ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามพี่ๆๆ เรื่องพระผงชำรุดเสียหาย แตกหัก  (อ่าน 4246 ครั้ง)

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
พอดีได้พระผงของหลวงพ่อมานะครับ กำลังจะเปรียบเทียบ

กับในหนังสือหลวงพ่อ ดันทำหลุดมือนะครับ แตกครี่งเลย

ตกใจมาก มีวิธีแก้ไข หรือทำให้เกือบเหมือนเดิม ทำไงดีนะครับ

แนะนำทีนะครับ   :054:   :075: :067: :070: :070:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
รอฟังคำแนะนำจากท่านผู้รู้นะครับ ส่วนตัวผมส่งช่างซ่อม ทำเองไม่เนียนนะครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ส่งให้เบริด ซ่อมได้ :006:

ออฟไลน์ ขุนกระบี่

• ฉัฏฐะ
  • *
พระแตกละเอียดหรือเปล่าครับ  ถ้าไม่ถึงกับละเอียดเป็นผงเล็กก็น่าจะใช้กาวลาเท็กติดได้ครับ   จากประสบการณ์ของผมครับ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ส่งให้เบริด ซ่อมได้ :006:

ขอบคุนนะครับพี่สายัณ

พระแตกละเอียดหรือเปล่าครับ  ถ้าไม่ถึงกับละเอียดเป็นผงเล็กก็น่าจะใช้กาวลาเท็กติดได้ครับ   จากประสบการณ์ของผมครับ

มันแยกออกเป็น2ชิ้นนะครับ ไม่ละเอียด ใช้กาวลาเท็กติดได้เลอครับ
จะลองทำดูนะครับ :015:

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ใช้กาวลาเท๊กหรือกาวน้ำชนิดใสก็จะดีครับ  :016:

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
เยี่ยมครับสำหรับข้อมูลทุกท่าน
ของผมก็เคยหักครับ :070: เมื่อก่อน ก็พอพระหักปุ้บก็นิมนใว้วัด เดี๋ยวนี้เก็บหมดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ย. 2552, 10:27:27 โดย ยอดรัก..บางแค »

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
พลิกวิกฤให้เป็นโอกาส  อานุสงค์ของการซ่อมพระ จะทำให้ชาติหน้าเกิดมาสวย หล่อครับ ความเชื่อในสมัยโบราณที่พระแตกหักแล้วเอาไปวัดนั้น ผิด ครับ ผิด

เราก็ซ่อมแซมเองก็ได้ครับหรือให้คนที่เขาซ่อมได้ซ่อมให้ครับ  แถมได้บุญด้วยที่เป็นคนนำพาพระไปซ่อม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ย. 2552, 10:32:33 โดย พุงโต »
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ขออนุญาติหลวงพี่เวปนะครับ(บอกสถานที่ซ่อมพระ)

พระผงถ้าอยากจะซ่อมให้เหมือนหรือใกล้เคียงจนมองไม่เห็นลอยแตกลอยหักลองไปที่พันทิพย์งามวงษ์วานเลยครับ ร้านซ่อมอยู่ที่ศูนย์พระถามใครดูเขาก็รู้จักครับ ซ่อมได้ดีมากครับแทบจะไม่เห็นลอยที่เกิดขึ้นเลย แต่ละองค์ที่จะซ่อมต้องนำพระไปเช็คราคาก่อนได้ครับ เขาจะประเมิณราคาค่าซ่อมได้เลย แต่ราคาก็ไม่ถูกนะครับขึ้นอยู่กับองค์พระด้วย ลองดูนะครับ ถ้าอยากจะซ่อมให้องค์พระเหมือนเดิมก็ลองไตร่ตรองดูครับ แต่พุทธคุณเหมือนเดิมซ่อมหรือไม่นะครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน