ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสักต์หน่อยค่ะ  (อ่าน 3252 ครั้ง)

ออฟไลน์ pichamon

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สอบถามเรื่องสักต์หน่อยค่ะ
« เมื่อ: 16 ก.ย. 2552, 05:28:13 »
สวัสดีค่ะ อยากจะถามว่า เวลาสักต์ค่ะ เปลี่ยนเข็มเล่มใหม่ทุกครั้งรึเปล่าคะ รบกวนตอบให้หน่อยนะคะ พอดีอยากสักต์มากๆค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามเรื่องสักต์หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ก.ย. 2552, 06:40:01 »
ไม่ครับผม
แต่จะมีการทำความสะอาดทุกครั้ง

แต่ไม่รู้ว่า เชื้อโรคจะตายหมดหรือเปล่า

ปล. แต่ก็ไม่เห็นมีลูกศิษย์วัดเป็นโรคต่างๆ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: สอบถามเรื่องสักต์หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ก.ย. 2552, 06:47:38 »
น่าจะเข็มเก่านะครับ แต่ปลอดภัยนะครับ เพราะว่าก่อนสักเข็มจะถูกแช่ในแอลกอฮอล์ ฆ่าเชื้อครับ

ผิดถูกยังไงกระผมต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ.. :054:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ก.ย. 2552, 07:53:44 »
ไม่เปลี่ยนรคับ ใช้อันเดิมครับ ทำความสะอาดทุกครั้งครับ แล้วสักต์ต่อไปเลยครับ สวัสดี :114: :090: :114:

ออฟไลน์ เด็กแสบ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เด็กแสบ แถบราม
    • MSN Messenger - sun-ram39-@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ก.ย. 2552, 09:49:06 »
ไม่ครับแต่

จะฆ่าเชื่อด้วย

แอลกอฮอล์

แล้วด้วยรนไฟ

ผิดถูกอย่างไร

ต้องข้ออภัยไว้

ณ ที่นี้ด้วย

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ก.ย. 2552, 09:58:18 »
การสักยันต์ไม่ได้ใช้เข็มแบบสักtattooน่ะครับ การสักtattooตามร้านจะใช้เข็มที่ใช้กับเครื่องสัก ใช้ครั้งเดียวทิ้ง จะสักใหม่ก็ใช้อันใหม่ แต่สักยันต์จะใช้เข็มสักยันต์ สักเสร็จก็จะแช่แอลกอฮอล์ฆ่าเชื้อโรคครับ คุณลองหาข้อมูลให้แน่ใจก่อนสักน่ะครับ เพราะการสักยันต์เราต้องการพุทธคุณมาคุ้มครองตัวเรา แต่หากสักเสร็จแล้วมานั่งกังวลใจมันก็ไม่เกิดประโยช์นน่ะครับ
ปล.หากคุณหาข้อมูลแบบวิทยาศาสตร์100%วิธีฆ่าเชื้อโรคที่ใช้ในการสักยันต์ไม่ปลอดภัย100%น่ะครับ มีโอกาศติดเชื้อแต่น้อยมากครับ แต่ที่สำคัญพวกเราทั้งหมดยังไม่เคยได้รับข่าวว่ามีผู้ติดเชื้อจากการสักยันต์เลยน่ะครับ ลองหาข้อมูลแล้วตัดสินใจน่ะครับ ขอให้ได้รับสิ่งดีๆน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ก.ย. 2552, 10:05:53 »
[bgcolor=#ff1300]รบกวนใช้.."ค้นหา"ดูก่อนน่ะครับค่อยตั้งกระทู้ เพราะว่าจะเป็นคำถามยอดฮิตเลยคำถามนี้ตอบกันไม่รู้จักจบจักสิ้นสักที[/bgcolor]

ออฟไลน์ pichamon

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 12:00:19 »
ถ้าเราอยากได้เข็มใหม่ มีวิธีรึเปล่าคะ แบบซื้อมาให้ท่านสักให้ หรือแบบมีให้บูชาที่วัด อ่าค่ะ

ออฟไลน์ JOE LOPRI

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 12:24:30 »
อยากรู้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 08:31:12 »
ถ้าเราอยากได้เข็มใหม่ มีวิธีรึเปล่าคะ แบบซื้อมาให้ท่านสักให้ หรือแบบมีให้บูชาที่วัด อ่าค่ะ
อยากได้อย่างนั้นก็ทำถวายตามสะดวกครับอาจจะยุ่งยาก

ที่วัดไม่มีให้บูชาเข็มสักใหม่เพื่อใช้สักท่านหนึ่งท่านใดโดยเฉพาะครับ :010:

เชื่อมั่นได้ครับปลอดภัย.

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 08:57:11 »
หากยังไม่มั่นใจ ก็ศึกษาไปก่อนก็ได้ค่ะ
เรื่อยๆ ไม่ต้องรีบร้อน
แต่หากสักแล้ว เกิดวิตกกังวล จิตตกเปล่าๆค่ะ :075:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 09:06:17 »
ปลอดภัยหายห่วงครับ มั่นใจ100%ครับ ทั้งแช่ทั้งเช็ดทั้งรนไฟ เชื้อโรคที่ไหนจะไปทนไหวล่ะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 11:07:43 »
ดูแล้วคุณจะหวั่นวิตกมากเลยนะครับ...ลงนะหน้าทองดีกว่าไหม?ไม่ต้องใช้เข็มสักด้วยจะได้สบายใจ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 01:17:49 »
        กระผมได้รับเมตตาพระอาจารย์และอาจารย์เกือบทุกรูปทุกท่านสักให้ เข็มสักมีหลายเล่มนะครับ แต่หลังสักทุกครั้งจะทำความสะอาด ด้วยการล้างน้ำแล้วเช็ดแอลกอฮอล์ก่อนทุกครั้งแล้วจะพักเข็มไว้ ตัวผมมั่นใจว่าสะอาด เกือบ 1ปีมาผมก็ตรวจเลือดหลายครั้ง บริจาคเลือด 2 ครั้ง ตรวจเลือดฟรีตอนบริจาคอวัยวะ ก็ผ่านฉลุย  กังวลว่าจะติดโรคจากอย่างอื่นมากกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 2552, 01:25:08 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 01:46:22 »
มุมมองของพี่นะคะ:

คิดหน้าคิดหลังคิดเยอะๆก็ดีไปอย่างค่ะ.. พี่ว่าเราลองสังเกตุการณ์ดูก่อนดีไหมคะ..
หากไปวัดบางพระ ให้เข้าไปชมทุกกุฎิเลย..ว่าใครเขาทำอะไรกันยังไงบ้าง.. ดูด้วยตา สัมผัสด้วยตนเองให้มั่นใจเต็มๆ เลยดีกว่า..
คิดว่ายังไม่มั่นใจก็ล้มเลิกความคิดไป... ลงนะอย่างเดียวพอ..

ปล. แวะไปชมจำนวนคนที่มางานไหว้ครูสักนิดก็ได้..ไหงเยอะขึ้นทุกปีมิทราบได้.. พี่เชื่อว่าน่าจะมีเหตุทำให้ตัดสินใจได้มากโข..http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,7455.html

ขอให้มีความสุขกับการสักยันต์..และเป็นศิษย์วัดบางพระเหมือนกัน..ในอนาคตอันใกล้นี้..
:008:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 2552, 01:49:01 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 02:01:56 »
พระอาจารย์ท่านก็คำนึงถึงความสะอาดเป็นหลักอยู่แล้ว
มั้นใจหายห่วงครับ แต่ถ้าคุณพี่อยากสบายใจก็ทำเข็มสัก
ไปถวายท่านก็น่าจะได้นะครับ ผิดถูกยังไงรอผู้รู้มาบอกอีกทีครับ

ออฟไลน์ lllll_MEW_lllll

• ตติยะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 02:09:52 »
ตามปรกติเชื้อเอดส์ จะอยู่นอกร่างกายเรา ได้ไม่ถึงสองชั่วโมงก็จะตายนะครับ

ตอนสักกับ หลวงพี่ญา ท่านก็เช็ดเเอลกฮอลล์นะ ลนไฟ ฝนเข็มใหม่ เข็มท่านมีหลายอัน ใช้สลับกันไปนะครับ

คนนึงสักประมาณ 10 15 นาทีเสร็จ สักมาจะเป็นปี ผมก็ยังไม่เป็นไร

ยังเเซวๆกับเพื่อน ถ้ามึงติด กูก็ติดอะ เพราะมึงสักก่อนกูคนเดียว 555

ถ้าศรัทธา เชื่อมั่น เเล้วก็อย่าได้กังขาเลยครับ

อีกอย่างที่วัดสักกันมานมนาม

ไม่เคยมีข่าวว่าลูกศิษย์ ติดโรค จากที่นี่ครับ

เราศรัทธาหลวงพ่อ เราเชื่อว่ายังไงหลวงพ่อท่านต้องคุ้มครองเราครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 04:28:40 »
ตามปรกติเชื้อเอดส์ จะอยู่นอกร่างกายเรา ได้ไม่ถึงสองชั่วโมงก็จะตายนะครับ

ตอนสักกับ หลวงพี่ญา ท่านก็เช็ดเเอลกฮอลล์นะ ลนไฟ ฝนเข็มใหม่ เข็มท่านมีหลายอัน ใช้สลับกันไปนะครับ

คนนึงสักประมาณ 10 15 นาทีเสร็จ สักมาจะเป็นปี ผมก็ยังไม่เป็นไร

ยังเเซวๆกับเพื่อน ถ้ามึงติด กูก็ติดอะ เพราะมึงสักก่อนกูคนเดียว 555

ถ้าศรัทธา เชื่อมั่น เเล้วก็อย่าได้กังขาเลยครับ

อีกอย่างที่วัดสักกันมานมนาม

ไม่เคยมีข่าวว่าลูกศิษย์ ติดโรค จากที่นี่ครับ

เราศรัทธาหลวงพ่อ เราเชื่อว่ายังไงหลวงพ่อท่านต้องคุ้มครองเราครับ

ผมอยากจะบอกว่าคำถามนี้ฮิตมากจริงๆครับ ผมคนหนึ่งที่เชื่อว่าไม่ติดหรอกครับเชื้อโรคนะครับ (ถ้าจะติดคงติดเข็มสักนะครับ เพราะคนที่ลงเข็มไปแล้วจะติด เลยต้องมาวัดบ่อยๆเพื่อเพิ่มในการลงนะครับ) ลองไปดูก่อนก็ได้ครับ ไม่สักก็ไปไหว้พระ ไปเยี่ยมชม หรือลงนะหน้าทองก่อนก็ได้ครับ บรรยากาศที่วัดไปแล้วจะไม่อยากกลับนะครับ เดี่ยวจะติดครับ พี่น้องเพื่อนๆที่วัดเป้นกันเองหมดครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 2552, 04:33:21 โดย คนรักษ์พระ »
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 05:21:57 »
ถูกต้องครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 05:30:11 »
ไปวัด ไปศึกษา ไปดูการสัก ไปสัมผัสถึงไมตรีจิต ของพระอาจารย์และพี่ๆน้องๆศิษยานุศิษย์วัดบางพระเสียก่อนก็ได้ครับ
จะได้ตัดสินใจได้ว่า อยากเป็นศิษย์วัดบางพระหรือไม่ :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 05:51:27 »
เชื่อมั่นในความเข้มขลังและคำสอนของ ครูบาอาจารย์ครับผม

ไม่กังวลครับ สบายๆๆๆ  ท่านล้างเข็มทุกครั้งครับ
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน