ผู้เขียน หัวข้อ: ความหมายของยันต์  (อ่าน 15162 ครั้ง)

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ความหมายของยันต์
« เมื่อ: 09 ก.ย. 2552, 07:08:26 »

ยันต์ชูชก
ชายแก่ที่แบกถุงเงินบนบ่า ชื่อเขาคือชูชก เริ่มแรกเขาเป็นขอทาน ต่อมาเขากลายเป็นเศรษฐี ลายสักนี้ดีต่อการค้าและทุกท่านที่ต้องการความร่ำรวย

ยันต์หนุมานทรงฤทธิ์ (ลิงขาวผู้วิเศษ)
ในเรื่องรามเกียรติ์ของอินเดีย หนุมานมีความเป็นอมตะ(ไม่ตาย) ต่อสู้เก่งมาก และโชคดีเรื่องความรัก หากท่านต้องการประสบความสำเร็จในชีวิต การป้องกันศาสตราวุธ และโชคดีสุดๆ ในด้านความรัก คุณควรเลือกลายสักนี้!

ยันต์เก้ายอด (ยันต์นวหรคุณ)
ยันต์นี้ถือว่าเป็นยันต์หลักและอาจถือเป็นลายสักลายแรกของผู้มาสักใหม่ ความหมายของยันต์หมายถึงคุณวิเศษของพระพุทธเจ้าทั้ง 9 ประการ ซึ่งแสดงให้เห็นในรูปของยอดแหลมทั้ง 9 ยอด ลายสักยันต์นี้ดีในการป้องกันศาสตราวุธทั้งหลาย

ยันตร์ราหูอมจันทร์
ปรากฏการธรรมชาติที่มีเงาบนดวงจันทร์เราเรียกว่า ราหูอมจันทร์ เราเชื่อว่าราหูคือเจ้าแห่งยักษ์และเป็นผู้ปกครองเหล่าปีศาจ ลายสักนี้จะช่วยหนุนดวงชะตาโดยเปลี่ยนเรื่องร้ายให้กลายเป็นดี และต่อต้านสิ่งเลวร้ายต่างๆ

มัจฉานุ
มัจฉานุ คือบุตรที่เกิดจากหนุมานและนางสุวรรณมัจฉา (นางเงือก) ลายสักนี้คล้ายคลึงกับหนุมาน แต่คุณจะสังเกตได้ว่ามีหางเหมือนนางเงือก ลายสักนี้ดีสำหรับผู้มีอาชีพทางทะเลและคุณสมบัติอื่นๆเหมือนกับหนุมาน

พระคเนศ ( พระพิฆเนศวร์)
พระพิฆเนศวร์ คือเทพเจ้าแห่งความมั่งคั่งและความสำเร็จ ท่านสามารถจำได้ง่ายจากศีรษะท่านที่เป็นรูปช้างและตัวเป็นเทวดา พระพิฆเนศวร์เป็นเทพผู้ฉลาดที่สุดและท่านสามารถอวยพรท่านให้ผ่านพ้นอุปสรรคต่างๆ ลายสักนี้ดีสำหรับผู้ที่มีอาชีพศิลปิน ดารานักแสดง นักร้อง และงานด้านช่างทั้งหลาย หรือผู้ที่ต้องการความมั่งคั่งร่ำรวย

ช้างเอราวัณ
ช้างเอราวัณ คือช้างเทพเจ้าที่มีสามหน้า เป็นช้างที่มีกำลังมากที่สุดและใหญ่โตกว่าช้างใดๆ บนสรวงสวรรค์ ลายสักยันต์นี้ดีสำหรับผู้ที่บังคับบัญชาผู้คน และดีสำหรับผู้ที่เดินทางบ่อยๆ เพราะมีอำนาจและป้องกันอันตราย

จระเข้ (เถรขวาด)
สัญลักษณ์ของงานบุญใหญ่ของไทยคือธงจระเข้ในงานกฐิน ถ้าท่านต้องการเป็นผู้ชนะและได้รับความร่วมมือความเมตตาจากฝูงชน ลายสักนี้ดีสำหรับความสำเร็จ ความเมตตา และความโชคดี

ที่มา : สำนักสักยันต์ อาจารย์หนู กันภัย

ออฟไลน์ เด็กแสบ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เด็กแสบ แถบราม
    • MSN Messenger - sun-ram39-@hotmail.com
ตอบ: ความหมายของยันต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ก.ย. 2552, 09:25:08 »
มีความหมาย

อย่างนี้นั่นเอง

ขอบคุณคราบ

ได้ความรู้มากเลย

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ก.ย. 2552, 12:57:11 »
ขอบคุณครับ ยันต์ทุกยันต์มีความหมายในตัว เลขยันต์ก็มีความหมาย อักขระก็มีความหมาย
ครูบาอาจารย์ท่านเมตตาให้มา เราก็ต้องต้องรักษาเอาไว้ และหมั่นระลึกถึงคุณครูบาอาจารย์ท่านครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ก.ย. 2552, 11:31:04 »
ขอบคุณครับ สำหรับความหมายแต่ละยันต์
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ก.ย. 2552, 01:26:37 »
ดีมากเลยครับ ข้อมูลเหมาะสำหรับผู้เริ่มศึกษาการสักยันต์ ให้ได้ทราบความหมายของยันต์ 

หากแต่มิใช่ นำข้อมูลไปกำหนดกฏเกณฑ์ว่า ผมอยากได้ยันต์นี้ สักให้ผมทีนะครับ

รับทราบข้อมูลไว้  ณ วันใด วันหนึ่งได้ยันต์นี้มาจากความเมตตาของพระอาจารย์ จะได้มีความภูมิใจและทราบความหมายครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ก.ย. 2552, 01:39:17 »
ความรู้ประดับหัวอีกแล้วครับท่าน
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ tou

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ก.ย. 2552, 03:02:34 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ก.ย. 2552, 09:10:01 »
ขอบคุณครับ............... :114: :090: :114:....................... :114:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ก.ย. 2552, 02:29:56 »
ขอบคุณครับ :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ทอม~

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ก.ย. 2552, 03:35:51 »
 :058:  ได้ความรู้ที่ไม่เคยรู้มาก่อน ขอบคุณค่ะ  :095:

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ก.ย. 2552, 07:38:07 »
ขอบคุณครับ ชอบทุกยันต์ครับ ชอบมากๆเลย เถรกวาดครับ ต้องหามาคู่กายบ้างครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ หนุมานตัว9

• ครั้งหนึ่งในชีวิตลูกผู้ชาย
  • จตุตถะ
  • ศิษย์มีครู
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 ก.ย. 2552, 09:36:08 »
อยากรู้มานานแล้วขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ครับ :054:
ถ้าไม่สู้จะรู้ได้ไงว่าแพ้

ออฟไลน์ TAK

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 ก.ย. 2552, 10:10:08 »
 :053:ขอบคุณครับ ชอบทุกยันต์ครับ ชอบมากๆเลย

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 ก.ย. 2552, 10:05:11 »
ขอบคุณสำหรับความรู้เพื่อวิทยาทานครับ  :054: