๒๒ พ.ย. ๖๒, ๑๕:๓๕:๕๑ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องแปลกๆในวัดบางพระ  (อ่าน ๘๕๕๕ ครั้ง)
ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)
...
ลำดับสมาชิก: ๑๗๖๘

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๙๔ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๕๙ นาที

*โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๒๗๙๖๘
  รับขอบคุณ: ๒๑๗๐๕

ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?

จังหวัด: นครปฐม
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๖๕
ประสบการณ์: ๓๗%
พลังชีวิต: ๐.๘%

vee.cys
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: ๐๖ ก.ย. ๕๒, ๑๒:๔๕:๑๔ »

ตั้งใจจะลงให้ได้อ่านกันนานแล้วครับ แต่ขอเวลาพิสูจน์ให้เห็นด้วยตัวเองสักนิด ตอนนี้ได้รับรู้ได้สัมผัสเกี่ยวกับเรื่องราวแปลกๆ ในวัดบางพระแล้ว จึงมานำเสนอให้เพื่อนๆ สมาชิกได้รับทราบกันครับ

เริ่มเล่าเรื่องที่ได้สัมผัสกับตัวเองเลยนะครับ ได้มีโอกาสเข้ามาอุปสมบท ณ วัดบางพระ (เมื่อปี ๒๕๕๒) พระใหม่ก็ต้องมีหน้าที่ที่จะต้องทำกันอาทิ เรียนพระปริยัติธรรม หมั่นศึกษาทบทวนท่องจำบทสวดมนต์ หรือแม้กระทั่งการแบ่งหน้าที่ตีระฆังสัญญาณเพื่อบอกเวลาทำวัตรเช้าทำวัตรเย็น

เวลาทำวัตรเช้าของที่วัดบางพระจะเริ่มเวลา ตี ๔ ครึ่ง ก็จะต้องตีระฆังสัญญาณตอนตี ๔ เพื่อเตรียมตัว หอระฆังอยู่ด้านหน้ากุฏิหลวงพี่ญา พระบวชใหม่ก็จะสลับหมุนเวียนกันมาตีระฆังสัญญาณกันตามตารางเวรในแต่ละวัน

ที่เฝ้าสังเกตดูมาบรรยากาศช่วงตี ๓ กว่าๆ ใกล้ตี ๔ ท้องฟ้ายังมืด สายลมอันเย็นยะเยือกพัดผ่านไปมา ทุกอย่างเป็นไปด้วยความเงียบสงบ พอสัญญาณระฆังดังขึ้น เสียงที่จะต้องตามมาเสมอคงหนีไม่พ้นเสียงหมาหอนที่ชวนขนหัวลุก อันนี้ถือเป็นเรื่องปกติไม่น่าจะแปลกอะไร แต่ถ้าลองสังเกตสักนิดวันใดที่หมาหอนรับกันไปมาให้ระงมไปทั้งวัดหอนรับกันเป็นทอดๆ บางทีหอนรับกันข้ามฝั่งคลองเลยทีเดียว (ในบางครั้งบางคราวหอนรับจากในวัดออกไปยันบ้านคนตายได้เลย) เชื่อได้เลยครับในวันรุ่งขึ้นหรือให้หลังไม่เกิน ๓ วัน ๕ วัน จะต้องมีศพเข้าอย่างแน่นอน!!! แปลกแต่จริงครับ

มีหลายอย่างที่บ่งบอกได้อีกอย่าง เช่น หน้าต่างศาลาเมรุวัดบางพระ บานที่ ๓ (ช่วงบริเวณหน้ากุฏิเจ้าอาวาส) วันดีคืนดีมันก็มักจะเปิดแง้มออกมาเองเสมอๆ เชื่อกันว่าหากหน้าต่างบานที่ ๓ เปิดเองจะต้องมีศพเข้าเมรุ เรื่องนี้เท่าที่เฝ้าสังเกตเป็นไปได้บ้างแต่ไม่แน่นอนไปเสียทีเดียว ที่หน้าต่างเปิดมาเองอาจเป็นเพราะบานหน้าต่างมันตกก็เป็นได้ แต่ถ้าผมเห็นมันเปิดเองทีไรผมก็มักจะเปิดไปดูข้างในว่ามีอะไรหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็ปิดให้สนิทไว้ตามเดิม หลอนดีนะครับ

เมรุ สถานที่เผาศพคนตาย แทบทุกวัดก็จะต้องมีเมรุไว้ใช้ประกอบพิธีที่เกี่ยวเนื่องกับคนตายเกี่ยวกับศพ ในสมัยก่อนจะเป็นแบบเชิงตะกอน เผากลางแจ้ง แล้วก็ค่อยๆ พัฒนามาเรื่อยๆ ตามกาลสมัย วัดบางพระในสมัยก่อนนั้นจะเผาศพแบบเชิงตะกอนที่บริเวณข้างโบสถ์เก่า จวบจนมาถึงในปัจจุบันได้สร้างศาลาเมรุโดยใช้ระบบไฟฟ้าในการเผา และเมรุหลังนี้นี่เองที่เป็นที่รวบรวมเรื่องราวแปลกๆ ประสบการณ์ที่เล่าสืบต่อกันเรื่อยมาในบางสิ่งก็จะได้พบได้เจอแม้ในปัจจุบันสมัย

ฟังเล่าๆ กันมาเมรุวัดบางพระนี่เจอดีกันเยอะ บ้างก็เห็นกำลังปีนปล่องเมรุเล่นกันอย่างสนุกสนาน แล้วก็ทิ้งดิ่งหัวปักลงมาที่พื้นด้านล่าง - -" หรือข้างเมรุเมื่อก่อนจะมีนำเรือไม้ตะเคียนมาตั้งไว้ ก็มักจะเห็นเป็นหญิงสาว ๓ คนมานั่งที่หัวเรือนุ่งห่มสไบ (ตอนนี้ทำเป็นช่องอุโมงค์) ฟังแล้วก็ไม่อยากจะคิดครับแต่ผมเวลาทำวัตรเช้าเสร็จตอนประมาณตี ๕ ก็ชอบเดินผ่านตรงบริเวณนั้นประจำๆ  

เรื่องแปลกแต่จริงเกี่ยวกับเมรุอีกอย่างที่พิสูจน์ได้นั่นก็คือ เมรุวัดบางพระจะกินศพคู่?? กินศพคู่อย่างไรอธิบายให้ฟังครับ หากถ้ามีศพคนตายมา ๑ ศพ จะต้องมีเข้ามาอีก๑ศพอย่างแน่นอน หากเข้ามา ๓ ศพ ก็ต้องมีศพถึง ๔ ศพ จะเป็นเลขคู่ทั้งสิ้นลองสังเกตกันดูได้ครับข้อนี้

เรื่องเล่าเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้มีเยอะมากครับ ที่กำลังติดตามดูอยู่มันเป็นสถิติหรือจะเรียกว่าอาถรรพ์ของวัดบางพระก็ไม่ผิด ในช่วงเข้าพรรษาหากมีพระสงฆ์จำพรรษารวมทั้งหมดเป็นเลขคู่ ฟันธงกันลงไปได้เลยครับในช่วงเข้าพรรษาหรือหลังจากเข้าพรรษาไปบ้างเล็กน้อยจะต้องมีพระสงฆ์ในวัดมรณะภาพ ๑ รูป!!! เรื่องแบบนี้มันเกิดขึ้นทุกครั้งจริงๆ ปีไหนที่จำนวนพระสงฆ์ในวัดทั้งหมดรวมออกมาเป็นเลขคู่ก็หวั่นๆ กันแล้ว อย่างเช่นปีนี้ พ.ศ.๒๕๕๒ พระสงฆ์จำพรรษาในวัดพระบางพระรวมแล้วทั้งสิ้น ๔๒ รูป!!! ติดตามกันต่อไปครับว่าอาถรรพ์จะมีจริงอีกหรือเปล่า

ทั้งหมดที่เล่าสู่กันฟังนี้เป็นเพียงแค่ส่วนหนึ่งเท่านั้น จะพยามยามนำมานำเสนอกันในโอกาสต่อไปนะครับ

๘๖ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ฉัพพัณรังษี, ~เสน่ห์กวาง~, ณ.อยุธยา, oakkyoakz999, amazing2511, salawit_sangsanit, PAE, nok2009, porpar, jaturong, คนรักษ์พระ, derbyrock, หนึ่ง, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ราหู, Hanu-Marn_Neverdie, Pig_Never_Die, อุณาโลม, ผู้ชนะสิบทิศ, ICELAND, เฟืองทอง, Chotipat, ผู้หญิงธรรมดา, job@love, cho presley, robotboy, berth1999, tonfaiss, โยคี, yout, tom2007, chatsmm, Lizm Club, แมวเซา, *Tato*, เด็ก สามร้อยห้อง, prathomsak, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, ~เสน่ห์ack01~, seaghost, Pujchong, Kitisin, ตามพรลิงค์, TTTUTTT, nutagul, swat@pvc, Ronaldo 2007, kaitak, ~KittY~, TEAL, พุงโต, !!!โบ เด็กป่า!!!, to, Sak1459, f_dukdik, SIC, hanuman9, lazyboy, ~พระลักษณ์~, AoF_zA, gottkung, LAT-TAT, DEMONS145, ธรรมะรักโข, ก้านยาว, พยัคฆ์จำศีล, king_64, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, jobuba, Akanist, Tiger Number NINE, pittawat, CCS, schecter3, chaiwat, นันท์นภัส, berm, ทราย บางเลน, The_Club, peachsama, ronin, saken6009, trade, เว็บมาสเตอร์...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๒๗ เม.ย. ๕๘, ๐๑:๑๘:๓๖ โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

umpawan
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๖๕๓

๔๖ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๘๓๕๘
  รับขอบคุณ: ๑๘๓๕๕

ศิษย์วัดบางพระ

ระดับความสามารถ: ๔๕
ประสบการณ์: ๔๗%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๐๖ ก.ย. ๕๒, ๑๓:๐๕:๓๑ »

กราบนมัสการหลวงพี่ครับ..      

อ่านแล้วขนลุกตามเลยครับ..

๑๕ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ณ.อยุธยา, ~เสน่ห์กวาง~, PAE, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ราหู, derbyrock, อุณาโลม, ผู้หญิงธรรมดา, Lizm Club, TTTUTTT, Ronaldo 2007, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, wahava, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
oakkyoakz999
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๒๘๙

๑ วัน, ๒๒ ชั่วโมง ๕๑ นาที

เด็ก กรุงเทพ

ขอบคุณแล้ว: ๑๖
  รับขอบคุณ: ๑๙๐

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๖
ประสบการณ์: ๔๐%
พลังชีวิต: ๐%

« ตอบ #2 เมื่อ: ๐๖ ก.ย. ๕๒, ๑๓:๑๖:๓๒ »

อ่านแล้วขนลุกเลยคร้าบบบ

^_________^"
๑๓ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ณ.อยุธยา, PAE, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ราหู, derbyrock, อุณาโลม, ผู้หญิงธรรมดา, Lizm Club, TTTUTTT, Ronaldo 2007, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ปิโยเทวา มนุษานัง ปิโยพรหมา นะมุตตโม ปิโยนาคะ สุปันนานัง ปินินทะริยัง นะมามิหัง
~เสน่ห์กวาง~
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๖๗๘

๒๕ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๑๓ นาที

ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๑๕๗
  รับขอบคุณ: ๗๗๘๓

เพื่อนกัน..ตลอดกาล..

ระดับความสามารถ: ๒๙
ประสบการณ์: ๔๖%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๐๖ ก.ย. ๕๒, ๑๓:๔๑:๕๗ »

กราบนมัสการหลวงพี่เก่งค่ะ 

รูปภาพประกอบเป็นสีขาวดำ..น่ากลัว...
ถ้าได้อ่านตอนกลางคืน มีขนหัวลุกค่ะ
๑๖ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ณ.อยุธยา, salawit_sangsanit, PAE, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ราหู, derbyrock, อุณาโลม, ผู้หญิงธรรมดา, Lizm Club, TTTUTTT, Ronaldo 2007, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, ronin, saken6009

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..
ณ.อยุธยา
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๓๖๔๔

๗ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๑๔ นาที

"รักแม่มากครับ"

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๕๕๙
  รับขอบคุณ: ๕๘๐๙

"ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"

จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา

ระดับความสามารถ: ๓๐
ประสบการณ์: ๑๓%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: ๐๖ ก.ย. ๕๒, ๑๔:๐๕:๒๖ »

สงสัยไปคราวหลังต้องเดินอ้อมแล้วมั้ง อิอิ ขอบคุนหลวงพี่เก่งที่มาเล่าให้ฟังนะครับ :114:
๑๕ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ~เสน่ห์กวาง~, salawit_sangsanit, umpawan, PAE, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ราหู, derbyrock, อุณาโลม, ผู้หญิงธรรมดา, Lizm Club, TTTUTTT, Ronaldo 2007, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, saken6009

รุท หมัดหนักครับ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๓๒๘

๑๕ วัน, ๑๒ ชั่วโมง ๕๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๐๔๘
  รับขอบคุณ: ๙๓๗๑

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

ระดับความสามารถ: ๓๙
ประสบการณ์: ๑๔%

bassudza501@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: ๐๖ ก.ย. ๕๒, ๑๔:๑๑:๑๐ »

น่ากลัวเหมือนกันครับสมัยผมไปนอนริมน้ำบนแพครับก็มีหมาหอนเหมือนกันลมพัดเย็นๆครับ
๑๓ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), salawit_sangsanit, PAE, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ราหู, derbyrock, อุณาโลม, ICELAND, ผู้หญิงธรรมดา, Lizm Club, TTTUTTT, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, saken6009

รักและศรัทธา
salawit_sangsanit
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๔๗๔

๑๐ วัน, ๑๑ ชั่วโมง ๘ นาที

กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๔๖
  รับขอบคุณ: ๑๖๑๐

จังหวัด: สมุทรปราการ

ระดับความสามารถ: ๑๓
ประสบการณ์: ๔๑%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๐๖ ก.ย. ๕๒, ๑๗:๐๔:๓๗ »

อ่านแล้วขนลุกเลยครับ..
กราบนมัสการหลวงพี่เก่ง
๑๓ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, PAE, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ราหู, derbyrock, อุณาโลม, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ผู้หญิงธรรมดา, Lizm Club, ~เสน่ห์กวาง~, TTTUTTT, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, saken6009

C:\Documents and Settings\user\Desktop\100_0014.JPG
gottkung
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๑๙๔

๓๓ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๕ นาที

จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี

ขอบคุณแล้ว: ๘๘๔๕
  รับขอบคุณ: ๑๗๐๐๙

"จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "

ระดับความสามารถ: ๕๒
ประสบการณ์: ๖%

« ตอบ #7 เมื่อ: ๐๖ ก.ย. ๕๒, ๑๙:๐๙:๑๑ »

กราบนมัสการหลวงพี่เก่งครับ
ผมเองตอนไปนอนที่วัด ก็เดินผ่านบริเวณเมรุนี้บ่อยๆ
ตอนเช้ามืดเสียด้วย เมื่อก่อนไม่คิดอะไร
แต่ตอนนี้ชักหวั่นๆ
๑๔ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: PAE, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ราหู, derbyrock, อุณาโลม, ICELAND, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ผู้หญิงธรรมดา, ~เสน่ห์กวาง~, Lizm Club, TTTUTTT, Ronaldo 2007, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, saken6009

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ
nok2009
ที่ปรึกษา
ลำดับสมาชิก: ๓๗๔๐

๓๑ วัน, ๒๒ ชั่วโมง ๕๗ นาที

-

ขอบคุณแล้ว: ๕๘๗๗
  รับขอบคุณ: ๑๗๑๒๘

แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง

ระดับความสามารถ: ๓๓
ประสบการณ์: ๒๔%

« ตอบ #8 เมื่อ: ๐๖ ก.ย. ๕๒, ๑๙:๑๘:๕๕ »

อ่านแล้วน่ากลัวจังครับ
       มีศพที่1 แล้วย่อมมีศพที่2 ตามมาครับ

๑๓ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ราหู, derbyrock, อุณาโลม, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ผู้หญิงธรรมดา, ~เสน่ห์กวาง~, Lizm Club, umpawan, Pujchong, TTTUTTT, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, saken6009

porpar
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๐๖๔

๑๓ วัน, ๔ ชั่วโมง ๒๖ นาที

......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........

ขอบคุณแล้ว: ๕๓๖๓
  รับขอบคุณ: ๓๔๙๙

ประสบการณ์: ๒%

« ตอบ #9 เมื่อ: ๐๖ ก.ย. ๕๒, ๑๙:๔๔:๒๑ »

อ่านแล้วน่ากลัวจังครับ ขนลุกหมดเลยครับผม
๑๑ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ราหู, อุณาโลม, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ผู้หญิงธรรมดา, cho presley, Lizm Club, ~เสน่ห์กวาง~, TTTUTTT, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, saken6009

~เสน่ห์ต้นน้ำ~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๘๗๘

๔๐ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๓๐ นาที

ลูกบางพระ

ขอบคุณแล้ว: ๓๗๓๖๕
  รับขอบคุณ: ๑๖๗๗๗

แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

ระดับความสามารถ: ๔๖
ประสบการณ์: ๓๔%

« ตอบ #10 เมื่อ: ๐๖ ก.ย. ๕๒, ๒๑:๔๐:๑๔ »

นมัสการหลวงพี่เก่งครับ ขนาดผมนอนค้างที่วัดช่วงตีระฆังตอนตี4หมาหอนกันเกลียวเลย ชั่วโมงนั้นอย่างหลอนเลยครับ........
๑๓ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ราหู, derbyrock, อุณาโลม, ICELAND, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ผู้หญิงธรรมดา, ~เสน่ห์กวาง~, porpar, Lizm Club, umpawan, TTTUTTT, Ronaldo 2007, saken6009

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๖ ก.ย. ๕๒, ๒๑:๔๑:๐๓ โดย @ต้นน้ำ@ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
derbyrock
คณะกรรมการ
ลำดับสมาชิก: ๓๘๖๘

๓๑ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๑๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๒๘๘๘
  รับขอบคุณ: ๑๖๘๓๒

สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......

ระดับความสามารถ: ๔๐
ประสบการณ์: ๖๔%

derbyrock@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: ๐๖ ก.ย. ๕๒, ๒๑:๕๔:๐๙ »

กราบนมัสการหลวงพี่เก่งครับ ผมอ่านแล้วผมไปวัดสายๆดีกว่าน่ะครับ
๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, อุณาโลม, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ผู้หญิงธรรมดา, cho presley, ~เสน่ห์กวาง~, Lizm Club, umpawan, TTTUTTT, saken6009

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา
นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๖

๑๙ วัน, ๔ ชั่วโมง ๑๔ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๓๕๕

***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***

ระดับความสามารถ: ๑๖
ประสบการณ์: ๘๖%

w_nai2525@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: ๐๖ ก.ย. ๕๒, ๒๓:๐๘:๔๔ »

..........พึ้งจะรู้น๊ะเนี้ย........
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อุณาโลม, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ผู้หญิงธรรมดา, cho presley, Lizm Club, umpawan, TTTUTTT, saken6009

*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...
ผู้ชนะสิบทิศ
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๑๒๓๕

๕ วัน, ๑๓ ชั่วโมง ๔๒ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๖๙
  รับขอบคุณ: ๑๗๗

วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร

จังหวัด: ตรัง

ระดับความสามารถ: ๑๑
ประสบการณ์: ๐%

jokekajee@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๒, ๐๑:๑๐:๒๓ »

น่ากลัวมากครับหลวงพี่ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อุณาโลม, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ผู้หญิงธรรมดา, Lizm Club, TTTUTTT, saken6009

ว.พิชัยรัตน์
ICELAND
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๒๘๙

๑๓ วัน, ๒๓ ชั่วโมง ๓๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๗๑๒
  รับขอบคุณ: ๒๑๘๒

ประเทศ: Iceland

ระดับความสามารถ: ๑๕
ประสบการณ์: ๙๔%

« ตอบ #14 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๒, ๐๒:๓๘:๕๒ »

กราบนมัสการหลวงพี่ครับ
ตอนแรกผมคิดว่าถ้าได้กลับไทย ผมจะไปนอนที่วัดซัก1อาทิตย์เพื่อสักยันต์ครับ
แต่ตอนนี้....ผมต้องขอคิดใหม่ก่อนครับ 07;คือว่าผมไม่อยากเจอ....อ่ะครับ 06;
๑๑ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อุณาโลม, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ผู้หญิงธรรมดา, cho presley, Lizm Club, umpawan, ราหู, TTTUTTT, Ronaldo 2007, saken6009

ชลาพุชะ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๑๘๔

๒๓ วัน, ๖ ชั่วโมง ๕๓ นาที

เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร

ขอบคุณแล้ว: ๑๖๘๗
  รับขอบคุณ: ๕๘๒๗

ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ

จังหวัด: แพร่

ระดับความสามารถ: ๓๑
ประสบการณ์: ๗๘%

« ตอบ #15 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๒, ๐๗:๓๐:๕๔ »

นมัสการครับ พระบวชใหม่กับผีในวัดเป็นของคู่กันครับ อาจมาเพราะหากมาให้พระที่มีพรรษาเยอะๆ พระรูปนั้นคงเฉย แล้ว คิด ปลงถึงการเกิดแก่เจ็บตาย และสวดแผ่เมตตาอคทิศส่วนกุศลให้ แต่หากมาหาพระใหม่ เพื่อเป็นการทดสอบจิต 17;แต่พระเก่งถ่ายรูปออกมาได้น่ากลัวมากๆเลยนะครับ ได้มุมได้อารมณ์มากๆ ไปวัดแต่ล่ะครั้งไม่มีถาพแบบนี้เลย ไปครั้งนี้ ตื่นกลางดึกมาฉี่คนเดียวต้องรีบลุกรีบนอนแล้วครับ  26;
๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ผู้หญิงธรรมดา, cho presley, porpar, Lizm Club, umpawan, TTTUTTT, Ronaldo 2007, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, saken6009

tuytan
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๐๒๐

๒ วัน, ๓ ชั่วโมง ๒๒ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๓๙๕

ระดับความสามารถ: ๑๐
ประสบการณ์: ๑๙%

« ตอบ #16 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๒, ๐๙:๒๖:๐๗ »

ขอบคุณกับข่าวสารมากๆครับหลวงพี่
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ผู้หญิงธรรมดา, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), Lizm Club, TTTUTTT, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, saken6009

ผู้หญิงธรรมดา
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๔๙๒๔

๑๗ ชั่วโมง ๒๘ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๗๖๓
  รับขอบคุณ: ๑๗๐

ระดับความสามารถ: ๕
ประสบการณ์: ๑๘%

« ตอบ #17 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๒, ๐๙:๓๕:๑๔ »

น่ากลัวมากค่ะ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), Lizm Club, umpawan, ~เสน่ห์กวาง~, ICELAND, TTTUTTT, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, saken6009

job@love
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๓๔๘๙

๑๗ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๓๐ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๓๒๕๑
  รับขอบคุณ: ๕๘๑๑

ระดับความสามารถ: ๒๒
ประสบการณ์: ๘๘%

« ตอบ #18 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๒, ๑๐:๐๒:๒๓ »

เคยได้ยินเค้าว่ากันว่านอนข้างบนกุฏิแล้วเจอไอ้เข้

หลวงพี่เก่งจำวัด ด้านบนกุฏิมีเจอ ไอ้เข้เปล่าครับ

39; 
๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: cho presley, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), Lizm Club, umpawan, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ราหู, TTTUTTT, Ronaldo 2007, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, saken6009

"สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"
cho presley
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๑๑๙

๓๙ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๒๘ นาที

------> I'm Cho Paul Smith. โอ้ดวงนุชสุดสายสวาทจิต สวาทเจ้าหรือจะคิดอางขนาง สวาทน้องอย่าหมองเลยน้องนาง สวาทโน้นหรือจะร้างสวาทนุช สวาทไหนหรือจะเปรียบสวาทมิ่ง สวาทแม่นี้ยิ่งเป็นที่สุด พี่หวังเสกเป็นเอกอนงค์นุช อนงค์ไหนมิได้สุดสวาทเรียม...Cho.

ขอบคุณแล้ว: ๔๖๖๑
  รับขอบคุณ: ๗๗๘๖

สุดท้ายก็กาหลง!

ระดับความสามารถ: ๓๖
ประสบการณ์: ๘๑%

cho.khalong@hotmail.com เมืองเสน่ห์กาหลง มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
« ตอบ #19 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๒, ๑๐:๒๑:๑๐ »

พี่น้องโชคดี...ได้พระเก่งเสมือน internal communications wat bangpra network...ถือว่าเป็นการบอกเล่าเก้าสิบให้คนนอกได้รับรู้เรื่องอินไซด์มากขึ้น...

อ่า.....ไปวัดบางพระอย่าไปอยู่ดึกนัก.. ก่อนตะวันตกคงต้องกลับแล้วมังคะ...

ประตูเมรุเปิดเอง.. อะจึยส์. .ลมจะพัดเป็นเวลาขนาดนั้นเชียวเหรอ.. อะจึยส์..
หมาหอนเมื่อระฆังดังขึ้น.. อันนี้เป็นไปได้สองแนว เพราะธรรมชาติของหมาได้ยินเสียงอะไรก้องกังวาลปวดประสาทหูแบบนี้มันอาจทำให้ต้องเห่าหอนร้องโหยหวน และเพื่อนหมาก็เห่าหอนตามกันเป็นสายด้วยความสามัคคี ส่วนอีกแนว.. ก็ผออีผีน่านแหละ!
วัดบางพระเจอดีมาเยอะ.. ผีดิ่งหัวลงมากันอย่างสนุกสนานจากเมรุเผาศพวัดบางพระเหรอ.. อะจึยส์.. 

เอ๊ะ.. นี่มันหมวดใหม่ของกระดานสนทนาวัดบางพระนี่หน่า... หมวดนอกเหนือเหตุผล!.. ดังนั้นไม่ต้องไปหาเหตุ ที่มาตามผลให้เสียเวลา... ปักธง! cho presley

๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), porpar, Lizm Club, umpawan, ICELAND, TTTUTTT, Ronaldo 2007, Pujchong, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, saken6009

cho presley       
ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)
...
ลำดับสมาชิก: ๑๗๖๘

๙๔ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๕๙ นาที

*โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).

ขอบคุณแล้ว: ๒๗๙๖๘
  รับขอบคุณ: ๒๑๗๐๕

ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?

ระดับความสามารถ: ๖๕
ประสบการณ์: ๓๗%
พลังชีวิต: ๐.๘%

vee.cys
« ตอบ #20 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๒, ๑๐:๔๗:๒๒ »

นมัสการครับ พระบวชใหม่กับผีในวัดเป็นของคู่กันครับ อาจมาเพราะหากมาให้พระที่มีพรรษาเยอะๆ พระรูปนั้นคงเฉย แล้ว คิด ปลงถึงการเกิดแก่เจ็บตาย และสวดแผ่เมตตาอคทิศส่วนกุศลให้ แต่หากมาหาพระใหม่ เพื่อเป็นการทดสอบจิต 17;แต่พระเก่งถ่ายรูปออกมาได้น่ากลัวมากๆเลยนะครับ ได้มุมได้อารมณ์มากๆ ไปวัดแต่ล่ะครั้งไม่มีถาพแบบนี้เลย ไปครั้งนี้ ตื่นกลางดึกมาฉี่คนเดียวต้องรีบลุกรีบนอนแล้วครับ  26;

ครับ ปกติโยมชลาพุชะมานอนที่กุฏิชายน้ำใช่หรือเปล่าครับ ถ้าอย่างนั้นตอนต่อไปขอนำเสนอเรื่องราวของกุฏิชายน้ำละกันนะครับ โปรดติดตามตอนต่อไป  

เคยได้ยินเค้าว่ากันว่านอนข้างบนกุฏิแล้วเจอไอ้เข้

หลวงพี่เก่งจำวัด ด้านบนกุฏิมีเจอ ไอ้เข้เปล่าครับ

39; 

มีครับทั้งตัวใหญ่ตัวเล็ก เป็นจระเข้ที่สตาฟไว้นะครับ ลองไปดูได้ครับ
๑๒ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์กวาง~, porpar, job@love, Lizm Club, umpawan, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ราหู, Pujchong, ICELAND, TTTUTTT, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, saken6009

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๗ ก.ย. ๕๒, ๑๑:๑๒:๔๘ โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
berth1999
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๒๓๓

๕๗ วัน, ๘ ชั่วโมง ๑๐ นาที

แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง

ขอบคุณแล้ว: ๖๐๔๗
  รับขอบคุณ: ๒๑๙๑

เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง

ระดับความสามารถ: ๒๘
ประสบการณ์: ๘๖%
พลังชีวิต: ๐.๕%

« ตอบ #21 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๒, ๑๑:๒๑:๓๕ »

เดิมอ้อมได้จะไม่เฉียดไปใกล้ๆเลยจ้า......ขอบอก
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), Lizm Club, umpawan, TTTUTTT, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, saken6009

tonfaiss
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๕๒๕

๔ วัน, ๒๒ ชั่วโมง ๑๔ นาที

ไม่คบคนพาล คบบัณฑิต บูชาผู้ที่ควรบูชา ถือว่าเป็นมงคลที่สูงสุด

ขอบคุณแล้ว: ๖๔๑
  รับขอบคุณ: ๔๑๕

สิ่งที่ควรประจักษ์แจ้งเราได้ประจักษ์แจ้งแล้วแค่ไหน

ระดับความสามารถ: ๘
ประสบการณ์: ๓๑%

897840711
« ตอบ #22 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๒, ๑๑:๕๑:๔๙ »

..นมัสการ ครับ..หลวงพี่
ขอบคุณมากครับที่เล่าให้ฟัง
กระผมชอบมากครับ
มีเรื่องอื่น รบกวนหลวงพี่ เล่าให้ฟังอีกนะครับ
ขอบพระคุณมากครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), Lizm Club, umpawan, TTTUTTT, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, saken6009

...เด็กน้อยที่กำลังเติบใหญ่
เหมือนดอกไม้ที่กำลังจะเบ่งบาน
ถ้าสิ่งที่ปลูกฝังให้เขาเป็นความดี
เขาคงจะเติบใหญ่เป็นคนดี...
โยคี
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๒๗๕

๒๙ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๓๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๒๐๒
  รับขอบคุณ: ๕๐๔๐

เมตตาธรรมค้ำจุนโลก

ประสบการณ์: ๖๙%
พลังชีวิต: ๑๒.๓%

100001623289457
« ตอบ #23 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๒, ๑๒:๐๕:๑๑ »

เสียงระฆัง เป็นเสียงอัลต้าร์โซนิค มีความถี่สูง หูของมนุษย์สามารถรับฟังได้ไม่ถึงคลื่น
ส่วนสุนัข(หมาน้อยธรรมดา) สามารถรับคลื่นสันญาณได้ จึงเกิดอาการสั่นประสาท
ต้องร้องโหยหวน หอนรับกันเป็นทอดๆ เป็นธรรมดา
ลักษณะเช่นนี้ เกิดขึ้นทุกวัดที่มีสุนัข ทุกวัด
แต่ถ้าไม่ได้ตีระฆัง แล้วเห่า หอน ซิน่าคิด
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), Lizm Club, umpawan, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ราหู, TTTUTTT, ผู้หญิงธรรมดา, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, saken6009

อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม
tom2007
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๘๔๖

๙ วัน, ๑๖ ชั่วโมง ๔๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๗๖๐
  รับขอบคุณ: ๒๐๗๑

ออแอ อออา เมตตา พุทโธ

ระดับความสามารถ: ๑๗
ประสบการณ์: ๔๗%

autotom2007@hotmail.com
« ตอบ #24 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๒, ๑๒:๐๘:๔๙ »

กราบนมัสการหลวงครับ
อ่านแล้วน่ากลัวจังครับ
ขนลุกเลยครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), Lizm Club, cho presley, umpawan, TTTUTTT, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, saken6009

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
*Tato*
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๕๓๐

๒ วัน, ๙ ชั่วโมง ๓๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๕๗
  รับขอบคุณ: ๒๒๑

* บุญนั้นจะนำมาซึ่งความสุขใจ *

ระดับความสามารถ: ๗
ประสบการณ์: ๒๖%

« ตอบ #25 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๒, ๑๘:๑๓:๐๗ »

กราบนมัสการหลวงพี่เก่งค่ะ

ได้อ่านแล้วกลัวเลยค่ะ   ยิ่งภาพเป็นขาวดำ  ไม่กล้าดูภาพเลย
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: cho presley, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), TTTUTTT, saken6009

มิตรแท้จะทำดีโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆจากคุณเลย
oOkongkehaOo
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๕๘๐๘

๑๘ ชั่วโมง ๗ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๘๒
  รับขอบคุณ: ๑๓๘

ระดับความสามารถ: ๖
ประสบการณ์: ๕%

« ตอบ #26 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๒, ๑๘:๓๘:๓๒ »

โอ้ยหลอนครับผม
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), TTTUTTT, saken6009

การเล่นดนตรีนั้นต้องใช้จิตใจไม่ใช่เล่นตามกระแส เพราะถ้ามันไม่ออกมาจากจิตใจ คนฟังก็คงไม่คิดว่ามันเพราะ

คุนลองเล่นกีตาร์ในห้องน้ำดูสิ แล้วคุนจะได้ซาวไหม่ในบ้านคุน 555+
prathomsak
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๓๒๖๙

๖ วัน, ๑๗ ชั่วโมง ๑๓ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๒๙๘
  รับขอบคุณ: ๑๙๑๔

โอม หนุมานะ

ระดับความสามารถ: ๒๐
ประสบการณ์: ๔๕%
พลังชีวิต: ๐.๒%

prathomsak-pong@hotmail.com
« ตอบ #27 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๒, ๒๑:๐๒:๓๘ »

กราบ นมัสการ หลวงพี่เก่งครับ ขนลุกนะครับ แต่ผมว่าพวกเรา สักยันต์เต็มตัว เค้าคงไม่กล้วทำอะไรเราหลอกครับ อย่างมากอาจจะมาขอส่วนบุญก็ได้นะครับ ที่สำคัญเราเป็ยศิษย์หลวงพ่อเปิ่น ผมว่าหลวงพ่อท่าน คงคุ้มครองลูกศิษย์ครับ(ผมไม่ค่อยกลัวมาก แต่ก็ไม่อยากเจอ กลัว ทำใจ รับไม่ทัน ครับ)
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), TTTUTTT, ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน, saken6009

เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล
~เสน่ห์ack01~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๒๓

๕๙ วัน, ๒๓ ชั่วโมง ๒๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๐๕๘
  รับขอบคุณ: ๓๐๘๓๗

" ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

จังหวัด: นนทบุรี

ระดับความสามารถ: ๕๙
ประสบการณ์: ๔๘%

« ตอบ #28 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๒, ๒๒:๓๙:๒๔ »

นมัสการขอบคุณหลวงพี่เก่งครับ ที่นำเรื่องราวแปลกๆในวัดบางพระมาให้ได้อ่านกัน...

...น่ากลัวดีพิลึกเลย ....
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ราหู, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~เสน่ห์กวาง~, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), TTTUTTT, saken6009

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 
seaghost
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๔๘๖

๑๒ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๔๘ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๐๓
  รับขอบคุณ: ๓๑๙๘

ระดับความสามารถ: ๒๔
ประสบการณ์: ๓%

« ตอบ #29 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๒, ๒๓:๔๖:๓๗ »

กราบนมัสการหลวงพี่
อ่านเนื้อเรื่องประกอบภาพ โดยเฉพาะภาพขาวดำด้วยเเล้ว
เสียวสันหลังหวิวๆ ขนลุกขนพอง ยังไงชอบกล
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), TTTUTTT, saken6009

Seaghost
TTTUTTT
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๒๖๗

๑๐ วัน, ๔ ชั่วโมง ๒๖ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๙๐๕
  รับขอบคุณ: ๒๕๔๔

สร้างสรรค์แต่สิ่งดี

ระดับความสามารถ: ๒๓
ประสบการณ์: ๔๕%

« ตอบ #30 เมื่อ: ๑๒ ก.ย. ๕๒, ๑๖:๓๕:๕๐ »

หลวงพี่ครับ...

ปกติไปวัดทีไร กลับดึกๆเป็นประจำครับ...

คราวหน้าคงต้อง มองให้รอบทิศแล้วล่ะครับ...

เสียวๆครับ อิอิอิ ขอบคุณครับ"หลวงพี่เก่ง"...
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), saken6009

narupon
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๕๘๗๘

๓ ชั่วโมง ๑๓ นาที

**

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๒๒

ระดับความสามารถ: ๒
ประสบการณ์: ๑๓%

« ตอบ #31 เมื่อ: ๑๒ ก.ย. ๕๒, ๑๗:๐๙:๑๖ »

ผมไปสักที่วัดมาได้ ประมาณ 2 เดือน...เดินดูไปทั่ววัดเหมือนกัน ไม่เคยสังเกตุอะไรเลย...ได้อ่านเรื่องราวนี้ ชวนหลอนดีครับ...
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), saken6009

kenichiollo69
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๕๙๑๒

๒ ชั่วโมง ๒๙ นาที

**

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๕

ระดับความสามารถ: ๒
ประสบการณ์: ๒๕%

« ตอบ #32 เมื่อ: ๑๖ ก.ย. ๕๒, ๒๑:๒๗:๔๐ »

สยองครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ผู้หญิงธรรมดา, saken6009

กันภัย๔๔
พุงโต
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๑๒๑

๒ วัน, ๖ ชั่วโมง ๒๗ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๒๒
  รับขอบคุณ: ๖๙๓

ระดับความสามารถ: ๙
ประสบการณ์: ๒๘%

« ตอบ #33 เมื่อ: ๑๒ พ.ย. ๕๒, ๑๔:๕๐:๕๖ »

กราบนมัสการ หลวงพี่เก่งครับ  เล่าสะเห็นภาพเลย ยิ่งรูปที่ถ่ายมา 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), saken6009

ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ
f_dukdik
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๖๕๔๖

๑ ชั่วโมง ๓๑ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๘
  รับขอบคุณ: ๔๒

ไม่มีคำว่าอดตาย ในหมู่คนขยัน

จังหวัด: นนทบุรี

ระดับความสามารถ: ๓
ประสบการณ์: ๐%

« ตอบ #34 เมื่อ: ๑๒ พ.ย. ๕๒, ๑๗:๐๖:๐๗ »

น่ากลัวมากๆคะขอบคุณคะ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), saken6009

SIC
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๔๖

๙ วัน, ๑๑ ชั่วโมง ๒๖ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๓๑๗
  รับขอบคุณ: ๓๒๗๙

ระดับความสามารถ: ๒๔
ประสบการณ์: ๙๕%

diasberm@hotmail.com
« ตอบ #35 เมื่อ: ๑๒ พ.ย. ๕๒, ๑๘:๑๒:๒๓ »

อ่านแล้วสยองไงก็ไม่รู้

หมาหอน ถ้าผมอยู่ข้างนอกที่ไม่ใช่วัดแต่เป็นที่บ้านๆ ที่ๆ คุ้นเคยไม่กลัวเท่าไร
แต่ในวัดนี้ 

SlanOon
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๖๓๒๖

๑ วัน, ๑ ชั่วโมง ๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๕๒
  รับขอบคุณ: ๕๒๒

ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไป ถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง

ประสบการณ์: ๕๔%

« ตอบ #36 เมื่อ: ๑๓ พ.ย. ๕๒, ๐๐:๕๖:๑๓ »

ดีนะครับที่ผมเคยไปแต่ตอนกลางวันแค่บรรยากาศมืดๆก็จิตนาการไปไหนต่อไหนแล้วครับ

Alowhaaa
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๖๕๕๑

๒๐ ชั่วโมง ๒๒ นาที

อัศวินม้าไม้

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๒๑๒

อัศวินม้าไม้

จังหวัด: พะเยา

ระดับความสามารถ: ๕
ประสบการณ์: ๒๔%

kingdom076@hotmail.com
« ตอบ #37 เมื่อ: ๑๓ พ.ย. ๕๒, ๑๒:๑๘:๑๖ »

อ่านแล้วขนลุกครับท่าน

ทำดีได้ดีมี่ที่ไหน ทำช่วได้ดีมีถมไป ทำชัวได้ดี ทำๆไม
จงทำดีต่อไป สกวันคงต้องได้ดี
ทำดี ไม่ต้องอายใคร
AoF_zA
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๖๓๓๔

๕ วัน, ๑๓ ชั่วโมง ๓๔ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๓๔๔
  รับขอบคุณ: ๖๒๐

เ ม ต ต า เ ป็ น ธ ร ร ม อั น ป ร ะ เ ส ริ ฐ์

ระดับความสามารถ: ๙
ประสบการณ์: ๔๑%

off_1928@hotmail.com
« ตอบ #38 เมื่อ: ๑๓ พ.ย. ๕๒, ๑๒:๒๑:๔๒ »

อ่านจบแล้ว หลอนไปเลย

น่ากลัวมากมายเลยครับ

bamisak
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๔๘๙๗

๖ วัน, ๑๑ ชั่วโมง ๒๑ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๒๐๑๖
  รับขอบคุณ: ๔๔๕

จังหวัด: นครราชสีมา
ประเทศ: Iceland

ประสบการณ์: ๑๒%

« ตอบ #39 เมื่อ: ๑๔ พ.ย. ๕๒, ๐๙:๒๗:๔๕ »

กราบนมัสการหลวงพี่ครับ
ตอนแรกผมคิดว่าถ้าได้กลับไทย ผมจะไปนอนที่วัดซัก1อาทิตย์เพื่อสักยันต์ครับ
แต่ตอนนี้....ผมต้องขอคิดใหม่ก่อนครับ 07;คือว่าผมไม่อยากเจอ....อ่ะครับ 06;

555555555555 พี่ไก่อยากได้ของดีก็ต้องเจอ........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๔ พ.ย. ๕๒, ๐๙:๒๘:๕๘ โดย bamisak » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tuxky
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๖๓๔

๑๒ วัน, ๑๒ ชั่วโมง ๗ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๔๗๕๓
  รับขอบคุณ: ๗๗๕๔

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ระดับความสามารถ: ๒๗
ประสบการณ์: ๓๔%

« ตอบ #40 เมื่อ: ๑๔ พ.ย. ๕๒, ๑๐:๔๔:๒๗ »

ก็ว่ากันไปครับแล้วแต่ความเชื่อของแต่ละบุคคล อ่านแล้วรู้สึกหลอนๆดี

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์