ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับ  (อ่าน 1292 ครั้ง)

ออฟไลน์ ge_eak

• ตติยะ
ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับ
« เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 07:16:30 »
อยากทราบว่า พระสายธรรมยุตอย่างเช่น วัดอโศการาม พระใช่พัดลมได้ไหมครับ สอบถามผู้รู้หน่อยครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 09:22:46 »
คงแล้วแต่ระเบียบของวัดนั้นๆ ละครับ

โดยภาพรวมแล้ว คงใช้ได้ครับ  แต่สำหรับบางวัดที่มีการสร้างกุฎิเปิดโล่ง เย็นสบาย  ท่านก็อาจจะเห็นว่าไม่จำเป็นอะไร ก็เป็นได้

วัดธรรมยุตที่เป็นวัดหลวงในกรุงเทพฯ เอง ยังมีทั้งแอร์ และ UBC  เลยครับ :095: :095:

เรื่องของพระท่าน เป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ

ห่มจีวร ถ้ามีเจตนาห่มเพื่อดูดี นุ่มนวล ก็ผิดแล้วละครับ

แต่ถ้าดู UBC เพื่อศึกษาข้อมูลให้ทันโลก ทันเหตุการณ์ สำรวมไว้ ก็ไม่ผิดอ่ะไร

พัดลมก็คงไม่ต่างกัน เปิดพัดลมเพื่อสวดมนต์ นั่งสมาธิ ก็อนุโมทนากันไป

พระท่านจะรู้วิธีปฎิบัติให้ถูกต้อง เองละครับ   

ถึงท่านไม่ได้ใช้ เอง ก็คงนำไปให้เกิดประโยชน์อย่างอื่น เช่น นำไปให้ ประชาชนที่่มาทำบุญหรือปฎิบัติธรรมได้ใช้

คนถวายได้บุญแ่น่นอนครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ต.ค. 2552, 09:33:44 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 09:28:19 »
อันนี้ไม่ใช่เรื่องนอกเรื่องครับ นี้คือความรู้ใหม่ๆ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ.. :016:  :053:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 09:40:08 »
ได้ครับ วัดอโศการาม
พระภิกษุสามารถใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าภายในกุติได้ครับผม
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ge_eak

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 11:32:36 »
พอดีสงสัยว่าพระวัดอโศการาม เวลานอนใช่พัดลมได้ไหม เห็นอย่างวัดป่าสายธรรมยุต เห็นบางวัดเขาก็ไม่ให้ใช่ เลยอยากรู้ว่า วัดอโศการามใช่ได้ไหม

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 11:58:30 »
อาผมเคยบวชอยู่ที่วัดอโศการาม ครอบครัวผมไปทำบุญที่วัดนี้ทุกปี
ผมเคยเข้าไปนั่งอยู่ในกุติพระสงฆ์ของทางวัด ก็เห็นว่ามีไฟฟ้า พัดลม
และวิทยุใช้ได้ไม่ผิดวินัยสงฆ์แต่อย่างใด

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 09:09:33 »
ด้วยความเคารพ...ตามความคิดกระผมคนเดียวนะครับ มิได้มีเจตนาแอบแฝงครับ
ยุคสมัยเปลี่ยน อะไรๆก็เปลี่ยน ข้อปฏิบัติบางอย่างของพระภิกษุท่าน ถ้าปฏิบัติไม่ดูน่าเกลียดหรือทำให้พุทธศาสนิกชนหมดศรัทธาล่ะก็นะ

แต่พระสายธรรมยุตท่านเคร่งมากเลยใช่มั้ยครับ จับเงินก็ไม่ได้ใช่มั้ยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 09:16:25 »
ด้วยความเคารพ...ตามความคิดกระผมคนเดียวนะครับ มิได้มีเจตนาแอบแฝงครับ
ยุคสมัยเปลี่ยน อะไรๆก็เปลี่ยน ข้อปฏิบัติบางอย่างของพระภิกษุท่าน ถ้าปฏิบัติไม่ดูน่าเกลียดหรือทำให้พุทธศาสนิกชนหมดศรัทธาล่ะก็นะ

แต่พระสายธรรมยุตท่านเคร่งมากเลยใช่มั้ยครับ จับเงินก็ไม่ได้ใช่มั้ยครับ

ประมาณนั้นละครับ พระสายธรรมยุตินิกายไม่จับต้องเงินทอง  แต่ก็ใช่ว่าจะไม่ผิด หรือไม่อาบัติ

เพราะพระวินัยระบุไว้ว่า

รับเองก็ดี ให้ผู้อื่นเก็บไว้ให้ก็ดี หรือ ยินดีที่เขาเก็บไว้ให้ก็ดี ซึ่ง เงินและทองก็เป็นอาบัติ   

จะจับหรือไม่จับผิดเหมือนกันครับ 

เพิ่มเติมแค่ว่า จับด้วยเก็บไว้เองด้วยผิดสองเด้ง  ให้คนอื่นเก็บผิดอย่างเดียวครับ 

เอาเงินทองให้ลูกศิษย์ไปซื้อของ ของที่ซื้อมา ก็ผิดเช่นกัน   

เพียงแต่ท่านรักษาแบบธรรมเนียมแค่ไม่ให้ดูน่ารังเกียจเท่านั้นเองครับ