ่านแล้วขนลุกเลยครับ.. :054:
กราบนมัสการหลวงพี่เก่ง :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 07:09:11 »
กราบนมัสการหลวงพี่เก่งครับ
ผมเองตอนไปนอนที่วัด ก็เดินผ่านบริเวณเมรุนี้บ่อยๆ
ตอนเช้ามืดเสียด้วย เมื่อก่อนไม่คิดอะไร
แต่ตอนนี้ชักหวั่นๆ :074:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 07:18:55 »
   อ่านแล้วน่ากลัวจังครับ
       มีศพที่1 แล้วย่อมมีศพที่2 ตามมาครับ
  :001:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 07:44:21 »
   อ่านแล้วน่ากลัวจังครับ ขนลุกหมดเลยครับผม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 09:40:14 »
นมัสการหลวงพี่เก่งครับ ขนาดผมนอนค้างที่วัดช่วงตีระฆังตอนตี4หมาหอนกันเกลียวเลย ชั่วโมงนั้นอย่างหลอนเลยครับ........ :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ย. 2552, 09:41:03 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 09:54:09 »
กราบนมัสการหลวงพี่เก่งครับ ผมอ่านแล้วผมไปวัดสายๆดีกว่าน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 11:08:44 »
..........พึ้งจะรู้น๊ะเนี้ย........
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 01:10:23 »
 :074: น่ากลัวมากครับหลวงพี่  :074:
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 02:38:52 »
กราบนมัสการหลวงพี่ครับ
ตอนแรกผมคิดว่าถ้าได้กลับไทย ผมจะไปนอนที่วัดซัก1อาทิตย์เพื่อสักยันต์ครับ
แต่ตอนนี้....ผมต้องขอคิดใหม่ก่อนครับ 07;คือว่าผมไม่อยากเจอ....อ่ะครับ 06;

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 07:30:54 »
          นมัสการครับ พระบวชใหม่กับผีในวัดเป็นของคู่กันครับ อาจมาเพราะหากมาให้พระที่มีพรรษาเยอะๆ พระรูปนั้นคงเฉย แล้ว คิด ปลงถึงการเกิดแก่เจ็บตาย และสวดแผ่เมตตาอคทิศส่วนกุศลให้ แต่หากมาหาพระใหม่ เพื่อเป็นการทดสอบจิต 17;แต่พระเก่งถ่ายรูปออกมาได้น่ากลัวมากๆเลยนะครับ ได้มุมได้อารมณ์มากๆ ไปวัดแต่ล่ะครั้งไม่มีถาพแบบนี้เลย ไปครั้งนี้ ตื่นกลางดึกมาฉี่คนเดียวต้องรีบลุกรีบนอนแล้วครับ  26;

ออฟไลน์ tuytan

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 09:26:07 »
ขอบคุณกับข่าวสารมากๆครับหลวงพี่ :054:

ออฟไลน์ ผู้หญิงธรรมดา

• ตติยะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 09:35:14 »
 :075: :075: :075:

น่ากลัวมากค่ะ

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 10:02:23 »
เคยได้ยินเค้าว่ากันว่านอนข้างบนกุฏิแล้วเจอไอ้เข้

หลวงพี่เก่งจำวัด ด้านบนกุฏิมีเจอ ไอ้เข้เปล่าครับ

39; 
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 10:21:10 »
พี่น้องโชคดี...ได้พระเก่งเสมือน internal communications wat bangpra network...ถือว่าเป็นการบอกเล่าเก้าสิบให้คนนอกได้รับรู้เรื่องอินไซด์มากขึ้น...

อ่า.....ไปวัดบางพระอย่าไปอยู่ดึกนัก.. ก่อนตะวันตกคงต้องกลับแล้วมังคะ...

ประตูเมรุเปิดเอง.. อะจึยส์. :032:.ลมจะพัดเป็นเวลาขนาดนั้นเชียวเหรอ.. อะจึยส์.. :032:
หมาหอนเมื่อระฆังดังขึ้น.. อันนี้เป็นไปได้สองแนว เพราะธรรมชาติของหมาได้ยินเสียงอะไรก้องกังวาลปวดประสาทหูแบบนี้มันอาจทำให้ต้องเห่าหอนร้องโหยหวน และเพื่อนหมาก็เห่าหอนตามกันเป็นสายด้วยความสามัคคี ส่วนอีกแนว.. ก็ผออีผีน่านแหละ!
วัดบางพระเจอดีมาเยอะ.. ผีดิ่งหัวลงมากันอย่างสนุกสนานจากเมรุเผาศพวัดบางพระเหรอ.. อะจึยส์..  :032:

เอ๊ะ.. นี่มันหมวดใหม่ของกระดานสนทนาวัดบางพระนี่หน่า... หมวดนอกเหนือเหตุผล!.. ดังนั้นไม่ต้องไปหาเหตุ ที่มาตามผลให้เสียเวลา... ปักธง! cho presley

cho presley       

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 10:47:22 »
         นมัสการครับ พระบวชใหม่กับผีในวัดเป็นของคู่กันครับ อาจมาเพราะหากมาให้พระที่มีพรรษาเยอะๆ พระรูปนั้นคงเฉย แล้ว คิด ปลงถึงการเกิดแก่เจ็บตาย และสวดแผ่เมตตาอคทิศส่วนกุศลให้ แต่หากมาหาพระใหม่ เพื่อเป็นการทดสอบจิต 17;แต่พระเก่งถ่ายรูปออกมาได้น่ากลัวมากๆเลยนะครับ ได้มุมได้อารมณ์มากๆ ไปวัดแต่ล่ะครั้งไม่มีถาพแบบนี้เลย ไปครั้งนี้ ตื่นกลางดึกมาฉี่คนเดียวต้องรีบลุกรีบนอนแล้วครับ  26;

ครับ ปกติโยมชลาพุชะมานอนที่กุฏิชายน้ำใช่หรือเปล่าครับ ถ้าอย่างนั้นตอนต่อไปขอนำเสนอเรื่องราวของกุฏิชายน้ำละกันนะครับ โปรดติดตามตอนต่อไป  :002:

เคยได้ยินเค้าว่ากันว่านอนข้างบนกุฏิแล้วเจอไอ้เข้

หลวงพี่เก่งจำวัด ด้านบนกุฏิมีเจอ ไอ้เข้เปล่าครับ

39; 

มีครับทั้งตัวใหญ่ตัวเล็ก เป็นจระเข้ที่สตาฟไว้นะครับ ลองไปดูได้ครับ :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ย. 2552, 11:12:48 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 11:21:35 »
เดิมอ้อมได้จะไม่เฉียดไปใกล้ๆเลยจ้า......ขอบอก

ออฟไลน์ tonfaiss

• ไม่คบคนพาล คบบัณฑิต บูชาผู้ที่ควรบูชา ถือว่าเป็นมงคลที่สูงสุด
  • สัตตมะ
  • **
  • สิ่งที่ควรประจักษ์แจ้งเราได้ประจักษ์แจ้งแล้วแค่ไหน
    • ICQ Messenger - 897840711
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 11:51:49 »
..นมัสการ ครับ..หลวงพี่
ขอบคุณมากครับที่เล่าให้ฟัง
กระผมชอบมากครับ
มีเรื่องอื่น รบกวนหลวงพี่ เล่าให้ฟังอีกนะครับ
ขอบพระคุณมากครับ
[shake]...เด็กน้อยที่กำลังเติบใหญ่
เหมือนดอกไม้ที่กำลังจะเบ่งบาน
ถ้าสิ่งที่ปลูกฝังให้เขาเป็นความดี
เขาคงจะเติบใหญ่เป็นคนดี...
[/shake]

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 12:05:11 »
เสียงระฆัง เป็นเสียงอัลต้าร์โซนิค มีความถี่สูง หูของมนุษย์สามารถรับฟังได้ไม่ถึงคลื่น
ส่วนสุนัข(หมาน้อยธรรมดา) สามารถรับคลื่นสันญาณได้ จึงเกิดอาการสั่นประสาท
ต้องร้องโหยหวน หอนรับกันเป็นทอดๆ เป็นธรรมดา
ลักษณะเช่นนี้ เกิดขึ้นทุกวัดที่มีสุนัข ทุกวัด
แต่ถ้าไม่ได้ตีระฆัง แล้วเห่า หอน ซิน่าคิด :010:
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 12:08:49 »
กราบนมัสการหลวงครับ
อ่านแล้วน่ากลัวจังครับ
ขนลุกเลยครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ *Tato*

• ปัญจมะ
  • * บุญนั้นจะนำมาซึ่งความสุขใจ *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 06:13:07 »
กราบนมัสการหลวงพี่เก่งค่ะ

ได้อ่านแล้วกลัวเลยค่ะ   ยิ่งภาพเป็นขาวดำ  ไม่กล้าดูภาพเลย
มิตรแท้จะทำดีโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆจากคุณเลย

ออฟไลน์ oOkongkehaOo

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 06:38:32 »
โอ้ยหลอนครับผม
การเล่นดนตรีนั้นต้องใช้จิตใจไม่ใช่เล่นตามกระแส เพราะถ้ามันไม่ออกมาจากจิตใจ คนฟังก็คงไม่คิดว่ามันเพราะ

คุนลองเล่นกีตาร์ในห้องน้ำดูสิ แล้วคุนจะได้ซาวไหม่ในบ้านคุน 555+

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 09:02:38 »
กราบ นมัสการ หลวงพี่เก่งครับ ขนลุกนะครับ แต่ผมว่าพวกเรา สักยันต์เต็มตัว เค้าคงไม่กล้วทำอะไรเราหลอกครับ อย่างมากอาจจะมาขอส่วนบุญก็ได้นะครับ ที่สำคัญเราเป็ยศิษย์หลวงพ่อเปิ่น ผมว่าหลวงพ่อท่าน คงคุ้มครองลูกศิษย์ครับ(ผมไม่ค่อยกลัวมาก แต่ก็ไม่อยากเจอ กลัว ทำใจ รับไม่ทัน ครับ)
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 10:39:24 »
นมัสการขอบคุณหลวงพี่เก่งครับ ที่นำเรื่องราวแปลกๆในวัดบางพระมาให้ได้อ่านกัน...

...น่ากลัวดีพิลึกเลย .... :092:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 11:46:37 »
กราบนมัสการหลวงพี่
อ่านเนื้อเรื่องประกอบภาพ โดยเฉพาะภาพขาวดำด้วยเเล้ว
เสียวสันหลังหวิวๆ ขนลุกขนพอง ยังไงชอบกล

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 12 ก.ย. 2552, 04:35:50 »
หลวงพี่ครับ...

ปกติไปวัดทีไร กลับดึกๆเป็นประจำครับ...

คราวหน้าคงต้อง มองให้รอบทิศแล้วล่ะครับ...

เสียวๆครับ อิอิอิ ขอบคุณครับ"หลวงพี่เก่ง"...

ออฟไลน์ narupon

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 12 ก.ย. 2552, 05:09:16 »
ผมไปสักที่วัดมาได้ ประมาณ 2 เดือน...เดินดูไปทั่ววัดเหมือนกัน ไม่เคยสังเกตุอะไรเลย...ได้อ่านเรื่องราวนี้ ชวนหลอนดีครับ...

ออฟไลน์ kenichiollo69

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 16 ก.ย. 2552, 09:27:40 »
สยองครับ
กันภัย๔๔

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 12 พ.ย. 2552, 02:50:56 »
กราบนมัสการ หลวงพี่เก่งครับ  เล่าสะเห็นภาพเลย ยิ่งรูปที่ถ่ายมา  :074: :074: :074:
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ f_dukdik

• ทุติยะ
  • **
  • ไม่มีคำว่าอดตาย ในหมู่คนขยัน
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 12 พ.ย. 2552, 05:06:07 »
 :054: :054: :054: น่ากลัวมากๆคะขอบคุณคะ  :054: :054:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 12 พ.ย. 2552, 06:12:23 »
อ่านแล้วสยองไงก็ไม่รู้

หมาหอน ถ้าผมอยู่ข้างนอกที่ไม่ใช่วัดแต่เป็นที่บ้านๆ ที่ๆ คุ้นเคยไม่กลัวเท่าไร
แต่ในวัดนี้  :086:

ออฟไลน์ SlanOon

• ตติยะ
  • ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไป ถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 13 พ.ย. 2552, 12:56:13 »
ดีนะครับที่ผมเคยไปแต่ตอนกลางวันแค่บรรยากาศมืดๆก็จิตนาการไปไหนต่อไหนแล้วครับ :074:

ออฟไลน์ Alowhaaa

• อัศวินม้าไม้
  • ตติยะ
  • อัศวินม้าไม้
    • MSN Messenger - kingdom076@hotmail.com
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 13 พ.ย. 2552, 12:18:16 »
อ่านแล้วขนลุกครับท่าน
ทำดีได้ดีมี่ที่ไหน ทำช่วได้ดีมีถมไป ทำชัวได้ดี ทำๆไม
จงทำดีต่อไป สกวันคงต้องได้ดี
ทำดี ไม่ต้องอายใคร

ออฟไลน์ AoF_zA

• สัตตมะ
  • **
  • เ ม ต ต า เ ป็ น ธ ร ร ม อั น ป ร ะ เ ส ริ ฐ์
    • MSN Messenger - off_1928@hotmail.com
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 13 พ.ย. 2552, 12:21:42 »

อ่านจบแล้ว หลอนไปเลย

น่ากลัวมากมายเลยครับ

ออฟไลน์ bamisak

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 14 พ.ย. 2552, 09:27:45 »
กราบนมัสการหลวงพี่ครับ
ตอนแรกผมคิดว่าถ้าได้กลับไทย ผมจะไปนอนที่วัดซัก1อาทิตย์เพื่อสักยันต์ครับ
แต่ตอนนี้....ผมต้องขอคิดใหม่ก่อนครับ 07;คือว่าผมไม่อยากเจอ....อ่ะครับ 06;

555555555555 พี่ไก่อยากได้ของดีก็ต้องเจอ........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ย. 2552, 09:28:58 โดย bamisak »

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 14 พ.ย. 2552, 10:44:27 »
ก็ว่ากันไปครับแล้วแต่ความเชื่อของแต่ละบุคคล อ่านแล้วรู้สึกหลอนๆดี