๐๒ ก.ย. ๕๗, ๐๘:๔๘:๒๔ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บริขารพระ ของดีที่เสกทุกวัน (ตอน ๔ เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย)  (อ่าน ๑๔๕๑ ครั้ง)
อชิตะ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๐๗

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๒๗ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๒ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๑๒๓๓๕
  รับขอบคุณ: ๑๔๑๕๐

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๔๖
ประสบการณ์: ๑๘%
พลังชีวิต: ๐.๓%

aston_25@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: ๑๔ ต.ค. ๕๒, ๑๕:๒๔:๒๗ »

ไหนๆ ก็คุยเรื่องบริขารของพระท่าน ไปบ้างแล้ว  มาถึงตอนนี้ มาคุยกับเรื่องเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย กันบ้าง

เรื่องแรก  คาถาลุยแหลก

ได้รับคาถามาจากหลวงปู่รูปหนึ่ง ท่านให้เรียนคาถาไว้ป้องกันตัว  เป็นคาถา สู้และถอย

คาถาสั้นมากครับ 

ถ้าสู้ ให้ว่า  "เทวะ"

ถ้าถอยให้ว่า "ยาวะ"

คำว่า ยาวะเทวะ  นี้ ก็มาจาก บทพิจารณาจีวรของพระนั้นเอง

มีหลักอยู่ว่า พระท่านเวลาจะนุ่งห่มจีวรจะหยิบมาแล้วนุ่งห่มเลยไม่ได้ ต้องพิจารณาก่อน ด้วยบทพิจารณาจีวร ที่ว่า

ปะฎิสังขา โยนิโส จีวะรัง ปะฎิเสวามิ
        เราย่อมพิจารณาโดยแยบคายแล้วนุ่งห่มจีวร

ยาวะเทวะ สีตัสสะ ปะฎิฆาตายะ
        เพียงเพื่อบำบัดความหนาว
อุณหัสสะ ปะฎิฆาตายะ
        เพียงเพื่อบำบัดความร้อน
ฑังสะมะกะสะวาตาตะปะสิริง สะปะสัมผัสสานัง ปะฎิฆาตายะ
        เพียงเพื่อบำบัดสัมผัสอันเกิดจาก เหลือบ ยุง ลม แดด และสัตว์เลื้อยคลานทั้งหลาย

ยาวะเทวะ หิริโกปินะปะฎิจฉาทะนัตถัง
        และเพียงเพื่อปกปิดอวัยวะอันทำให้เกิดความละอาย

คำว่า ยาวะเทวะ ก็มาจากบทง่ายๆ แค่นี้

เหตุผลคือ คำพ้องเสียงครับ คาถาหลายๆบท อาศัยเคล็ดของคำ และเสียงที่เปล่งออกมา

เท = ใส่ เติม บวกเข้าไป  เทวะ คือ ลุย  ใส่ บวก เหนี่ยว

ยาวะ  ยา = อย่า, ไม่   คือ ไม่โดน, แคล้วคลาด ,หยุด, นะจังงัง

คาถานี้ ผมขอเพราะเห็น ผลงานของรุ่นพี่ๆ ในละแวกวัดที่ผมแวะเข้าไปกราบหลวงพ่อ

ใช้กันทั้งรุกและรับได้ผล น่าชื่นใจ

แต่พี่ท่านทั้งหลายคงไม่ทราบความหมาย  ต่างท่องกันด้วยศรัทธาเชื่อมั่น จนเกินปาฎิหาริย์

เรื่องทั้งหมด มันก็เป็นจังซี่ ละ พี่น้อง   

เรื่องที่สอง คาถาผีกลัว คาถามัดผี

หลวงพ่อเคยเล่าให้ฟังว่า  เวลามีพระใหม่มาบวช หลายรูปกลัวผี   ท่านก็เลยให้คาถากันผี มัดผี ไป ว่า

อิมัสมิงอาวาเส  อิมัง เตมาสัง วัสสัง อุเปมิฯ

รับรองผีกลัว

เคล็ดของคาถานี้คือ อิ- มัด -สะ -หมิง ...ฯ  มีคำว่า มัส หรือ มัด   ผีกลัวไม่อยากถูกมัด ถูกจับ เลยไม่เข้ามาใกล้

พระใหม่ใสแบ๊ว ก็ท่องกันไปกันผี  หารู้ไม่ว่า คือ คำอธิษฐานพรรษา ที่แปลว่า "ข้าพเจ้าเข้าอยู่จำพรรษาตลอด ๓ เดือนในวัดนี้"

เกี่ยวอะไรกับผีด้วยเนี๊ย

เรื่องมันก็เป็นจั้งซี่ ละพี่้น้อง 

๒๒ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, tum72, ~เสน่ห์ทอม~, to, job@love, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, swat@pvc, jaturong, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), Hanu-Marn_Neverdie, ราหู, toa, DEMONS145, ~เสน่ห์ack01~, ~เสน่ห์โจรสลัด~, tor.20, เอก & โล้น MBK., kaitak, ตามพรลิงค์, lazyboy, Ronaldo 2007, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

umpawan
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๖๕๓

๔๖ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๘๓๕๘
  รับขอบคุณ: ๑๘๓๕๐

ศิษย์วัดบางพระ

ระดับความสามารถ: ๔๕
ประสบการณ์: ๔๗%
พลังชีวิต: ๐.๙%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๑๔ ต.ค. ๕๒, ๑๕:๓๐:๕๓ »

ขอบคุณพี่อชิตะมากนะครับ ความรู้แน่นเหมือนเช่นเคย..  
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: อชิตะ, tum72, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, swat@pvc, jaturong, ราหู, ~เสน่ห์ack01~, Ronaldo 2007, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tum72
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๘๓๙

๒๙ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๕๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๒๒๖
  รับขอบคุณ: ๗๘๗๔

ณ ตลาดพลู

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๓๘
ประสบการณ์: ๕๓%

« ตอบ #2 เมื่อ: ๑๔ ต.ค. ๕๒, ๑๕:๓๖:๔๕ »

ยาวะเทวะ สีตัสสะ ปะฎิฆาตายะ
        เพียงเพื่อบำบัดความหนาว
อุณหัสสะ ปะฎิฆาตายะ
        เพียงเพื่อบำบัดความร้อน
ฑังสะมะกะสะวาตาตะปะสิริง สะปะสัมผัสสานัง ปะฎิฆาตายะ
        เพียงเพื่อบำบัดสัมผัสอันเกิดจาก เหลือบ ยุง ลม แดด และสัตว์เลื้อยคลานทั้งหลาย
ยาวะเทวะ หิริโกปินะปะฎิจฉาทะนัตถัง
        และเพียงเพื่อปกปิดอวัยวะอันทำให้เกิดความละอาย

บทนี้จำได้ครับ สวดทำวัตรเช้าทุกวัน

ขอบคุณพี่อชิตะครับ รอบนี้มีคาถามาให้ใช้กันด้วยครับ

คาถามัดผี คาถาผีกลัว ไม่จำเป็นผมไม่ขอเจอดีกว่าครับ ต่างคนต่างอยู่แล้วกันนะครับคุณผีครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, swat@pvc, jaturong, ราหู, toa, ~เสน่ห์ack01~, Ronaldo 2007, saken6009

โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา
~เสน่ห์ทอม~
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๑๘๕

๑ วัน, ๒๒ ชั่วโมง ๑๗ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๔๑๔
  รับขอบคุณ: ๘๓๗

ระดับความสามารถ: ๑๑
ประสบการณ์: ๓๔%
พลังชีวิต: ๐.๑%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: ๑๔ ต.ค. ๕๒, ๑๕:๔๐:๔๑ »

ขอบคุณที่ให้ความรู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้ค่ะ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, swat@pvc, jaturong, ~เสน่ห์ack01~, Ronaldo 2007, saken6009

~@เสน่ห์เอ็ม@~
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๙๙๐

๔๑ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๒๘๕
  รับขอบคุณ: ๒๔๘๗๗

ศิษวัดบางพระ

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๖๒
ประสบการณ์: ๕๓%
พลังชีวิต: ๐.๕%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๑๔ ต.ค. ๕๒, ๑๖:๔๖:๕๓ »

ขอบคุณพี่เมฆ สำหรับความรู้มากครับ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: tum72, umpawan, swat@pvc, jaturong, ราหู, ~เสน่ห์ack01~, tor.20, Ronaldo 2007

swat@pvc
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๓๘๗๒

๗ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๓๑ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๔๗๖๐
  รับขอบคุณ: ๓๘๖๗

จังหวัด: เชียงใหม่

ระดับความสามารถ: ๒๑
ประสบการณ์: ๘๒%

« ตอบ #5 เมื่อ: ๑๔ ต.ค. ๕๒, ๑๘:๔๖:๕๕ »

ขอบคุณท่านอชิมากค่ะ สำหรับเกร็ดความรู้เล็กๆน้อยๆที่นำมาฝากกัน 
ช่วงนี้ไม่ได้ไปเเวะเยี่ยมเว็บท่านอชิเลย เดี๋ยววันหยุดจะเเวะไปทักทายนะคะ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: jaturong, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), umpawan, ราหู, ~เสน่ห์ack01~, Ronaldo 2007, saken6009

พอเพียง
chaichat
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๖๑๔๓

๒ วัน, ๑๐ ชั่วโมง ๕๓ นาที

หลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกศ

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๗๖

หลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกศ

ระดับความสามารถ: ๔
ประสบการณ์: ๘๖%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๑๔ ต.ค. ๕๒, ๑๙:๔๑:๒๐ »

ลองใช้ยังคับพี่ คาถาอะครับใช้ดีแล้วบอกต่อด้วยนะคับ
ขอบคุณคับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Ronaldo 2007, saken6009

เราไม่เก่ง  แต่อาจารย์เราเก่ง  เราจึงเชื่อ
~เสน่ห์ack01~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๒๓

๕๙ วัน, ๒๒ ชั่วโมง ๔๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๐๔๕
  รับขอบคุณ: ๓๐๘๑๙

" ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

จังหวัด: นนทบุรี

ระดับความสามารถ: ๕๙
ประสบการณ์: ๔๘%

« ตอบ #7 เมื่อ: ๑๔ ต.ค. ๕๒, ๒๑:๐๖:๐๗ »

ขอบคุณอชิตะมากครับ สำหรับคำแปลของคาถา...

...แปลออกมาแล้ว คนละเรื่องกับที่คิดเลยครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 
~เสน่ห์โจรสลัด~
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๒๘

๓๒ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๒๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๖๑๖
  รับขอบคุณ: ๒๔๐๘๘

" ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

จังหวัด: นนทบุรี
ประเทศ: Jamaica

ระดับความสามารถ: ๗๒
ประสบการณ์: ๔๙%

« ตอบ #8 เมื่อ: ๑๔ ต.ค. ๕๒, ๒๒:๑๘:๕๒ »

แปลกใจดีครับ แปลออกมาได้คนล่ะอย่างเลย ...     ขอบคุณพี่อชิตะมากครับ ... 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: tor.20

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์