ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องพุทธคุณ  (อ่าน 4725 ครั้ง)

ออฟไลน์ chooclub

• ตติยะ
สอบถามเรื่องพุทธคุณ
« เมื่อ: 04 ต.ค. 2552, 02:53:36 »
อยากทราบว่า ยันต์หัวใจธาตุทั้ง4 (นะมะพะทะ)มีพุทธคุณทางด้านใดบ้างครับ พอดีว่าอาจารย์ท่านให้มา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2552, 02:58:26 โดย chooclub »

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามเรื่องพุทธคุณ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ต.ค. 2552, 06:40:31 »
มาเป็นกำลังให้ครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ต.ค. 2552, 03:02:53 »
เงียบเลย ท่านใดพอรู้บ้างครับ

ออฟไลน์ lazyboy

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ต.ค. 2552, 08:09:40 »
4 ธาตุนี้เป็นธาตุที่หล่อเลี้ยงชีวิต ถอดออกมาจากแม่ธาตุใหญ่ ก็คือ นะ โม พุท ธา ยะ
นะ (น้ำ) หล่อเลี้ยงร่างกาย และดวงจิต
มะ (ดิน) ให้กำลังวังชา
พะ (ไฟ) ให้ความอบอุ่นแก่ร่างกาย
ธะ (ลม) หล่อเลี้ยงชีวิต ดูดพลังปราณมาหล่อเลี้ยงดวงจิต

ถ้าจะให้กระจ่างกว่านี้คงต้องรอท่านอื่นๆ ครับ

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ต.ค. 2552, 08:25:45 »
มาเป็นกำลังใจให้ อีกแรงครับ

อย่างน้อย ก็ได้รูแล้วว่า เป็น ธาตุทั้ง4

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ ขุนแผนเมืองลำปาง

• จตุตถะ
  • ทุกอย่างล้วนสำเร็จด้วยจิต
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ต.ค. 2552, 09:24:33 »
มีที่มาที่ไปดังนี้ครับ
นะ มะ พะ ธะ ถอดมาจาก พุทธคุณของพระเจ้า ห้าพระองค์
นะ คือ อาโปธาตุ น้ำ
โม คือ ปถวีธาตุ ดิน
พุท คือ เตโชธาตุ ไฟ
ธา คือ วาโยธาตุ ลม
ยะ คือ อากาศธาตุ ลมหายใจ
สำหรับพระคาถาที่จัดเป็นแม่ธาตุ อันได้แก่ นะ โม พุท ธา ยะ เมื่อจำแนกออกเป็นธาตุทั้ง สี่ ถอดได้ดังนี้
นะ ถอดเป็น นะ
โม ถอดเป็น มะ
พุท ถอดเป็น พะ
ธา ถอดเป็น ธะ
และเมื่อถอดอักขระธาตุทั้งสี่ ออกโดยอนุโลมปฏิโลมแล้วก็จะได้เป็นธาตุดังนี้
นะมะพะธะ อาโปธาตุ น้ำ
มะพะธะนะ ปถวีธาตุ ดิน
พะธะนะมะ เตโชธาตุ ไฟ
ธะนะมะพะ วาโยธาตุ ลม
 โบราณจารย์บอกว่าถ้าจะใช้ธาตุทั้งสี่ ทางพุทธคุณ มีดังนี้
ถ้าจะทำให้ล่องหนให้เสก วาโยธาตุ เจ็ดที เป็นล่องหนแล
ถ้าจะให้เป็นจังงังให้เสก ปถวีธาตุ เจ็ดที
ถ้าจะข้ามน้ำไม่มีเรือ ให้เอาใบไม้มาเสกด้วยปถวีธาตุ สามที
ถ้าจะให้ศัตรูฉิบหายให้เสกด้วยเตโชธาตุ สิบแปดที
ถ้าจะให้เป็นจรเข้ ให้เสกดอกไม้ด้วย อาโปธาตุ สิบเจ็ดที
ถ้าจะให้เป็นต่อแตน ให้เสกใบมะขามด้วยปถวีธาตุ สิบเอ็ดที
 ที่ย่อๆมีเพียงแค่นี้ ถ้าหากท่องบ่นจนขึ้นใจ อยากให้ดีทางไหน ท่อง แม่ธาตุ ครบสี่ธาตุ แล้วอธิฐานเอา สำเร็จทุกประการ...
 รายงานโดย ขุนแผนเมืองรถม้า

ออฟไลน์ lazyboy

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ต.ค. 2552, 10:40:52 »
 :054:ขอบคุณพี่ kunpeen ที่มาให้ความกระจ่างแจ้งครับผม :016:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ต.ค. 2552, 11:34:16 »
ขอบคุณมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ต.ค. 2552, 09:26:52 »
มีที่มาที่ไปดังนี้ครับ
นะ มะ พะ ธะ ถอดมาจาก พุทธคุณของพระเจ้า ห้าพระองค์
นะ คือ อาโปธาตุ น้ำ
โม คือ ปถวีธาตุ ดิน
พุท คือ เตโชธาตุ ไฟ
ธา คือ วาโยธาตุ ลม
ยะ คือ อากาศธาตุ ลมหายใจ
สำหรับพระคาถาที่จัดเป็นแม่ธาตุ อันได้แก่ นะ โม พุท ธา ยะ เมื่อจำแนกออกเป็นธาตุทั้ง สี่ ถอดได้ดังนี้
นะ ถอดเป็น นะ
โม ถอดเป็น มะ
พุท ถอดเป็น พะ
ธา ถอดเป็น ธะ
และเมื่อถอดอักขระธาตุทั้งสี่ ออกโดยอนุโลมปฏิโลมแล้วก็จะได้เป็นธาตุดังนี้
นะมะพะธะ อาโปธาตุ น้ำ
มะพะธะนะ ปถวีธาตุ ดิน
พะธะนะมะ เตโชธาตุ ไฟ
ธะนะมะพะ วาโยธาตุ ลม
 โบราณจารย์บอกว่าถ้าจะใช้ธาตุทั้งสี่ ทางพุทธคุณ มีดังนี้
ถ้าจะทำให้ล่องหนให้เสก วาโยธาตุ เจ็ดที เป็นล่องหนแล
ถ้าจะให้เป็นจังงังให้เสก ปถวีธาตุ เจ็ดที
ถ้าจะข้ามน้ำไม่มีเรือ ให้เอาใบไม้มาเสกด้วยปถวีธาตุ สามที
ถ้าจะให้ศัตรูฉิบหายให้เสกด้วยเตโชธาตุ สิบแปดที
ถ้าจะให้เป็นจรเข้ ให้เสกดอกไม้ด้วย อาโปธาตุ สิบเจ็ดที
ถ้าจะให้เป็นต่อแตน ให้เสกใบมะขามด้วยปถวีธาตุ สิบเอ็ดที
 ที่ย่อๆมีเพียงแค่นี้ ถ้าหากท่องบ่นจนขึ้นใจ อยากให้ดีทางไหน ท่อง แม่ธาตุ ครบสี่ธาตุ แล้วอธิฐานเอา สำเร็จทุกประการ...
 รายงานโดย ขุนแผนเมืองรถม้า

รับรองสำเนาถูกต้องครับ  ชัดเจนมากครับ

สังเกตว่า หัวใจธาตุ ๔ มีการเขียนทั้งสองแบบ คือ "นะ มะ พะ ทะ" และ "นะ มะ พะ ธ"

ธาตุทั้ง ๔ มักพบเห็นบ่อยๆ ในการจารหรือลงรูปต่าง ทั้งสัตว์และเทพ  รวมถึง ปลัดขิกด้วย

คงหนุนให้ มีครบทั้ง น้ำ ดิน ไฟ ลม  เพื่อเพิ่มความสมบูรณ์และอานุภาพให้ของที่ปลุกเสก ใช้ไดุ้ทุกกระบวนยุทธ์   :095: :095:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 ต.ค. 2552, 03:30:55 »
ขอบคุณครับถ้ามีเวลาจะท่อง บ่อยๆให้ขึ้นใจ