ผู้เขียน หัวข้อ: ดวงดาวกับตัวเรา  (อ่าน 1742 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ดวงดาวกับตัวเรา
« เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 12:51:44 »
แวะมาคุยกันเรื่องวันเกิดกันหน่อยนะครับ

ว่ากันตามวิชาโหราศาสตร์แล้ว ดวงดาวต่างๆที่ส่งผลกับคนเรา ก็ คือ

อาทิิตย์ จันทร์ อังคาร พุธ พฤหัสบดี ศุกร์ เสาร์ ราหู(พุธกลางคืน) พระเกตุ(จำวันเกิดไม่ได้)

ทั้งหมดนี้ ยังถูกแบ่งเป็นลักษณะของดาวที่ส่งผลเป็นคุณและโทษ ก็คือ

ดาวศุภเคราะห์ ฝ่ายดี ส่้งผลด้านดีกับชะตาชีวิต

และ  ดาวบาปเคราะห์ ฝ่ายที่เป็นทุกข์โทษ  ส่งผลด้านมืดกันตัวเรา

ในส่วนที่เป็นดาวศุภเคราะห์ ก็คือ

ดาวพฤหัสบดี (ธาตุดิน มีอิทธิพลเกี่ยวกับปัญญาและความบริสุทธิ์)

ดาวจันทร์ (ธาตุดิน มีอิืทธิพลต่อจริยา นิสัยและอารมณ์)

ดาวพุธ (ธาตุน้ำ มีอิทธิพลต่อกริยา อ่อนหวาน สุภาพ)

ดาวศุกร์ (ธาตุน้ำ  ส่งผลด้านความกำหนัดและกามคุณ)

ในส่วนของดาวบาปเคราะห์ มี ๔ ดวง  คือ

ดาวอาทิตย์ (ธาตุไฟ ส่งผลทางเกียรติยศ ชื่อเสียง)

ดาวอังคาร (ธาตุลม ส่งผลในด้านความกล้า และความ มานะ ขยันเอาจริงเอาจัง)

ดาวเสาร์ (ธาตุไฟ ส่งผลด้านเรื่องไม่สู้ดี เป็นทุกข์ เป็นโทษ เคราะห์หามยามร้าย)

ดาวราหู (ธาตุลม ส่งผลในด้านความมัวเมา หลงใหล ในเรื่องใดเรื่องหนึ่ง หรือหลายๆ เรื่อง)

และอีกประเภท คือ ดาวกลางๆ ที่เรียกว่า อัพยากฤษ  ได้แก่ ดาวเกตุ และ ดาวมฤตยู

ในช่วงจังหวะชีวิตที่ดาวบาปเคราะห์มาเสวยอายุหรือดวงชะตา เราอาจต้องฝ่าฟันหรือมีอุปสรรคขัดขวางเ้ข้ามาให้ผจญบ้าง

ในจังหวะของดาวศุภะเคราะห์ ก็ดูชื่นมื่น แฮปปี้  กันไป

แต่ในทางการใช้เครื่องรางของขลัง 

ของที่เป็นวัตถุที่ไม่ใช่สายพุทธคุณ เช่น วัตถุอาถรรพณ์ หรือของต่ำ ของเสน่ห์ นั้น

การที่ดวงดาวฝ่ายใดเสวยอายุ ย่อมมีผลกับการใช้ พวก กุมาร พยนต์ เจตภูติ ไปจนถึงข้ามล่วงไปกลุ่มพราย

ดาวบาปเคราะห์มักส่งผลให้ใช้ของพวกนี้ได้ดี 

ดาวศุภเคราะห์เป็นดาวฝ่ายดี คุ้มครองเจ้าของอยู่แล้ว ถ้าไปเอาของพวกนี้มาใช้ก็ดูจะแป๊กๆ ไป

ลองสังเกต จังหวะชีวิตของเรากันดูครับ แต่ไม่ต้องซีเรียสนะครับ

ชีวิตต้องมีวันพรุ่งนี้ เดินหน้ากันต่อไป อย่าหยุดนิ่ง ก็แล้วกันครับผม

ข้อมูลอ้างอิงข้างต้น ได้จากหนังสือ สรรพวิทยาโบราณจารย์ ครับผม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ดวงดาวกับตัวเรา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 03:19:06 »
ขอบคุณพี่อชิตะครับ ที่นำความรู้เรื่องดวงดาว หรือดาวดวง ...  :095:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 08:02:06 »
ขอบคุณท่านอชิตะมากครับกับบทความดีๆเกี่ยวกับดวงดาว ในเรื่องของโหราศาสตร์ :016:

....แล้ว ดาวไซย่า ล่ะครับท่าน...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 08:32:59 »
ขอบคุณท่านอชิตะมากครับกับบทความดีๆเกี่ยวกับดวงดาว ในเรื่องของโหราศาสตร์ :016:

....แล้ว ดาวไซย่า ล่ะครับท่าน...

โหพี่ ..ถามเรื่องนี้ เดี๋ยวน้องๆ เดาอายุออกกันหมด

เดียวนี้ น้องๆ เขาคุยกันเรื่อง แสงอุษา นารูโตะ  หรือ Ben 10  กันแล้วอ่ะครับ
  :005: :005:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 08:55:31 »
พี่เอ๊กซ์ ดาวไซย่า เลยเหรอครับ แสดงว่ายุคเดียวกัน...อิอิ  มีอยู่5สีอ่ะครับ ผมจำได้ ตื่นมาดูช่อง3ทุกเช้าเลย...อิอิ

ขอบคุณพี่อชิมากครับ ดวงดาวประจำวันเกิดของเรา  ได้ความรู้ครับ.... :017:
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 09:25:12 »
ขอบคุณพี่เมฆมากครับ สำหรับความรู้ดีๆ วิชาบางวิชา ตัวเลขก็มีเกี่ยวข้องกับดวงดาวด้วยเช่นกัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 05:39:37 »
มีดาวน์ออกมา...แล้วไม่ต้องผ่อนบ้างไหมครับ..อิอิ...  :004:.... :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ MM

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 07:37:13 »
ขอเสริมข้อมูลของพี่อชินิดนึงครับ...

เรื่องวันเกิดนี่ ถ้าตามโหราศาสตร์ไทย จะไม่เริ่มวันใหม่ที่เวลา ๐๖.๐๐ น. นะครับ
แต่จะเริ่มวันเมื่อเห็นแสงอาทิตย์ (หรือที่โหราศาสตร์เรียกว่า อาทิตย์อุทัย)
ซึ่งเวลาอาทิตย์อุทัยในแต่ละฤดูน่ะไม่ตรงกันหรอกครับ
ฤดูร้อนก็อาทิตย์อุทัยเร็วหน่อย ฤดูหนาวก็อาทิตย์อุทัยช้าหน่อย
(อันนี้เป็นไปตามวิทยาศาสตร์ที่เคยเรียนๆ กันมาไง
แบบว่าฤดูร้อนกลางวันจะยาวกว่ากลางคืน พอฤดูหนาวก็จะเป็นตรงกันข้าม)
สำหรับพวกที่เกิดเช้าตรู่ต้องไปเช็คกับปฏิโหรครับว่าวันที่เราเกิด อาทิตย์อุทัยกี่โมง

ส่วนเรื่องนพเคราะห์ที่พัวพันกับเครื่องรางของขลัง ไสยเวทย์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ คาถาอาคม
โดยมากจะเป็นราหูซึ่งโหราศาสตร์แทนด้วยเลข ๘ และเกตุซึ่งแทนด้วยเลข ๙
(สังเกตง่ายๆ จากฤกษ์ ๐๘.๐๙ น. ที่วัดบางพระใช้ปลุกเสกวัตถุมงคลเมื่อสุริยคราสที่ผ่านมานี่ก็ได้ครับ)
นอกจากนี้ ตามเทวตำนาน ราหูกับเกตุเคยรวมกันเป็นหนึ่งครับ
แต่จันทรเทพกับสุริยเทพเป็นเหตุให้ตัวขาดออกจากกัน
ราหูก็เลยงอน ไล่งับพระอาทิตย์พระจันทร์ตั้งแต่นั้นมา  :003:
(ตำนานแบบละเอียดยิบมีอยู่ในโลกไซเบอร์เพียบ อยากรู้เพิ่มเติมก็เซิร์ชดูครับ)

:114: :114: :114:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 08:15:35 »
ขอเสริมข้อมูลของพี่อชินิดนึงครับ...

เรื่องวันเกิดนี่ ถ้าตามโหราศาสตร์ไทย จะไม่เริ่มวันใหม่ที่เวลา ๐๖.๐๐ น. นะครับ
แต่จะเริ่มวันเมื่อเห็นแสงอาทิตย์ (หรือที่โหราศาสตร์เรียกว่า อาทิตย์อุทัย)
ซึ่งเวลาอาทิตย์อุทัยในแต่ละฤดูน่ะไม่ตรงกันหรอกครับ
ฤดูร้อนก็อาทิตย์อุทัยเร็วหน่อย ฤดูหนาวก็อาทิตย์อุทัยช้าหน่อย
(อันนี้เป็นไปตามวิทยาศาสตร์ที่เคยเรียนๆ กันมาไง
แบบว่าฤดูร้อนกลางวันจะยาวกว่ากลางคืน พอฤดูหนาวก็จะเป็นตรงกันข้าม)
สำหรับพวกที่เกิดเช้าตรู่ต้องไปเช็คกับปฏิโหรครับว่าวันที่เราเกิด อาทิตย์อุทัยกี่โมง

ส่วนเรื่องนพเคราะห์ที่พัวพันกับเครื่องรางของขลัง ไสยเวทย์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ คาถาอาคม
โดยมากจะเป็นราหูซึ่งโหราศาสตร์แทนด้วยเลข ๘ และเกตุซึ่งแทนด้วยเลข ๙
(สังเกตง่ายๆ จากฤกษ์ ๐๘.๐๙ น. ที่วัดบางพระใช้ปลุกเสกวัตถุมงคลเมื่อสุริยคราสที่ผ่านมานี่ก็ได้ครับ)
นอกจากนี้ ตามเทวตำนาน ราหูกับเกตุเคยรวมกันเป็นหนึ่งครับ
แต่จันทรเทพกับสุริยเทพเป็นเหตุให้ตัวขาดออกจากกัน
ราหูก็เลยงอน ไล่งับพระอาทิตย์พระจันทร์ตั้งแต่นั้นมา  :003:
(ตำนานแบบละเอียดยิบมีอยู่ในโลกไซเบอร์เพียบ อยากรู้เพิ่มเติมก็เซิร์ชดูครับ)

:114: :114: :114:

ขอบคุณมากครับ เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากทีเดียว   ช่วยกันเติมส่วนที่ขาดหาย น่ารักมากเลยครับผม  :016: :016:

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 08:30:47 »
มาอิกแล้วครับ กับคำขอบคุณ เยี่ยมจริงๆๆคุณเมฆ บ้านอยู่ใหนจะเอาลูกไปฝากเลี้ยงหน่อยครับ
เผื่อจะใด้เก่งแบบคุณเมฆ ครับ :054: