ผู้เขียน หัวข้อ: สอบการถามสักยันต์กับการทานยาครับ  (อ่าน 1982 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yacht

• ตติยะ
    • อีเมล
พอดีผมเหลือบไปเห็นว่ายาบางชนิดมีส่วนผสมของ แอลกอฮอล์อยู่ด้วย เช่นยาธาตุน้ำขาวบางยี่ห้อ ถ้าเกิดเราทานเข้าไป (หรือมีความจำเป็นต้องทาน) แบบนี้เราจะถือว่าผิดศีลเกี่ยวกับการดื่มแอลกอฮอล์มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

TUM

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: สอบการถามสักยันต์กับการทานยาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 04:56:13 »
สวัสดีครับ

เป็นยาที่ใช่รักษาโรคไม่เป็นไรครับ

แล้วที่ว่านายได้กินยา ยาธาตุน้ำขาวบางยี่ห้อ

แล้วนายมีความรู้สึกเมาไม ผมว่าไม่เมาอะ

แล้วสติไม่ขาดด้วย ไม่เป็นไร แต่ธะว่าถ้านายกินแล้ว

เกิดอาการเมาแล้วสติขาด ถือว่าผิดครับ ผิด

ศลี ข้อ 5 สุราเมระยะ ฯ ครับ พระพุทธเจ้าสอน

ให้เราเดินสายกลางไม่ใช้หรอครับ จงเดิมตาม

ทางวิถีของพระพุทธเจ้าครับ

** ไม่ใช้ได้สอนคนนะครับ ผมก็เป็นคนที่ดื่มเหมือนกันครับ ***

.....  :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ตอบ: สอบการถามสักยันต์กับการทานยาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 05:05:24 »
เจตนาทานยาเพื่อให้เมาหรือเพื่อให้หายจากอาการเจ็บป่วยล่ะคะ

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 05:20:45 »
แบบบรรเทาความเจ็บปวดครับ  :050:

ไม่กล้าถามคำถามต่อไปเลย  :075:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 05:26:37 »
โอ๋ๆๆๆ ถามมาเหอะ นะนะ :095:

ทุกสิ่งอย่างมันอยู่ที่เจตนา น่ะค่ะ
หากเพื่อต้องการบรรเทาความเจ็บปวด
ก็ไม่ต้องคิดอะไรมาก มันเป็นธรรมดาของยาที่อาจจะมีส่วนผสมบ้างเล็กน้อย
แต่หากอย่างเช่นยาเม็ดแก้ไอ(บางชนิด)..ที่มีส่วนผสมมาก
ที่ซื้อมาทานผสมกับเครื่องดื่ม เพื่อให้เกิดความมึนเมาหรือเพื่อความบันเทิงต่างๆ
อันนี้ผิดแน่นอนค่ะ :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.ย. 2552, 05:30:03 โดย ~เสน่ห์จันทร์~ »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 05:52:23 »
ทุกอย่างขึ้นอยู่ที่เจตนาครับ.. :049:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.ย. 2552, 05:52:42 โดย ~มารบูรพา~ »

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 06:10:31 »
พอดีเพื่อนผมฝากถามมาว่า แล้วถ้าเป็นในลักษณะของการทานยาดองล่ะครับ (เพราะตามต่างจังหวัดเค้าถือว่าเป็นยา รึปล่าว ??) ถ้าทานแล้วไม่เมานี่ถือว่าผิดมั๊ยครับ  :049:

ปล... คำถามนี้เพื่อนผมฝากถามจริ๊ง จริง  :075:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 09:26:02 »
แอลกอฮอล์ที่ผสมในยามีประโยชน์ต่อมนุษย์ คงไม่มีผิดศีลหรอกครับ
แล้วปริมาณแอลกอฮอล์ในยาแก้ไอหรือยาต่างๆก็มีไม่มากถึงขั้นทำให้มึนเมาได้แน่ๆ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 10:05:55 »
พอดีเพื่อนผมฝากถามมาว่า แล้วถ้าเป็นในลักษณะของการทานยาดองล่ะครับ (เพราะตามต่างจังหวัดเค้าถือว่าเป็นยา รึปล่าว ??) ถ้าทานแล้วไม่เมานี่ถือว่าผิดมั๊ยครับ  :049:

ปล... คำถามนี้เพื่อนผมฝากถามจริ๊ง จริง  :075:

สวัสดีครัย

ตามที่ผมบอกผิดหมดอะครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 ก.ย. 2552, 01:28:55 »
ยาดองเหล้า เสือ 11 ตัว, แสงสว่าง ตราค้างคาว, เป็นไง

ออฟไลน์ a-2-uz

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 ก.ย. 2552, 11:16:48 »
ผมว่าก็ดูที่เจตนานะครับความคิดของเราน่าจะรู้ตัวเราดี ถ้าเราไม่มีเจตนาที่จะเมา เรามีเจตนาที่จะรักษาก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ  :069:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ก.ย. 2552, 01:19:44 »
เห็นว่า กินเป็นยาได้ ไม่เกิน 1 องคุลี เท็จจริงไม่ทราบ
แต่ถ้าเป็นองคุลี ในกะละมัง ยุ่งเชียว