ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการครอบครู  (อ่าน 2084 ครั้ง)

ออฟไลน์ khomkrit

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สอบถามเรื่องการครอบครู
« เมื่อ: 30 ก.ย. 2552, 08:15:24 »
ผมไปสักที่วัดบางบางพระมา แต่ยังไม่เคย ครอบครู
ถ้าอยากครอบครูด้วยจะสามารถทำได้ มั้ย
แล้วจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ
รบกวนช่วยให้ความรู้หน่อย

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามเรื่องการครอบครู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ก.ย. 2552, 08:54:33 »
ผมว่าต้องไปงานวันไหว้ครูครับ :002:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ต.ค. 2552, 11:58:55 »
จริงๆแล้วหลังสักเสร็จพระอาจารย์ที่สักให้เราท่านจะเป่าครอบให้อยู่แล้วครับ แต่ถ้าอยากครอบครู (แบบครอบเศียรพ่อปู่) ที่วัดบางพระต้องรอปีหน้า (2553)ครับ ช่วงวันพฤหัสก่อนวันไหว้ครู ที่กุฏิพระอาจารย์ติ่ง หรือที่กุฏิพระอาจารย์ญา ยังงัยก็ติดตามข่าวสารจากเว็ปบอร์ดเรื่อยๆแล้วกันครับ :003:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ต.ค. 2552, 05:24:55 »
ในกรณีที่เราไม่สะดวกที่จะมาในวันไหว้ครูล่ะค่ะ

สามารถครอบครูได้ก่อนหรือหลังวันไหว้ครูได้รึเปล่าค่ะ

ออฟไลน์ chooclub

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ต.ค. 2552, 06:02:28 »
รบกวนสอบถามครับ ถ้าผมไปครอบครูตามงานแต่งๆ ได้มั้ย (บ้างทีวัดแถวบ้านมี)

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 ต.ค. 2552, 10:12:59 »
ได้ครับ แต่มักนิยมครอบเศียรครูปู่ฤๅษี ที่สำนักที่ฝากตัวเป็นศิษย์ เพื่อแสดงความนอบน้อมแด่ครูอาจารย์ที่ประสิทธิ์ประสาทวิชาให้มากกว่าครับ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ต.ค. 2552, 10:48:25 »
ได้ครับ แต่มักนิยมครอบเศียรครูปู่ฤๅษี ที่สำนักที่ฝากตัวเป็นศิษย์ เพื่อแสดงความนอบน้อมแด่ครูอาจารย์ที่ประสิทธิ์ประสาทวิชาให้มากกว่าครับ

สำเนาชัดเจนครับ

จริงๆ สำหรับผู้ไปรับการสักยันต์  แค่ ยกพานครู ก็ ถือว่า สมบูรณ์ครบถ้วนแล้วละครับ

ที่เหลือ คือ ไหว้ครู   จะถือว่า ๓ ปีติดต่อหลังจากสักครั้งแรก หรือจะมาไหว้ครูในปีที่สะดวก ก็ได้ครับ

ส่วนการครอบเศียร ก็เพื่อความเป็นสิริมงคล   ทำได้ดีครับ  แต่ถ้าไม่ได้ครอบเศียร ก็ไม่มีอะไรขาดตกบกพร่องไปหรอกครับ

สิ่งสำัคัญ คือ นึกถึงครูทุกเช้าค่ำ สม่ำเสมอ  ทุกคนทำได้แ่น่นอนครับ

ออฟไลน์ chooclub

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 ต.ค. 2552, 01:38:10 »
รับทราบเลย ขอบคุณครับ