ผู้เขียน หัวข้อ: ความหมายอีกนัยหนึ่ง ของ "ต้องธรณีสาร"  (อ่าน 13514 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
โดยทั่วไปเราเข้าใจกันดีอยู่แล้วว่า ลักษณะการต้องธรณีสาร คือ การประสบพบเจอสิ่งที่ผิดธรรมชาติ

หรือกริยา อาการที่คนโบราณเขาไม่ทำกัน เอาว่า แปลกๆ ละกันครับ

แต่อีกนัยหนึ่งซึ่งเป็นเหตุเป็นผล ในทางความเชื่อ และน่าสนใจอยู่มากทีเดียว นั้นก็คือ

ลักษณะต้องธรณีสาร 

หมายถึง การไปทำผิดข้อห้ามอย่างใดอย่างหนึ่ง โดยเฉพาะเกี่ยวกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ครูบาอาจารย์ฯลฯ

และมักจะเกิดกับคนที่มีอาชีพเกี่ยวข้องกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ สิ่งลี้ลับต่างๆ

ได้แก่ อาชีพหมอดู  โหร นักพยากรณ์สาขาต่างๆ เจ้าพิธี  หมอขวัญ หมอไสยศาสตร์ หมอยาแผนโบราณ ฯลฯ

รวมทั้งพวกที่เรียนดนตรีและนาฏศิลป

เมื่อทำผิดข้อห้ามหรือละเมิดครูบาอาจารย์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ จะโดยตั้งใจหรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ตาม

กับคนที่ทำอาชีพเหล่านี้ ถือว่า เป็นเรื่องที่อ้างว่าไม่รู้ไม่ได้ แก้ตัวไม่ได้ เพราะโดยอาชีพ ต้องรู้

ดังนั้น ก็จะเกิดอาถรรพณ์ หรืออำนาจลี้ลับอย่างใดอย่างหนึ่ง ซึ่งโบราณเรียกว่า "แรงครู"

กระทำให้มีอันเป็นไป อย่างหนักที่สุดคือเป็นบ้าเสียสติ หรือประสบอุบัติเหตุ ไฟไหม้บ้านสิ้นเนื้อประดาตัว หรือตาย

หรือสูญเสียของรัก คนรัก อย่างเบาคือ ติดคุกติดตะราง ต้องคดีความ มีเรื่องอื้อฉาว

ทำการใดก็ไม่สำเร็จ ไม่มีความเจริญก้าวหน้าในชีวิต  หวังอะไรก็ผิดหวัง ทำดีก็ไม่มีใครเห็นความดี

ชีวิตตกต่ำลงเรื่อยๆ ไม่ว่าจะพยายามทำดีหรือทำงานสุจริตหรือแม้แต่ทำบุญมากแค่ไหนก็ไม่ช่วยให้ชีวิตดีขึ้น

จนแม้แต่จะทำบุญก็ยังถูกหลอกให้ไปทำบุญแบบจอมปลอม หรือมีอุปสรรคขัดขวางในการทำบุญ

นี่แหละค่ะคือการต้องธรณีสาร 

ส่วนเมื่อรู้ว่าต้องธรณีสารแล้ว แก้ไขยังไง ก็ต้องหาให้ได้ก่อนค่ะ ว่าต้องธรณีสารเพราะอะไร

๑) ถ้าต้องธรณีสารเพราะการวิสาสะกับคนที่ต้องธรณีสาร ไปหาน้ำมนต์ 

มาจากวัดต่างๆ มาผสมน้ำดื่ม  และอาบ+สระผมต่อเนื่อง ๗ วันก็หาย

๒) ถ้าต้องธรณีสารเพราะผิดครู ก็ต้องไปหาเครื่องขอสมาลาโทษมาทำพิธีขอขมาครู แล้วทำแบบข้อ ๑)

๓) ถ้าไม่รู้ว่าต้องธรณีสารเพราะอะไรจริงๆ ให้ตั้งพิธีขอขมาครูไว้ก่อน

แล้วไปขอให้พระเกจิอาจารย์ที่รู้จักกันทำน้ำมนต์ธรณีสารอาบให้ ๓ วัน ๗ วัน ๙ วันก็แล้วแต่สายวิชาของพระท่าน

ข้อมูลข้างต้นเป็นข้อมูลที่คงต้องใช้วิจารณญานกลั่นกรองกัน ก่อนจะนำไปปฎิบัติ

และเห็นว่า ศิษย์มีครูอย่างพวกเราทั้งหลาย ก็มีข้อห้ามเช่นกัน  ไม่ผิดได้เป็นดีครับ 

ขอบคุณบทความของครูดาว  โพสต์โดย คุณบุษกรจันทร์  ในพันทิพ ครับผม

ที่มา ครับ ..http://topicstock.pantip.com/religious/topicstock/2009/04/Y7802640/Y7802640.html

ออฟไลน์ กระต่ายป่า

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: ความหมายอีกนัยหนึ่ง ของ "ต้องธรณีสาร"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 12:19:54 »
อ่ะน่ะ

ขอบคุณครับ

เป็นเนื้อหาที่มีสาระ และประโยชน์มากเลยครับ

:016: :015:
[shake]เด็กเกษตรกลวิธาน แห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน[/shake]

[shake]ชมรมฟุตบอลวิศวกรรมศาสตร์ แห่งมหาวิทยาลยขอนแก่น[/shake]

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: ความหมายอีกนัยหนึ่ง ของ "ต้องธรณีสาร"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 01:05:05 »
ขอบคุณครับพี่เมฆ การต้องธรณีสารนั้น
อันตรายมากครับ แม้ผิดพลาดเพียงนิดเดียว
ก็ส่งผลร้ายต่อผู้กระทำผิดได้อย่างมหาศาล
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ 162cm

• ปัญจมะ
  • Ars longa.. Vita brevis..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 02:22:21 »
ขอบพระคุณมากครับ :054:
ศิลปะยืนยาว ชีวิตสั้น

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 07:24:56 »
รู้สึกชอบครับ..ที่มีบทความเกี่ยวกับสิ่งลี้ลับมาให้อ่านกันอยู่เรื่อยๆ......ขอขอบพระคุณมากครับ.. :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 08:27:24 »
 :089: :015:ขอบคุณพี่เมฆสำหรับความรู้ดีครับขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 09:05:28 »
ขอบคุณพี่เมฆครับ

มีคำถามครับ ตามประสาเด็กๆอ่ะครับคำว่า ธรณีสาร กับ ธรณีสูบ ความหมายเหมือนกันมั้ยครับ เคยได้ยินมาแต่ ธรณีสูบอ่ะครับ...ขอบคุณครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 09:21:44 »
ขอบพระคุณข้อมูลดีๆและความรู้จากพี่เมฆมากครับ   :015:

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 09:27:22 »
ขอบคุณพี่เมฆครับ

มีคำถามครับ ตามประสาเด็กๆอ่ะครับคำว่า ธรณีสาร กับ ธรณีสูบ ความหมายเหมือนกันมั้ยครับ เคยได้ยินมาแต่ ธรณีสูบอ่ะครับ...ขอบคุณครับ

:004: :004: :004:

คงไม่เหมือนกันหรอกครับ

ต้องธรณีสาร คือ ต้องอาการที่เป็นเสนียดจัญไรกับตัวเอง คนต้องธรณีสาร ใครไปยุ่งเกี่ยวด้วยก็โดนเช่นกัน

ส่วน ธรณีสูบ คือ ผู้ที่ทำกรรมหนักจนแผ่นดินรองรับไว้ไม่ไหว  ในพุทธประวัติ มี ๕ ท่านด้วยกัน

๑. พระเทวทัต  

พี่เมียของพระพุทธเจ้า และมีศักดิ์เป็นลูกผู้พี่อีกด้วย เหตุที่ถูกธรณีสูบก็หลายคดีครับ ที่เด่นๆ คือ กลิ้งหินทำร้ายพระพุทธเจ้า

๒. พระเจ้าสุปปพุทธะ

พ่อตาของพระพุทธเจ้าและมีศักดิ์เป็นลุงฝ่ายแม่ของพระพุทธเจ้า   ถูกสูบ เพราะปิดทางบิณฑบาตของพระพุทธเจ้า

จนทำให้พระพุทธองค์ต้องอดพระกระยาหาร ๑ วัน

๓. นันทมานพ

ผู้ข่มขืนพระอรหันเถรี คือ พระอุบลวรรณาเถรี

๔. นางจิญจมาณวิกา

ผู้รับจ้างกล่าวตู่ว่าได้รับนอนอภิรมย์กับพระพุทธเจ้าจนตั้งครรภ์

๕. นันทยักษ์

ผู้เอาตะบองหมายจะฟาดพระสารีบุตร อัครสาวกเบื้องขวาของพระพุทธเจ้า

ทั้ง ๕ ท่านนี้ เท่านั้นครับ ที่ถูกธรณีสูบ

แต่ถ้าต้องธรณีสาร นี่มากมายครับ

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 11:28:36 »
ขอบคุณศิษพี่ เมฆ (ขออณุญาติเรียกชื่อ)นะครับ

ที่นำข้อมูลดีๆๆมาให้ศึกษา และนำกลับไปแก้ไข

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 02:28:58 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 02:47:18 »
ขอบคุณท่านอชิตะครับ ได้ความรุ้มากมายเลย... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ขุนแผนเมืองลำปาง

• จตุตถะ
  • ทุกอย่างล้วนสำเร็จด้วยจิต
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 03:33:24 »
ในส่วนของผมมีความเห็นต่างออกไปครับ ต้องมาแยกคำออกจากกัน นั่น คือ ต้อง ธรณี สาร คำว่าต้อง ถ้าเป็นกริยา หมายถึงการกระทำในที่นี้หมายถึงการไปถูกหรือการไปสะดุดหรือสัมผัสกับสิ่งใดสิ่งหนึ่ง คำว่าธรณี คำนี้หมายถึง แผ่นดิน ส่วนคำว่า สาร หมายถึงสะสารหรือวัตถุครับ ดังนั้นถ้ารวมกันหมายความว่าการไปสัมผัสกับสิ่งของที่อยู่ในดินครับ ในทางไสยศาสตร์มักหมายความว่าการไปสัมผัสของที่เขาได้ทำการฝังไว้ในดินครับ ส่วนมากจะเป็นทางสามแพร่ง คนที่ไปสัมผัสหรือเดินผ่านมักจะประสบเหตุต่างๆในทางที่ไม่ดี การแก้ไขไม่ยากครับ ถ้าคนสวดมนต์เป็นให้สวดบท ถอนเสมาโบสถ์ ถ้าทำไม่เป็นให้ไปหาพระท่านทำให้ หลังจากทำแล้วให้ทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้เจ้าของกรรมครับแค่นี้ก็จะหายจากอาการดังกล่าว
..........รายงานโดยขุนแผนเมืองรถม้า

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 07:44:34 »
ในส่วนของผมมีความเห็นต่างออกไปครับ ต้องมาแยกคำออกจากกัน นั่น คือ ต้อง ธรณี สาร คำว่าต้อง ถ้าเป็นกริยา หมายถึงการกระทำในที่นี้หมายถึงการไปถูกหรือการไปสะดุดหรือสัมผัสกับสิ่งใดสิ่งหนึ่ง คำว่าธรณี คำนี้หมายถึง แผ่นดิน ส่วนคำว่า สาร หมายถึงสะสารหรือวัตถุครับ ดังนั้นถ้ารวมกันหมายความว่าการไปสัมผัสกับสิ่งของที่อยู่ในดินครับ ในทางไสยศาสตร์มักหมายความว่าการไปสัมผัสของที่เขาได้ทำการฝังไว้ในดินครับ ส่วนมากจะเป็นทางสามแพร่ง คนที่ไปสัมผัสหรือเดินผ่านมักจะประสบเหตุต่างๆในทางที่ไม่ดี การแก้ไขไม่ยากครับ ถ้าคนสวดมนต์เป็นให้สวดบท ถอนเสมาโบสถ์ ถ้าทำไม่เป็นให้ไปหาพระท่านทำให้ หลังจากทำแล้วให้ทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้เจ้าของกรรมครับแค่นี้ก็จะหายจากอาการดังกล่าว
..........รายงานโดยขุนแผนเมืองรถม้า

ถูกครับ ลักษระต้องธรณีสารมีมากมายหลายนัย

ตำราโบราณที่กล่าวไว้เป็นโองการ ก็จะแจงให้ทราบว่า พบเจอหรือประพฤติตนอย่างไรเรียกว่าต้องธรณีสาร 

การผิดข้อห้าม-คำครูก็เช่นกัน  การไปจับต้องของอาถรรพณ์ ฝังรูป ฝังรอยไว้ตามทางก็เช่นกัน

ทั้งหมดก็เรียกว่าต้องธรณีสารด้วยกันทั้งนั้น    ตามนั้นครับ  ขอบคุณมาก

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 08:28:28 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ :053: