ผู้เขียน หัวข้อ: หวายลูกนิมิต ของดีที่ทั้งเหนียวทั้งทน  (อ่าน 28233 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
"หวายลูกนิมิต" ถือว่าเป็นอีกหนึ่งวัตถุมงคล ที่เป็นของดีพุทธคุณสูง และราคาถูก

วัดไหนก็ได้ มีความศักดิ์สิทธิ์เชื่อว่าเหมือนกันหมด ทั้งนี้วัดส่วนใหญ่จะตัดแจกฟรี สำหรับผู้ไปร่วมบุญวันสุดท้ายของงาน

ด้วยคุณสมบัติที่มี ความเหนียวและความคงทนของหวาย

ดังนั้นพระเกจิอาจารย์ทั้งยุคเก่า แม้กระทั่งยุคใหม่หลายๆ ท่าน ก็นิยมนำมาสร้างเครื่องรางของขลัง ปลุกเสก

เพื่อให้ ลูกศิษย์ลูกหา นำไปใช้ติดตัวเพื่อเป็นสิริมงคลกัน

ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน มีคติความเชื่อว่า หวายที่ได้โอบอุ้มลูกนิมิตไว้ จึงถือว่าหวายมีความศักดิ์สิทธิ์

เทียบเคียงเดียวกันกับลูกนิมิตด้วย ถึงแม้จะไม่มีพระเกจิอาจารย์ดังๆ มาปลุกเสกโดยตรง

แต่เชื่อว่า จิตภาวนาอธิษฐานจากผู้คนทั่วๆ ไป นับหมื่นนับแสนคน ที่มาร่วมกันปิดทองกับลูกนิมิตนั้น ได้แผ่จิตที่เป็นเมตตา

ภาวนาแต่สิ่งที่ดีๆ เพื่อเป็นสิริมงคลทั้งนั้น

ด้วยเหตุนี้เอง หวายลูกนิมิต ของวัดวัดหนึ่งจะมีรุ่นเดียว

ไม่เหมือนวัตถุมงคลชนิดอื่นๆ ที่ออกกันมามาก ชนิดที่เรียกว่า นับจำนวนไม่ถ้วนเลยทีเดียว

คัดลอกบทความของ  ไตรเทพ ไกรงู

ที่มา : หนังสือพิมพ์คมชัดลึก

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
ขอขอบคุณ ศิษพี่ อชิตะ

ที่ได้นำความรู และ สิ่งดีๆๆมาให้

ศิษน้องได้ศึกษา ได้ความรูไปอีก 1 อย่าง

ขอให้ เจริญๆๆๆนะครับ ศิษพี่
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณพี่อชิตะมากครับ สำหรับความรู้

หวายนี้หายากมากกว่าจะได้มาแต่ละอัน เพราะว่านานๆครั้งที่วัดจะมีงานตัดหวาย..

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ตอนผมบวชที่ วัดเทพลีลา(หัวหมาก กทม) ปี 2529  พอดีมีงาน ตัดลูกนิมิต พอดี  พระเทพ ท่าน ทรงมาตัด ลูกหวายที่ห่อหุ้ม ลูกนิมิต ลูกเอก ครับ  ที่อยู่ในโบส

ตอนนั้น  ผมใด้มา  คืบ กว่าๆ นั่นละครับ กะว่า จะเก็บใว้ใช้เอง

มาตอนจะสึก นี่ละครับ (บวชอยู่ 1 พรรษา)  พอไปเทศ บ้านโยม ต่างๆ เพื่อจะสึก  สิ่งที่ขาดไม่ใด้เลย  หลวงพี่ บวช มา 1 พรรษา  ใด้ของดีอะไร ไม่มาแจกจ่าย ญาตโยม บ้างรึ

นึกใด้ตอนนั้น  ก็มีแต่ หวายนี่ละ ติดอยู่ในย่าม  ตัดแบ่งบ้านโน้นชิ้น บ้านนี้ชิ้น   พอถึงจริงๆ  ตัวเองเลยไม่เหลือ ซักชิ้นเดียว

ต้องบอกเลยครับ  ของแบบนี้ ไม่ใด้หากันง่ายๆ  หวายลูกเอก เนี่ยละ โดยเฉพาะ เจ้าพระราชวงค์ มาตัดเองกับมือ  นี่ยิ่งหายาก ไปใหญ่เลย  โบส ไม่ใด้ นึกจะสร้างก็สร้าง

เผลอๆ เป็น ร้อยๆปีครับ แต่ละวัด ที่จะสร้างโบสใหม่ที

นึกแล้ว ยังเสียดายอยู่เลยครับ  แต่คิดอีกที  เราให้ไปคุ้มครอง ญาตเรา นั่นละครับ  สบายใจไปอีกแบบ :054:

ขอบคุณครับ สำหรับข่าวสาร :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอนผมบวชที่ วัดเทพลีลา(หัวหมาก กทม) ปี 2529  พอดีมีงาน ตัดลูกนิมิต พอดี  พระเทพ ท่าน ทรงมาตัด ลูกหวายที่ห่อหุ้ม ลูกนิมิต ลูกเอก ครับ  ที่อยู่ในโบส

ตอนนั้น  ผมใด้มา  คืบ กว่าๆ นั่นละครับ กะว่า จะเก็บใว้ใช้เอง

มาตอนจะสึก นี่ละครับ (บวชอยู่ 1 พรรษา)  พอไปเทศ บ้านโยม ต่างๆ เพื่อจะสึก  สิ่งที่ขาดไม่ใด้เลย  หลวงพี่ บวช มา 1 พรรษา  ใด้ของดีอะไร ไม่มาแจกจ่าย ญาตโยม บ้างรึ

นึกใด้ตอนนั้น  ก็มีแต่ หวายนี่ละ ติดอยู่ในย่าม  ตัดแบ่งบ้านโน้นชิ้น บ้านนี้ชิ้น   พอถึงจริงๆ  ตัวเองเลยไม่เหลือ ซักชิ้นเดียว

ต้องบอกเลยครับ  ของแบบนี้ ไม่ใด้หากันง่ายๆ  หวายลูกเอก เนี่ยละ โดยเฉพาะ เจ้าพระราชวงค์ มาตัดเองกับมือ  นี่ยิ่งหายาก ไปใหญ่เลย  โบส ไม่ใด้ นึกจะสร้างก็สร้าง

เผลอๆ เป็น ร้อยๆปีครับ แต่ละวัด ที่จะสร้างโบสใหม่ที

นึกแล้ว ยังเสียดายอยู่เลยครับ  แต่คิดอีกที  เราให้ไปคุ้มครอง ญาตเรา นั่นละครับ  สบายใจไปอีกแบบ :054:

ขอบคุณครับ สำหรับข่าวสาร :054:

ขอบคุณครับพี่ชาญ เวลามีพี่ๆ แวะมารีพลาย คอมเม้นท์ น้องๆ จะรู้สึกอบอุ่นครับผม

และขอบคุณเรื่องราวที่นำมาเล่าให้ได้ทราบเรื่องราวเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยครับ

มีโอกาสบวชแล้วได้หวายลูกนิมิตพอดีตอนเป็นพระนี่ โชคดีสุดๆ เลยครับ  น้อยคนที่จะได้บวชจังหวะเวลาเช่นนั้น  สาธุๆ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
งานตัดหวายลูกนิมิต เป็นงานที่ชาวบ้านร่วมแรงร่วมใจตั้งจิตอธิษฐานเลยครับ บุญกุศลแรงกล้า เช่นเดียวกับงานเททองหล่อพระเลยครับ อนิสงฆ์มากทวี

ขอบคุณพี่เมฆครับ มาแต่ละครั้งพี่นำหลายเรื่องราวมาให้ได้ความรู้กันเต็มๆเลยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ เด็กแสบ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เด็กแสบ แถบราม
    • MSN Messenger - sun-ram39-@hotmail.com
ขอขอบคุณ

ศิษพี่ อชิตะ

ที่ได้นำความรู้

และสิ่งดีๆๆมาให้

จะรีบหามาบูชาเลย

ออฟไลน์ chaichat

• หลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกศ
  • ปัญจมะ
  • หลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกศ
 :016: ขอบคุณคับพี่อชิตะ :015:
เราไม่เก่ง  แต่อาจารย์เราเก่ง  เราจึงเชื่อ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณท่านอชิตะและพี่ชาญมากครับที่มาร่วมให้ความรุ้และแบ่งปันประสบการณ์... :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณสำหรับบทความและความรู้ดีๆครับผม
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
คุณอชิตะ...เอ๋ย...นำบทความแบบนี้มาให้อ่านอีกแล้ว...เกิดมาช่างมีคุณค่าเหลือเกิน..ส่งบทความดีๆแบบนี้มาให้อ่านกันอีกนะ...รักตายเลย..ชอบชอบชอบ... :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ cmp

• ทุติยะ
  • **
     ขอบพระคุณครับสำหรับบทความดีๆ  ผมเองก็เป็นผู้หนึ่งที่ชอบไปทำบุญปิดทองลูกนิมิต  ส่วนหวายสาแหรกนั้นก็มีอยู่ไม่กี่วัดเพราะเป็นของที่ได้มายาก
 เป็นของที่ศักดิ์สิทธิ์ผ่านพิธีกรรมหลายขั้นตอน    ก่อนวันงานผูกพัทธสีมา ทางวัดจะต้องจัดพิธีพุทธาภิเษกวัตถุมงคลก่อน  และยังมีพิธีกรรมสำคัญอันเป็น
 สังฆกรรมคือการสวดถอนอุโบสถหรือที่เรียกว่าถอนสีมา  นอกจากนี้คำอธิษฐานจากดวงจิตของผู้คนนับหมื่นนับแสนก็เป็นพลังสำคัญที่ช่วยให้หวายลูกนิมิต
 มีความศักดิ์สิทธิ์  หวายลูกนิมิตนี้ถ้านำไปให้ครูบาอาจารย์ที่เราเคารพลงจารอักขระให้ก็จะยิ่งเพิ่มความขลังขึ้นไปอีก :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
หวายลูกนิมิตร หายากพอสมควรเลยนะครับ วัดเดียวสร้างไม่กี่ครั้ง ส่วนมากคือครั้งเดียว สาธุ ...  :054:

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ขอบคุณพี่เมฆครับ สำหรับข้อมูล ดีดี ผมเพิ่งใด้มาเมื่อต้นปีที่แล้วครับ
ตอนไปบวช เบญจเพศครับ พอดีวัดที่ระยอง เขากำลังหาคนบวช ฉลองโบสถ์ ครับ
ผมเลยได้ไปบวชพอดีเลย เขาตัดลูกนิมิตรเสร็จ เช้า ผมก็บวชเลย เขาเลยเรียกบวช ฉลองโบสถ์ ครับ
สรุปเลยแล้วกันครับ ผมใด้ หวาย ลูกนิมิตร ลูกใหญ่ในโบสถ์มา ครับ แถมใด้บวชคนแรกเลยครับสำหรับโบสถ์ใหม่ของวัดนี้   
มือแตะประตูโบสถ์คนแรกเลยครับ  :050:บวชกัน 9 คนครับ ผมเข้าโบสถ์คนแรกเลย
ถือว่าเป็นบุญของผมมากเลยครับ นำมาเล่าสู่กันฟังครับผม  ขอบคุณมากคร้าบ
ยังงัยผมจะเก็บรักษาให้ดีๆๆครับ
ว่าแต่เห็นเขามีน้ำมันถอนโบสถ์ ด้วยครับ คุณเมฆ พอมีความรู้มั้ยครับคืออะไร

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
ขอขอบคุณ พี่ อชิตะมากครับ
ผมพึ่งได้มาใหม่เหมือนกัน
วัดที่บ้านสร้างโบสถ์ใหม่ แม่เป็นคนเอามาให้
ยังไม่ได้ให้ครูบาอาจารย์ลงจารอักขระเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ต.ค. 2552, 01:37:50 โดย ตามพรลิงค์ »