ผู้เขียน หัวข้อ: มาใส่บาตรกันเถอะครับ  (อ่าน 2314 ครั้ง)

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
มาใส่บาตรกันเถอะครับ
« เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 08:22:25 »

ข้อปฏิบัติในการใส่บาตร (ขำๆ)(ควรมิควร ผิดำลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ)

1. นิมนต์พระ
หลังจากที่เราเตรียมสำรับกับข้าวเรียบร้อยแล้ว เราก็ยืนรอพระที่จะเดินบิณฑบาตผ่านมา
การยืนรอพระในขั้นตอนนี้ ควรศึกษาให้ดีเสียก่อนว่า เส้นทางนี้มีพระเดินผ่านหรือไม่
ไม่ใช่ว่าไปรอบนทางสายเปลี่ยวที่ไม่มีพระเดินผ่าน คงไม่ได้ใส่กันพอดี
รอซักพัก พอมีพระเดินมาก็นิมนต์ท่าน
การนิมนต์ ก็ควรใช้คำว่า "นิมนต์ครับ/ค่ะท่าน" แค่นี้พระท่านก็ทราบแล้ว
ตอนเป็นพระเคยเดินบิณฑบาตที่ตลาดเขมร โยมนิมนต์ด้วยถ้อยคำอันรื่นหูว่า "ท่านเจ้าประคุณเจ้าคะ นิมนต์เจ้าค่ะ" (ใช้คำไฮโซมาก)
มีอีกทีนึงโยมใช้คำว่า "นิมนต์เจ้าค่ะ พระอาจารย์" (เอ่อ โยม อาตมาเพิ่งบวชอาทิตย์เดียว)
การนิมนต์พระควรนิมนต์ด้วยความสำรวมและใช้เสียงดังพอประมาณ
โยมบางคนเรียกพระด้วยเสียงอันดัง "นิ โมนน!!" (แง้ ทำไมต้องตะคอกด้วย - -")
การนิมนต์ควรสังเกตอายุของพระด้วย
ถ้า อายุน้อยกว่าเราหรือว่าเยอะกว่าไม่มากก็เรียกว่าหลวงพี่ ถ้ามีอายุหน่อยก็เรียกหลวงน้า ถ้าแก่พรรษามากก็เรียกหลวงตา หรือนอกจากนี้ก็อาจจะเรียกหลวงอา หลวงลุง หลวงปู่ฯลฯ แล้วแต่จะลำดับญาติ 
อย่างฉันปีนี้อายุ ๒๓ ปี หน้าตาค่อนข้างเด็ก แต่เคยมีโยมใช้คำว่า "นิมนต์ค่ะ หลวงลุง" ทำเอาเสีย self จนอยากสึกออกไปทำ baby face 
โยมบางคนคงเขินอายพระ เนื่องจากไม่ค่อยได้ใส่บาตรเท่าไร เวลาพระเดินมาก็ยื่นมือออกมาทำท่ากวักๆ ทำเหมือนพระเป็นรถเมล์
หลังจากนิมนต์พระ ก็เข้าสู่ขั้นตอนถัดไปคือ

2. จบ
อันนี้ไม่ได้หมายความว่าเรื่องจบแล้วนะ
การจบ หมายถึง การเอามาทูนไว้ที่หัวแล้วอธิษฐาน 
การจบ ควรใช้เวลาอธิษฐานแต่พองาม ไม่ต้องอธิษฐานนานจนเกินไป
เคย มีโยมนิมนต์ไปรับบาตร ไอเราก็เดินไปเปิดฝาบาตรรอรับ โยมก็จบอยู่ ขอบอกว่านานมากกกกกกก นานจนรู้สึกได้ นานจนอดคิดไม่ได้ว่า "โยมขออะไรเราน้า?" 

3. ถอดรองเท้า ยืนด้วยเท้าเปล่า 
จริงๆ แล้ว จุดประสงค์ของการถอดรองเท้าคือเป็นการให้ความเคารพพระสงฆ์โดยการไม่ยืนสูง กว่าท่าน เพราะเวลาพระสงฆ์บิณฑบาตจะเดินเท้าเปล่า แต่มีญาติโยมบางคนไม่เข้าใจเกี่ยวกับการถอดรองเท้าซึ่งมีหลายประเภทเหมือน กัน เช่น
บางคนถอดรองเท้าอย่างเรียบร้อยแต่ยืนบนรองเท้า - -" (สูงกว่าเดิมอีก)
บางคนถอดรองเท้าและยืนบนพื้นจริง แต่ว่าตัวเองยืนบนฟุตบาท พระยืนบนพื้นถนนซะงั้น (หนักกว่าเก่า)
เคยมีเรื่องเล่าว่า มีโยมคนนึงยืนใส่บาตรพระ พระเห็นว่าโยมใส่รองเท้าเลยแนะนำโยมไปว่า
พระ : "โยม อาตมาว่าโยมควรถอดรองเท้าใส่บาตรนะ"
โยมมีสีหน้าตกกะใจ ตอบพระไปว่า
โยม : เอ่อ จะดีเหรอคะ
พระ : ไม่เป็นไรหรอกโยม
โยมก็จัดแจงถอดรองเท้า ยกขึ้นมาพร้อมกับถามพระว่า
โยม : จะให้ใส่ข้างเดียวหรือว่าสองข้างเลยคะ
อิบ้า!! ท่านหมายถึงถอดรองเท้าเวลาใส่บาตร ไม่ใช่ถอดรองเท้าเอามาใส่ในบาตร 
อันนี้เป็นเรื่องที่หลวงน้าท่านนึงเล่าให้ฟังระหว่างฉันเพล (เรื่องขำขันขณะฉันเพล)
พอถอดรองเท้าเสร็จก็เข้าสู่ขั้นตอนที่สี่

4. ใส่บาตร
อันนี้ถือเป็นจุดไคลแมกซ์ของการใส่บาตร
สิ่งสำคัญที่ทุกคนมองข้ามก็คือควรดูว่าของที่นำมาใส่บาตรนั้น เสียรึเปล่า
บางคนมีเจตนาอยากทำบุญดี แต่ดันไปซื้อของเสียมาใส่บาตร
พระฉันไป เข้าห้องน้ำไป
พวกร้านค้าก็จริงๆ บางครั้งเอาของค้างคืนมาขายเอากำไร ไม่สนใจพระเจ้า เห็นแก่ตัว หากินกับพระ
ก็ฝากด้วยนะครับ เด๋วทำบุญจะได้บาปเปล่าๆ
นอกจากนี้ ของที่นำมาใส่ ถ้าเพิ่งปรุงสุกเสร็จ ควรดูด้วยว่ามันร้อนมากรึเปล่า
เคยมีโยมใส่แกง ร้อนมากๆๆ บาตรเกือบหล่น ทั้งนี้เพราะบาตรทำจากโลหะ นำความร้อนได้ดี
ปริมาณไม่ควรมากจนเกินไป
เคยมีโยมใส่บาตรด้วย "กล้วย ๓ หวี"
กล้วยเล็บมือนาง กล้วยไข่ อาตมาไม่ว่า
แต่นี่ใส่ "กล้วยหอม" (อันนี้เกิดกับตัวเองจริงๆ)
คิดดู "กล้วยหอม ๓ หวี" อยู่ในบาตร หนักมากกกก จนอยากบอกโยมว่า "โยม อาตมาไม่ใช่ช้าง"
การใส่ก็ควรวางในบาตรด้วยอาการสำรวม
โยม ผู้หญิงบางคนกลัวโดนพระจัด พอถุงกับข้าวถึงแค่ปากบาตร ก็ปล่อยลงมา ตุ๊บ!! นึกว่ากาลิเลโอกลับชาติมาทดลองเรื่องแรงโน้มถ่วงของโลก (วางดีๆก็ได้ 55)
ขั้นตอนต่อไปคือ

5. รับพร
หลังจากใส่บาตรเสร็จ พระสงฆ์ส่วนมากก็จะให้พร
เราเป็นญาติโยม ก็ประนมมือรับพรกันตามระเบียบ โดยอาจยืนหรือนั่งยองๆ ก็ได้ ก้มหัวแต่พองาม
เคย มีโยมยืนประนมมือ แต่ก้มหน้ามาแทบชนพระ ห่างจากหน้าพระประมาณคืบเดียว (ไม่ต้องใกล้ชิดศาสนาขนาดนั้นก็ได้โยม (ตอนนั้นให้พรเบาๆ เพราะไม่มั่นใจเรื่องกลิ่นปาก))
ถ้าเป็นโยมผู้หญิงก็นั่งให้เรียบร้อย เหมาะสม
ระหว่างนี้ก็อุทิศส่วนกุศลให้คนที่รัก เจ้ากรรมนายเวรและอื่นๆ ก็ว่ากันไป

การใส่บาตรที่อยากแนะนำก็มีประมาณเท่านี้
ขั้นตอนการทำบุญง่ายๆ 
ตื่นเช้ามาใส่บาตรกันเถอะครับ พี่น้อง

ที่มา FW:mailมาครับ  ขอบคุณครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ตอบ: มาใส่บาตรกันเถอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 08:36:27 »
ขอบคุณมากๆค่ะพี่

อ่านไปยังยิ้มไปเลย
อ่านไปอ่านมา..เรื่องจริงก็เคยเกิดกับตัวค่ะ :095:
ว๊า..หน้าแตกจัง :004:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 08:48:36 »
ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้มากครับ อ่านแล้วมีความสุขจริงๆครับ.. :016: :016: :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 10:11:13 »
อ่านแล้วพรุ่งนี้ต้องไปใส่บาตรครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 02:14:39 »
บทความมีสาระดีครับ สนุกด้วยครับ ขอบคุณเจ้าของกระทุ้มากนะครับ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ก.ย. 2552, 02:16:42 »
แจ่มครับ สนุกเข้าใจได้สาระ  :015:
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ก.ย. 2552, 03:11:39 »
ขอบคุณครับ อ่านแล้วเพลินดี มีสาระครับ.. :054:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ก.ย. 2552, 05:20:21 »
ขอบคุณครับ มีสาระและได้ใจความ  :015:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 08:09:19 »
อ่านไปยิ้มไป นั่งนึก ขำ ๆ

เมื่อเช้าใส่บาตร ตอนจบ ขอพร
....^^ขอให้คนที่เรารัก มีความสุข^^....
และเพราะ มีคนให้รักเยอะ 
ใช้เวลานาน จึงครบ...ทู๊กกกคนนเลย..  08;

พระท่านคงนึก "โยมขออะไรเราน้า?"   :095:

ขอบคุณ คุณ tum72  สำหรับเรื่อง ราวน่ารัก ๆ ที่นำมาให้อ่าน
  :016:

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ เว็บมาสเตอร์...

• ผู้ดูแลระบบ
    • www.bp.or.th
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 06:19:04 »

หลวงพี่.....เจ้า.... ค้าาาาาาาาาาาา...

นิโมน.... ไปข้าหน้าก่อน.... เจ้าค่าาาาาาา...

ข้าว.... อิฉั๊น.... ยังไม่เด้ง....

:004:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 10:28:31 »
ขอบคุณครับ...

อ่านไปยิ้มไปเช่นกันครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 12:25:35 »
ครั้งนึงค่ะ ตอนนั้นมีพี่ที่สนิทกันไปบวชพระ ไอ้เราก็อยากใส่บาตร แต่ก็รีบไปทำงาน ขับมอไซด์ตาม แล้วก็เรียก "หลวงเพ่นิมนต์ดิ๊" แบบว่าลืมตัว  :075: แต่ก็ได้ใส่บาตรอยู่ค่ะ หลวงพี่ก็ว่า "ไอ้คุณโยม เอ็งจะได้บุญไม๊เนี่ยะ" :075: :075:
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ เฟืองทอง

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 01:37:00 »
ขอบคุณเพื่อนตั้มมากครับ อ่านแล้วก็เพลินดีเหมือนกัน

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 08:30:06 »
 :015:
ขอความดีๆ อ่านแล้วบันเทิงใจ ขอบคุณครับ
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 11:54:39 »
เคยเอากล้วยใส่บาตร แต่ไม่ได้คิดว่าหลวงพี่เป็นช้าง เลยจริง ๆ นะค่ะ

พอมาอ่านแล้วขำมากค่ะ

ขอบคุณค่ะ :002:
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 09:15:14 »

จากประสบการณ์ส่วนตัว.....

วันพระโดยมากเป็นวันที่มีคนทำบุญใส่บาตรเยอะมากๆ เดินบิณฑบาตรไม่ครบเส้นทางก็เต็มบาตรแล้ว

แต่เนื่องด้วยบวชวัดที่ใกล้บ้าน จะต้องเดินไปให้ คุณแม่ใส่บาตรทุกวัน มีอยู่ครั้งเดินออกจากวัดไม่ถึง 20 เมตร

มีอาซิ้ม ใส่บาตรให้เป็นคนแรกด้วย "น้ำเปล่าขวด 5 บาท 1 ขวด และ แตงโมย่อมๆ 1 ลูก" แล้วจะต้องเดินไปบ้านอีกประมาณ 1 กม.

ลองคิดดู ประสบการณ์ในครั้งนั้นยังจำได้ไม่ลืมจนถึงวันนี้ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 10:22:35 »
ขอบคุณท่านตั้มนะครับ สำหรับบทความดีๆนะครับ ขอบคุณมาก :114: :114: