ผู้เขียน หัวข้อ: กิ้งกือมังกรสีชมพูพบในประเทศไทย  (อ่าน 2201 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไทยแท้

• จตุตถะ

นี้คือ กิ้งกือมังกรสีชมพู (Shocking pink dragon millipede)

กิ้งกือมังกรสีชมพูมีลักษณะรูปร่างสวยงามแปลกประหลาด มีสีชมพูสดใสตลอดทั้งตัว มีหนามแหลมคล้ายมังกร และสามารถปล่อยสารพิษจำพวกไซยาไนด์ออกมาป้องกันไม่ให้ศัตรูทำร้ายได้ พบในประเทศไทยเพียงแห่งเดียวในโลก (ว้าวววววววววว)มีตัวอย่างจัดแสดงอยู่ที่พิพิธภัณฑ์ธรรมชาติวิทยา จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย และพิพิธภัณฑ์ธรรมชาติวิทยาเดนมาร์ก มหาวิทยาลัยโคเปนเฮเกน (Natural History Museum of Denmark, University of Copenhagen)
เงินหมด ยศยังอยู่

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: กิ้งกือมังกรสีชมพูพบในประเทศไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ก.ย. 2552, 02:05:33 »
ไม่ไหวนะครับ  เข้ามาขอบคุณสำหรับข้อมูลและการนำเสนอ

แต่ส่วนตัวไม่ชอบสัตว์ขาเยอะๆ ครับ   เห็นแล้วจะตายเอา  :075: :075:

แต่ยังไงก็ขอบคุณครับผม

TUM

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: กิ้งกือมังกรสีชมพูพบในประเทศไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ก.ย. 2552, 02:56:39 »
สวัสดีครับเจ้าของกระทู้

สวยดีครับ สัตว์หายากครับ

ไม่ไหวนะครับ  เข้ามาขอบคุณสำหรับข้อมูลและการนำเสนอ

แต่ส่วนตัวไม่ชอบสัตว์ขาเยอะๆ ครับ   เห็นแล้วจะตายเอา  :075: :075:

สวัสดีครับ

พี่เมฆ ถ้าเป็นจิ้งจก 2 หางสีชมพูละครับ

จะทำยังไง .....  :002: (แซว) ...

.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ย. 2552, 03:03:13 โดย ฉัพพัณรังษี »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ก.ย. 2552, 04:07:26 »
ตะขาบเปลี่ยนสีหรือเปล่าน้า ...  :062:

ออฟไลน์ seka

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ก.ย. 2552, 05:30:00 »
เหมือนตะขาบมากกว่านะครับ
ตะขาบดองเสือ 11 ตัว 55555+

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ก.ย. 2552, 07:10:28 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ก.ย. 2552, 08:47:50 »
ครับ ออกแนวตะขาบมากกว่าครับ ไม่เหมือนกิ้งกือเลยอ่ะ แถมพ่นพิษได้อีกด้วยอ่ะครับ แต่ประเทสไทยมีที่เดียวที่พบด้วยนี่สิครับ สุดยอดมากๆครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ก.ย. 2552, 09:29:46 »
สวัสดีครับเจ้าของกระทู้

สวยดีครับ สัตว์หายากครับ

ไม่ไหวนะครับ  เข้ามาขอบคุณสำหรับข้อมูลและการนำเสนอ

แต่ส่วนตัวไม่ชอบสัตว์ขาเยอะๆ ครับ   เห็นแล้วจะตายเอา  :075: :075:

สวัสดีครับ

พี่เมฆ ถ้าเป็นจิ้งจก 2 หางสีชมพูละครับ

จะทำยังไง .....  :002: (แซว) ...

.....

จิ้งจกรับได้ครับ  น่ารักดี แต่ถ้าตุ๊กแกไม่ไหวนะครับ เอามีดมาแทงผมซะดีกว่า

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ก.ย. 2552, 09:34:01 »
น่ากลัวจังครับ เพราะผมไม่ชอบสัตว์ประเภทนี้ มันน่ากลัว

แต่ยังไงขอบคุณที่นำเสนอครับผม สวัสดีครับ.. :058:

ออฟไลน์ หนุมานตัว9

• ครั้งหนึ่งในชีวิตลูกผู้ชาย
  • จตุตถะ
  • ศิษย์มีครู
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ก.ย. 2552, 09:42:59 »
ผมเคยเห็นในป่าครับ
แต่ที่ผมเห็นส่วนใหญ่เป็นสีแดงครับ
ไม่เคยเห็นสีชมพูเลยครับ
 :015:
ถ้าไม่สู้จะรู้ได้ไงว่าแพ้