ผู้เขียน หัวข้อ: บริขารพระ ของดีที่เสกทุกวัน (ตอน ๔ เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย)  (อ่าน 3603 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com

ไหนๆ ก็คุยเรื่องบริขารของพระท่าน ไปบ้างแล้ว  มาถึงตอนนี้ มาคุยกับเรื่องเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย กันบ้าง

เรื่องแรก  คาถาลุยแหลก

ได้รับคาถามาจากหลวงปู่รูปหนึ่ง ท่านให้เรียนคาถาไว้ป้องกันตัว  เป็นคาถา สู้และถอย

คาถาสั้นมากครับ 

ถ้าสู้ ให้ว่า  "เทวะ"

ถ้าถอยให้ว่า "ยาวะ"

คำว่า ยาวะเทวะ  นี้ ก็มาจาก บทพิจารณาจีวรของพระนั้นเอง

มีหลักอยู่ว่า พระท่านเวลาจะนุ่งห่มจีวรจะหยิบมาแล้วนุ่งห่มเลยไม่ได้ ต้องพิจารณาก่อน ด้วยบทพิจารณาจีวร ที่ว่า

ปะฎิสังขา โยนิโส จีวะรัง ปะฎิเสวามิ
        เราย่อมพิจารณาโดยแยบคายแล้วนุ่งห่มจีวร

ยาวะเทวะ สีตัสสะ ปะฎิฆาตายะ
        เพียงเพื่อบำบัดความหนาว
อุณหัสสะ ปะฎิฆาตายะ
        เพียงเพื่อบำบัดความร้อน
ฑังสะมะกะสะวาตาตะปะสิริง สะปะสัมผัสสานัง ปะฎิฆาตายะ
        เพียงเพื่อบำบัดสัมผัสอันเกิดจาก เหลือบ ยุง ลม แดด และสัตว์เลื้อยคลานทั้งหลาย

ยาวะเทวะ หิริโกปินะปะฎิจฉาทะนัตถัง
        และเพียงเพื่อปกปิดอวัยวะอันทำให้เกิดความละอาย

คำว่า ยาวะเทวะ ก็มาจากบทง่ายๆ แค่นี้

เหตุผลคือ คำพ้องเสียงครับ คาถาหลายๆบท อาศัยเคล็ดของคำ และเสียงที่เปล่งออกมา

เท = ใส่ เติม บวกเข้าไป  เทวะ คือ ลุย  ใส่ บวก เหนี่ยว

ยาวะ  ยา = อย่า, ไม่   คือ ไม่โดน, แคล้วคลาด ,หยุด, นะจังงัง

คาถานี้ ผมขอเพราะเห็น ผลงานของรุ่นพี่ๆ ในละแวกวัดที่ผมแวะเข้าไปกราบหลวงพ่อ

ใช้กันทั้งรุกและรับได้ผล น่าชื่นใจ

แต่พี่ท่านทั้งหลายคงไม่ทราบความหมาย  ต่างท่องกันด้วยศรัทธาเชื่อมั่น จนเกินปาฎิหาริย์

เรื่องทั้งหมด มันก็เป็นจังซี่ ละ พี่น้อง   :095: :095: :095:

เรื่องที่สอง คาถาผีกลัว คาถามัดผี

หลวงพ่อเคยเล่าให้ฟังว่า  เวลามีพระใหม่มาบวช หลายรูปกลัวผี   ท่านก็เลยให้คาถากันผี มัดผี ไป ว่า

อิมัสมิงอาวาเส  อิมัง เตมาสัง วัสสัง อุเปมิฯ

รับรองผีกลัว

เคล็ดของคาถานี้คือ อิ- มัด -สะ -หมิง ...ฯ  มีคำว่า มัส หรือ มัด   ผีกลัวไม่อยากถูกมัด ถูกจับ เลยไม่เข้ามาใกล้

พระใหม่ใสแบ๊ว ก็ท่องกันไปกันผี  หารู้ไม่ว่า คือ คำอธิษฐานพรรษา ที่แปลว่า "ข้าพเจ้าเข้าอยู่จำพรรษาตลอด ๓ เดือนในวัดนี้"

เกี่ยวอะไรกับผีด้วยเนี๊ย

เรื่องมันก็เป็นจั้งซี่ ละพี่้น้อง  :095: :095:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณพี่อชิตะมากนะครับ ความรู้แน่นเหมือนเช่นเคย.. :016:  :053:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ยาวะเทวะ สีตัสสะ ปะฎิฆาตายะ
        เพียงเพื่อบำบัดความหนาว
อุณหัสสะ ปะฎิฆาตายะ
        เพียงเพื่อบำบัดความร้อน
ฑังสะมะกะสะวาตาตะปะสิริง สะปะสัมผัสสานัง ปะฎิฆาตายะ
        เพียงเพื่อบำบัดสัมผัสอันเกิดจาก เหลือบ ยุง ลม แดด และสัตว์เลื้อยคลานทั้งหลาย
ยาวะเทวะ หิริโกปินะปะฎิจฉาทะนัตถัง
        และเพียงเพื่อปกปิดอวัยวะอันทำให้เกิดความละอาย

บทนี้จำได้ครับ สวดทำวัตรเช้าทุกวัน

ขอบคุณพี่อชิตะครับ รอบนี้มีคาถามาให้ใช้กันด้วยครับ

คาถามัดผี คาถาผีกลัว ไม่จำเป็นผมไม่ขอเจอดีกว่าครับ ต่างคนต่างอยู่แล้วกันนะครับคุณผีครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ทอม~

• จตุตถะ
    • อีเมล
 :054:  ขอบคุณที่ให้ความรู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้ค่ะ  :054:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่เมฆ สำหรับความรู้มากครับ  :053:

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณท่านอชิมากค่ะ สำหรับเกร็ดความรู้เล็กๆน้อยๆที่นำมาฝากกัน  :054:
ช่วงนี้ไม่ได้ไปเเวะเยี่ยมเว็บท่านอชิเลย เดี๋ยววันหยุดจะเเวะไปทักทายนะคะ :002:

ออฟไลน์ chaichat

• หลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกศ
  • ปัญจมะ
  • หลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกศ
ลองใช้ยังคับพี่ คาถาอะครับใช้ดีแล้วบอกต่อด้วยนะคับ
ขอบคุณคับ
เราไม่เก่ง  แต่อาจารย์เราเก่ง  เราจึงเชื่อ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณอชิตะมากครับ สำหรับคำแปลของคาถา...

...แปลออกมาแล้ว คนละเรื่องกับที่คิดเลยครับ... :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
แปลกใจดีครับ แปลออกมาได้คนล่ะอย่างเลย ...  :095:   ขอบคุณพี่อชิตะมากครับ ...  :089: