ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องดินโป่ง..?  (อ่าน 10555 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ทำไมต้องดินโป่ง..?
« เมื่อ: 08 ต.ค. 2552, 11:00:36 »
ระยะหลังๆ ห่างหายไม่ค่อยได้เข้ามา เฮฮา ปาจิงโก๊ะ กับพี่น้องชาววัดบางพระเท่าไร 

แว๊ปมาบ้าง ก็ตอบได้ไม่กี่กระทู้

ได้ยินน้องๆ เล่าให้ฟังว่า คุยกันออกรส คลุกวงในกัน น่าดูชม   :095: :095:

พอดี จังหวะตามพี่ๆ ชวน น้องๆ ไปเสาะหาดินโป่ง กัน

น้องที่ไปด้วย มันก็เลยถามว่า ทำไมต้่องดินโป่ง  ดินโป่งเป็นยังไง ?  ดินบ้านๆ ไม่ได้หรือไง ?

แล้วพี่น้องชาววัดบางพระ มีข้อมูลว่าอย่างไรครับ  ทำไมต้องดินโป่ง ๗ โป่ง ?

ลองมาเสวนากัน ครับ 

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ตอบ: ทำไมต้องดินโป่ง..?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ต.ค. 2552, 11:19:54 »
ดีๆ อชิ.. ขอติดตามชมแล้วกัน..
ดิน 7โป่ง 7 ป่าช้า มวลสารต่างๆ.. เหล่านี้ ก็มีในวัตถุมงคลของปู่กาหลงด้วย..

cho presley       

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ต.ค. 2552, 12:39:49 »
ดินโป่ง คือดินที่แร่ธาตุสมบูรณ์ครับ สัตว์บางชนิดมากินดินนี้  นายพรานก็จะมาล่าสัตว์บริเวณที่สัตว์ป่ามากินดิน ครับ

มีความเชื่ออีกอย่างครับ ว่าเป็นดินศักสิทธิ์ บางก็ว่ามีผีโป่งอยู่ บ้างก็ว่ามีเทวดาอยู่

ยังไงก็ขอข้อมูลจากพี่เมฆด้วยะครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ต.ค. 2552, 01:23:33 »
[b]นานมาแล้วเคยสงสัยเรื่องนี้อยู่เหมือนกันค่ะ..เลยได้สอบถามจากพี่คนนึง

เค้าก็บอกมาว่า
[/size] [/color] [/b]

" ดิน 7 โป่งคือดินที่โป่งขึ้นมาจากดินเหมือนจอมปลวก เค้าว่ามีเทวดารักษา

ส่วนดิน 7 ท่า คือดินจากท่าเรือที่มีคนสัญจรข้ามไปมาจำนวนมาก

ดิน 7 นครคือดินจากเมืองใหญ่ที่มีชื่อนครอะ

เช่น นครนายก นครราชสีมา นครศรีธรรมราช นครสวรรค์ นครพนม นครปฐม อีนครนึงยังนึกไม่ออกอ่ะคะ.. :062: "

ส่วนมากมักนำมาสร้างพ่อแก่ ฤาษี กุมารทองเป้นต้น

ข้อมูล ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยคะ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ต.ค. 2552, 01:24:09 โดย kaitip »

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ต.ค. 2552, 02:14:01 »
[b]นานมาแล้วเคยสงสัยเรื่องนี้อยู่เหมือนกันค่ะ..เลยได้สอบถามจากพี่คนนึง

" ดิน 7 โป่งคือดินที่โป่งขึ้นมาจากดินเหมือนจอมปลวก เค้าว่ามีเทวดารักษา

ส่วนดิน 7 ท่า คือดินจากท่าเรือที่มีคนสัญจรข้ามไปมาจำนวนมาก

ดิน 7 นครคือดินจากเมืองใหญ่ที่มีชื่อนครอะ

เช่น นครนายก นครราชสีมา นครศรีธรรมราช นครสวรรค์ นครพนม นครปฐม อีนครนึงยังนึกไม่ออกอ่ะคะ.. :062: "

ส่วนมากมักนำมาสร้างพ่อแก่ ฤาษี กุมารทองเป้นต้น

ข้อมูล ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยคะ...

เล่นซะผมอยากรู้ด้วยเลยครับ แต่จังหวัดที่ขึ้นต้นด้วย นคร ก็หมดประเทศไทยแล้วนะครับ
หรือว่าจะเป็น พระนครศรีอยุธยา สกลนคร นับรวมได้มั้ยครับ ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ต.ค. 2552, 02:14:46 โดย tum72 »
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ต.ค. 2552, 02:59:12 »

เล่นซะผมอยากรู้ด้วยเลยครับ แต่จังหวัดที่ขึ้นต้นด้วย นคร ก็หมดประเทศไทยแล้วนะครับ
หรือว่าจะเป็น พระนครศรีอยุธยา สกลนคร นับรวมได้มั้ยครับ ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ

น่าจะได้นะค่ะ..มานั่งนึกไปนึกมา..แล้วกรุงเทพมหานครได้ป่าวเอ่ย... :077: :077: :077:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 ต.ค. 2552, 03:38:12 »
อย่างที่เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ตอบกันมานะครับ ดินโป่งนี่เขาว่ามีเทวดารักษาอยู่ครับ

การไปนำมาก็จะต้องพลีมาอย่างถูกต้อง เป็นการให้ความเคารพเจ้าของดินนั้น...

...วัตถุมงคลที่สร้างจากดินนั้น ก็จะมีเทวดาที่ปกปักรักษาดิน คอยคุ้มครองเราอยู่ด้วย....

...แต่วิธีการพลีก็ต้องทำให้ถูกต้องนะครับ ถ้าเจ้าของเขาหวงก็เป็นเรื่องเหมือนกัน...
:002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ เด็กแสบ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เด็กแสบ แถบราม
    • MSN Messenger - sun-ram39-@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 ต.ค. 2552, 04:42:21 »
ดินโปงมันเป็นอย่างนี้นี่เอง

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 ต.ค. 2552, 05:52:04 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับความรู้ครับ :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ต.ค. 2552, 06:40:50 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนะครับ
ดินเจ็ดโป่ง เจ็ดป่า เจ็ดท่า
ล้วนแล้วแต่เป็นมวลสารสำคัญในการสร้างวัตถุมงคลมานับแต่โบราณครับ :053:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 ต.ค. 2552, 09:28:53 »
 :054: :054: ขอบคุณมากครับ ทุกๆ ความเห็นและข้อมูลเป็นประโยชน์มากมายจริงๆครับ

เท่าที่ได้สัมผัสมา  ถ้าไ้ด้ลองไปเอาดินโป่ง ก็พอจะมองออกว่า ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ยิ่งในสมัยก่อนด้วยแล้ว

การบุกป่าผ่าดง เข้าไปในป่าลึก ต้องผ่านด่านทดสอบมากมาย  วิชาไม่แน่จริงๆ คงรอดยาก

เท่ากับได้ใช้ ทุกกระบวนยุทธ์ที่ครูบาอาจารย์ประสิทธิประสาทให้มาทีเดียว

ไหนจะต้องเสาะหาโป่งอีก  ไหนจะต้องตั้งพลี ขอเขาอีก  บางทีเข้าไปเจอก็ใช่ว่าจะเอามาได้

ในปัจจุบันที่ได้ติดตามเป็นลูกแบ๊ว เขาไปเอากันมา ไม่ยากเย็นเหมือนสมัยก่อน

แต่ตลอดทางก็พอจะนึุกภาพออกว่า ครูบาอาจารย์มาเอากันยากขนาดไหน..

ที่ัชัดเจน คือ ไปถึงไปขุดไป ตักมาเลย ออกมาไม่ได้นะครับ  เจอดีแน่ๆ  ทั้ง งูจงอาง ทั้งช้างป่า  ป่าปิด  หลอนสุดๆ

ของไม่ธรรมดาจริงๆ ครับ

ขอบคุณพี่น้องทุกท่าน ที่ร่วมเสวนาในหัวข้อนี้  ได้ประโยชน์มากเลยครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 ต.ค. 2552, 10:11:29 »
ก้อยังไม่ค่อยเข้าใจอยู่ดีครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 01:07:39 »
ก้อยังไม่ค่อยเข้าใจอยู่ดีครับ

ประมาณว่า แล้วตกลงทำไมต้องดินโป่ง ? ใช่ไหมครับ

เพราะที่เสวนากันมา แค่ประมาณว่า อะไรคือ ดินโป่ง

แต่คำถามยังคงอยู่ว่า แล้วทำไมต้องเอาดินโป่งมามวลสาร

สรุปตามความเห็นก็พอจะตกตะกอนความคิดได้ว่า

ดินโป่งเป็นดินที่มีดีในตัว มีเทวดารักษาการนำมาได้ ผู้นำมาคงต้องมีวิชาและบอกกล่าวถูกต้อง ดินจึงมีพลังของเทวดาหรือผู้รักษาอยู่ด้วย

ซึ่งส่วนมากก็จะนำมาสร้างรูป สร้างหุ่นกัน  คงต้องอาศัยแรงจากสิ่งที่ตามรักษาโป่งดิน

ส่วนมากดินโป่งจะนิยมนำมาสร้างรูป สร้างหุ่นที่เป็นสัตว์ เช่น วัวธนู ม้า และอื่นๆอีก  ก็ตรงประเด็นดีครับ

สัตว์ป่ากับดินโป่ง ส่งเสริมความแรงให้แก่กันได้

แต่จริงๆแล้วดินโป่งที่เป็นที่ต้องการ คือ โป่งที่มาอาถรรพ เพราะปกติ บริเวณโป่งจะเป็นจุดที่ พรานหรือสัตว์ผู้ล่า อย่างพวกเสือ หรือ หมาใน

มารอดักจับสัตว์กินพืชในชั้นล่างๆ ของห่วงโซ่อาหารประเภท เก้ง กวาง  ฯลฯ

แต่โป่งที่แรง จะไม่มีอะไรมาทำสัตว์ที่ลงกินดินโป่งได้ เหมืิอนมีสิ่งคุ้มครองว่า ในบริเวณดินโป่ง ต้องเป็นมิตรกัน ทำร้ายกันไม่ได้

โป่งแบบนี้ล้วนเป็นที่ต้องการ แต่ก็ยากครับ ขนาดเจ้าหน้าที่เอง ยังไม่อยากย่างกรายเข้าไปใกล้ด้วยซ้ำ  พรานก็ไม่กล้าเช่นกัน

ที่เห็นพอจะเข้าไปเอาได้ ก็มีแต่พระธุดงค์ ละมั้งครับ 

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 02:13:53 »
สุดยอดจริงๆๆครับ ท่านเมฆ แน่นปึกๆๆตลอดเลยน้ะครับวิชา ความรู้เนี่ยครับ นับถือๆๆคร้าบท่านพี่  :054: :054:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 04:03:48 »
๗โป่ง ๗ท่า ๗ นคร
 แล้วอย่าลืม
น่าจะมี๗ตลาด ๗ป่าช้าด้วยนะครับ

ออฟไลน์ kill

• สมาชิกที่ถูกแบน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 04:48:01 »
แล้วถ้าดินโป่่งเทียม จะมีฤทธิ์ไหม
ฆ่ากิเลสให้หมด แล้วจะหมดทุกข์

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 09:36:03 »
แล้วถ้าดินโป่่งเทียม จะมีฤทธิ์ไหม

โป่งเทียม น่าจะเป็นตัวเลือกสุดท้ายนะครับ ถ้าหาโป่งธรรมชาติไม่ได้จริงๆ

หญิงแท้กับหญิงเทียม  เรายังชอบของจริงกันเลย ไม่ใช่เหรอครับ   :095: :095: