๐๑ ต.ค. ๕๗, ๐๔:๕๑:๔๔ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพในอดีต ช้างป่ากับพระธุดงค์  (อ่าน ๗๗๒๘ ครั้ง)
อชิตะ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๐๗

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๒๗ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๒ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๑๒๓๓๕
  รับขอบคุณ: ๑๔๑๕๑

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๔๖
ประสบการณ์: ๑๘%
พลังชีวิต: ๐.๒%

aston_25@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: ๐๘ ก.ย. ๕๒, ๑๙:๕๕:๔๖ »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=kTgzp_VLSak" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=kTgzp_VLSak</a>
ช้างป่า ไม่ใช่จะน่ารักหรือเชื่องแบบที่คิดกันนะครับ

ช้างป่าเป็นสัตว์หวงถิ่น ไม่ชอบผู้รุกรานหรือแขกแปลกหน้าเข้ามาในถิ่นที่หากินเท่าไรนัก

ผิดกับเสือ ซึ่งเป็นสัตว์สันโดษและทิ้งถิ่น

หากมันพบว่ามีสัตว์แปลกปลอมรุกล้ำถิ่นมันแล้ว เสือพร้อมจะทิ้งป่าเข้าสู่ป่าลึุกทันทีโดยไม่ลังเล

สำหรับช้างป่าแล้ว นักท่องไพรคงทราบกันดีกว่า อย่าได้ประจันหน้ากันเป็นดีที่สุด  โดยเฉพาะแม่แปรก ผู้คุมโขลง

ลักษณะนามของช้างป่า เรียกเป็นตัว ในขณะที่่ช้างบ้านเรียกเป็น เชือก

ตัวอย่างอันตรายของช้างป่า เกิดขึ้นเมื่อหลายปีก่อน

เมื่อพระธุดงค์พร้อมลูกศิษย์เดินป่าไปเผชิญหน้ากับเจ้างางอน

แต่ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ การถ่ายรูปและแสงแฟลช ทำให้เจ้างางอนตกใจและตรงเข้าทำร้ายพระธุดงค์ถึงมรณภาพ

และัเล่นงานลูกศิษย์จนเสียชีวิตเช่นกัน  

ซึ่งเรื่องราวที่เกิดขึ้นทางเจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่า สัณนิฐานตามภาพที่ปรากฏในกล้องถ่ายรูปที่ตกอยู่ ในที่เกิดเหตุ

อย่าทำให้ช้างป่าตกใจดีที่สุดครับ  ถ้าต้องเดินป่า
๒๔ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ราหู, umpawan, gottkung, #DeKdOy#, ณ.อยุธยา, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, เฟืองทอง, seaghost, kaitak, อุณาโลม, rpca65, tum72, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ฉัพพัณรังษี, ~เสน่ห์ack01~, ตามพรลิงค์, yout, ~เสน่ห์โจรสลัด~, คนรักษ์พระ, Pujchong, ~KittY~, saken6009

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๘ ก.ย. ๕๒, ๒๐:๐๐:๑๗ โดย อชิตะ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

umpawan
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๖๕๓

๔๖ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๘๓๕๘
  รับขอบคุณ: ๑๘๓๕๑

ศิษย์วัดบางพระ

ระดับความสามารถ: ๔๕
ประสบการณ์: ๔๗%
พลังชีวิต: ๐.๗%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๐๘ ก.ย. ๕๒, ๒๐:๐๓:๒๖ »

ขอบคุณฯพี่อชิตะครับ

ช้างเป็นสัตว์มีทั้งข้อดีและข้อเสียครับ

วันไหนไปเขาใหญ่ต้องระวังบ้างแล้วครับ..
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อชิตะ, ณ.อยุธยา, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, อุณาโลม

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
gottkung
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๑๙๔

๓๓ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๕ นาที

จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี

ขอบคุณแล้ว: ๘๘๔๕
  รับขอบคุณ: ๑๗๐๐๖

"จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "

ระดับความสามารถ: ๕๒
ประสบการณ์: ๖%
พลังชีวิต: ๐.๑%

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: ๐๘ ก.ย. ๕๒, ๒๐:๑๒:๔๘ »

ครับช้างป่านี่แค่ตัวเดียวก็น่ากลัวแล้ว ถ้าลองได้อยู่รวมเป็นฝูง
ยิ่งอันตรายมาก ผมติดนิยายเพชรพระอุมามากๆ ได้อ่านเรือ่งที่พี่เมฆ
นำมาบอกกล่าว แล้วนึกถึงตอนพี่กลุ่มของพระเอกรพินทร์ ตกอยู่ในวงล้อมของโขลงช้างขึ้นมาทันทีเลยครับ

พระธุดงค์บางรูปที่ท่านมรณะภาพในป่า ระหว่างธุดงค์ก็มีจำนวนไม่น้อยที่มรณะภาพเพราะช้างป่า
ยกเว้นหลวงพ่อจรัญ แห่งวัดอัมพวัน ที่ท่านได้รับการถ่ายทอดวิชาคชศาสตร์ จากหลวงปู่เดิม แห่งวัดหนองโพธิ์
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อชิตะ, ราหู, ณ.อยุธยา, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, อุณาโลม, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), Pujchong, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ
۞เณรน้อยเส้าหลิน۞
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๔๐๗

๑๖ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๔๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๔๐๔๖
  รับขอบคุณ: ๖๖๙๒

ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป

ระดับความสามารถ: ๓๒
ประสบการณ์: ๑๒%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๐๘ ก.ย. ๕๒, ๒๑:๒๒:๐๙ »

ตอนสมัยที่ป่ายังเป็นป่าเปิด  พ่อของผมมักนิยมเข้าป่าใหญ่กับเพื่อนๆเป็นประจำ  ไปแต่ละครั้งก็ไม่ต่ำกว่าครึ่งเดือน  วันหนึ่งก่อนพลบค่ำจึงไปหาฟืนมาก่อไฟ  ไปเห็นกองไม้ถูกวางไว้สูงกว่าคนเรา พ่อและบรรดาเพื่อนก็พากันงงว่าทำไมในป่าลึก ถึงได้มีกองไว้ถูกจัดวางไว้เป็นกองได้  พอเข้าไปใกล้ๆจึงทราบว่า บริเวณนั้นเป็นที่ช้างตัวเมียกำลังจะคลอดลูก  พอช้างมันเห็นกลุ่มของพ่อ   มันก็เอางวงจับท่อนไม้  ปาเข้ามาหาทันที   พ่อผมจึงเข้าใจว่า นี่คือการป้องกันตัวอันชาญฉลาดอีกรูปแบบหนึ่งของช้างครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อชิตะ, อุณาโลม, umpawan, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), Pig_Never_Die, Pujchong, gottkung, saken6009

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา
tum72
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๘๓๙

๒๙ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๕๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๒๒๘
  รับขอบคุณ: ๗๘๗๖

ณ ตลาดพลู

ระดับความสามารถ: ๓๘
ประสบการณ์: ๕๓%
พลังชีวิต: ๔.๘%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๐๙ ก.ย. ๕๒, ๐๗:๔๗:๒๒ »

สัตว์โลกและมนุษย์อยู่ร่วมกันได้ แต่ไม่ควรไปเก้าก่ายซึ่งกันและกัน ไม่บุกรุกพื้นที่ของกันและกัน เพื่อให้ธรรมชาติเป็นธรรมชาติต่อไปครับ เราก็ได้ศึกษาธรรมชาติของเขาและความสง่างาม
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อชิตะ, saken6009

โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา
~เสน่ห์ack01~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๒๓

๕๙ วัน, ๒๒ ชั่วโมง ๔๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๐๔๕
  รับขอบคุณ: ๓๐๘๒๒

" ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

จังหวัด: นนทบุรี

ระดับความสามารถ: ๕๙
ประสบการณ์: ๔๘%
พลังชีวิต: ๐.๗%

« ตอบ #5 เมื่อ: ๐๙ ก.ย. ๕๒, ๑๔:๑๐:๕๒ »

ขอบคุณท่านอชิตะมากครับ ที่นำภาพช้างป่า และคลิปช้างป่า เขาใหญ่มาให้ชมครับ

...น่ากลัวจริงๆครับ สื่อสารกันเข้าใจยาก 11;...
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อชิตะ

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 
~เสน่ห์โจรสลัด~
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๒๘

๓๒ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๒๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๖๑๖
  รับขอบคุณ: ๒๔๐๙๑

" ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

จังหวัด: นนทบุรี
ประเทศ: Jamaica

ระดับความสามารถ: ๗๒
ประสบการณ์: ๔๙%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๐๙ ก.ย. ๕๒, ๒๑:๔๒:๒๒ »

ช้างป่าน่ารัก แต่ก็ถือเป็นสัตว์ที่อันตรายมากเช่นกัน ขนาดสิงโตเจ้าป่ายังไม่กล้ากับช้างเลย คิดดูสิ เอ้อ ... 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อชิตะ

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์