ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพแห่งความ ประทับใจ วันแรกที่ไป วัดบางพระ  (อ่าน 4421 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู

ถ่ายที่หน้า ศาลา หลวงพ่อหิ่ม  วันที่ไปฝากตัวเป็น ศิษย์วัดบางพระ  ตัวผมเอง ครับ (สังเกตุในมือที่ถือใว้)

ผมว่าน๊ะ  เด็กที่นั่งเล่น ในศาลา  ถ้ายังอยู่ตอนนี้  อายุน่าจะ  30  ขึ้นแล้วละ  อยากรู้จัก ซ๊ะแล้วซิ เด็กสองคนนั้นอะ

คือภาพนี้ครับ ภาพหลวงพ่อเปิ่น

ความประทับใจ ที่ไม่มีวันลืม วันที่ไปวัดบางพระ ครั้งแรก

แล้วเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาววัดบางพระละครับ  มีภาพอะไร ที่ประทับใจ มาดูกันบ้าง ซิครับ  ขอบคุณครับ ที่เข้ามาชมกัน :054:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
เก่า เก๋า กึ๊ก ปึ๊กดีจริง! เจอศิษย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ จังหวัดนครปฐมชนิดดั้งเดิมแวะมาโพสให้เห็น ให้ฟัง ขนลุกซู่เลยพี่ชาญ.. กระทู้ก่อนว่าได้พระจากมือหลวงพ่อเปิ่นเลยว่าเจ๋งแล้วนะ.... ยินดีที่ได้รับชมภาพและเสียงนะซุปเปอร์ชาญ...cho presley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ย. 2552, 12:17:49 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com

ความประทับใจ ที่ไม่มีวันลืม วันที่ไปวัดบางพระ ครั้งแรก

แล้วเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาววัดบางพระละครับ  มีภาพอะไร ที่ประทับใจ มาดูกันบ้าง ซิครับ  ขอบคุณครับ ที่เข้ามาชมกัน :054:

มีแต่ภาพคนศิษย์เก่าๆ ของวัดบางพระ..ไม่มีภาพตัวเองจ๊ะพี่ชาญ ..
พี่ท่านคนนี้นะยิ้มจรุงใจทุกที!...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ย. 2552, 12:35:36 โดย cho presley »

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
ภาพเก่าน่าประทับใจมากครับ ขอบคุณที่นำมาให้ศิษย์รุ่นหลังอย่างผมได้ชม :054:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

ภาพเหตุการณ์ในอดีตจะถูกเก็บอยู่ในลิ้นชักแห่งความทรงจำนี้ตลอดไป

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
มีคุณค่าจริงๆ ครับ  ภาพเก่าๆ บอกเล่าเรื่องราวได้ดีเยี่ยม เลยครับพี่

ขอบคุณมากครับ  หาชมยากจริงๆ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
เป็นภาพที่น่าประทับใจครับ แต่ที่น่าประทับใจยิ่งกว่าคือการเก็บภาพประทับใจไว้ไม่ให้สูญหายหรือเสียหายไปครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ประทับใจมากครับ ภาพๆเดียวบ่งบอกเรื่องราวความเป็นมาได้เป็นอย่างดีเลยครับพี่ครับ สุดยอดๆๆ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ tou

• ทุติยะ
  • **
ภาพแห่งความทรงจำครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณพี่ชาญมากครับ เหมาะกับศิษย์รุ่นหลังได้ศึกษาได้ชมครับ.. :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบพระคุณพี่ชาญครับ ภาพเก่าๆทรงคุณค่ามากครับ ได้เห็นด้วยว่าสมัยก่อนที่วัดเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับ............ :114: :090: :114:..............

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอบคุนพี่ชาญมากนะครับ ทำให้นึกคิดถึงภาพวัดในสมัยก่อนได้เลย :114:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
หุ่นยังเพรียวลมอยู่เลยนะครับพี่ชาญ...

...รูปภาพหลวงปู่เปิ่น ภาพนี้มีคุณค่าทางจิตใจมากเลยครับ....

...ขอบคุณที่มาแบ่งปันประสบการณ์นะครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
หุ่นยังเพรียวลมอยู่เลยนะครับพี่ชาญ...

...รูปภาพหลวงปู่เปิ่น ภาพนี้มีคุณค่าทางจิตใจมากเลยครับ....

...ขอบคุณที่มาแบ่งปันประสบการณ์นะครับ...

ไม่เพรียวใด้งัยละเอ็กซ์  ตอนนั้น พึ่งจะอยู่ ปวช 1  อายุพึ่ง 16 เอง  อาศัยเล่นกีฬา  ทั้งเล่นฟุตบอล ทั้งชกมวย  ตอนนั้น กำลังจะเลิกชกมวยอยู่พอดีเลย คุณแม่ ห้าม ไม่อยากให้ลูก

มาทรมาณ  นั่นละครับ  ตัวใหญ่ครับ สูง 162  ใด้ตอนนั้นน๊ะ  ตอนนี้ 170 น้ำหนักตอนนั้นประมาณ 50  ต้นๆใด้  ตอนนี้ จะ 90 แล้วเอ็กซ์

พูดถึง สมัยนี้ สบายไปมา สดวก   สมัยก่อนรึ  ลูกรังแดงๆ  ฝุ่นคลุ้ง  กว่าจะถึงวัด  ลูกรังแดง ตั้งแต่ ทางเข้า นครชัยศรี นั่นละ  คิดดูดิ กว่าจะถึงวัด สะพานข้ามแม่น้ำ ก็ยังไม่มีเลย

โชคดีของคนยุคนี้ไปครับ  สดวก สบาย แต่ก็ เสียดายอยู่อย่างเดียว  ไม่ใด้ บีดนวด พูดคุย กับหลวงพ่อเปิ่นแล้ว   นึกถึงทีไร  น้ำตาผม คลอเบ้าทุกที

เสียงท่าน ยังก้องอยู่ที่หู ผมอยู่เลย เวลาผมใด้ สนธนาธรรมกับท่าน  โดยเฉพาะ ตอนที่ ท่านเจิมรถ ให้ผม( รถเองสวยดี เองซื้อมาเท่าไรละ)

วันที่ท่านจากเราไป ผมก็ไปร่วมเป็นเจ้าภาพ กับเจ้านายผม คุณ ชูวิทย์ ด้วย 1 คืนครับ

สาธุ  องค์หลวงพ่อเปิ่น คุ้มครอง ลูกศิษย์ วัดบางพระ ทุกท่านครับ :054:

ปล (ว่างๆ ผมจะถ่ายรูป ลายมือ การเจิมหลวงพ่อเปิ่นมาให้ดู รถคันนี้ ผมขายให้ พี่สาวผมไปแล้ว)

ออฟไลน์ Jamesrongchai

• อัฏฐมะ
ขอบคุณพี่ชาญสำหรับข้อมูลและประสบการณ์ดีๆครับ ในฐานะศิษย์น้องขอคารวะด้วยความจริงใจ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณพี่ชาญมากๆที่มาแบ่งปันประสบการณ์ประสบการณ์ดีๆครับ :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ทอม~

• จตุตถะ
    • อีเมล
 :053:  ขอบคุณ ที่มีอะไรดีๆๆมาให้ชมค่ะ :053:

ออฟไลน์ ราหูอมจันทร์

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
 :092:ขอบคุณมากครับ ตั้งแต่มาทำงานที่แถวรัชดาไม่ได้มีเวลาไปวัดบางพระเลย วันไหนถ้าไปก็อย่าลืมกันบ้างนะครับพี่ชาญ
อยากไปด้วย น้องชายคนเล็ก
:092:
ทุกอย่างในโลกล้วนอนิจจังงงงงงง

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ดูจากภาพถ่ายแล้ว ถ้าจะให้เทียบรูปภาพที่ถ่ายมากับอายุคนถ่ายแล้วคงจะไม่น้อยแล้วหล่ะคะ
ขอบคุณที่นำรูปเก่าๆแก่ๆ มาให้ได้ชมนะคะ

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
พี่ชาญ สุดยอดมากๆเลยครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ kkk

• สัตตมะ
  • **
บรรยากาศ และความรู้สึก ผมชอบมากครับพี่ชาญ  :005: