ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้เกียวกับวัดป่าหน่อยครับ  (อ่าน 962 ครั้ง)

ออฟไลน์ ge_eak

• ตติยะ
อยากทราบว่า วัดป่า เขาใช่หม่อนกับผ้าห่มได้ไหม เห็นกุฎิวัดป่าจะเป็นกุฎิเล็กๆๆ ก็เลยอยากทราบมีใครรู้มั่งครับ หรือว่าวัดป่าเขาจะห้ามใช่

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ตอบ: ถามผู้รู้เกียวกับวัดป่าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ต.ค. 2552, 09:19:57 »
 :010: :010: :010: ช่วยแปลให้ผมทีครับ งง  :010: :010: :010:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ ge_eak

• ตติยะ
ตอบ: ถามผู้รู้เกียวกับวัดป่าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ต.ค. 2552, 11:05:27 »
งง ยังไงหรือไม่เข้าใจคำถามหรือไงละ ก็คือว่า วัดป่าเนีย เขาใช่หม่อนกับผ้าห่มได้ไหม หรือว่ามันผิดวินัยพระป่า พระป่าภายในกุฎิต้องไม่มีของสะสมเลยก็เลยสงสัย ถ้าคุณไม่รู้ก็ไม่ต้องตอบหลอกไม่มีใครเขาว่าอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ต.ค. 2552, 11:06:04 โดย ge_eak »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ต.ค. 2552, 11:26:24 »
ตกลงว่า เป็น หมอน หรือ หม่อน ละครับ  พี่เขาคง งง  ณ จุด นี้

ถ้าตอบแบบกลางๆ  หมอนกับผ้าห่ม น่าจะใช้ได้นะครับ

มีกำหนดแต่ว่า ต้องเป็นหมอนหนุึุนแค่แค่พระรูปเดียว ห้ามใช้หมอนใหญ่หนุนสองคน(เป็นพระคงสองรูป ใบเดียวกัน)

ห้ามใช้หมอนข้าง  

ผ้าห่ม บางที่ จะใช้ผ้าจีวรแทนผ้าห่ม แต่จะเป็นผ้าห่มก็ได้

ส่วนวัดป่า เฉพาะสำนักจะให้ใช้หมอนแบบไหน ก็แล้วกฏเกณฑ์ของสำนักนั้นๆ  ถ้าเป็นพระธุดงค์ก็หนุนผ้าจีวรละครับ

โดยภาพรวม พระท่านใช้ได้ครับ   ถวายได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ต.ค. 2552, 11:26:59 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 03:42:06 »
งง ยังไงหรือไม่เข้าใจคำถามหรือไงละ ก็คือว่า วัดป่าเนีย เขาใช่หม่อนกับผ้าห่มได้ไหม หรือว่ามันผิดวินัยพระป่า พระป่าภายในกุฎิต้องไม่มีของสะสมเลยก็เลยสงสัย ถ้าคุณไม่รู้ก็ไม่ต้องตอบหลอกไม่มีใครเขาว่าอะไร

ต้องขออภัยท่าน ge_eak กระผมไม่มีเจตนาเป็นอื่นครับ คือผมไม่แน่ใจว่าท่านพิมพ์ผิดหรือเปล่าผมเลยอ่านไม่เข้าใจต้องขออภัยเป็นอย่างสูงครับ

ผมงงตรงสีแดงครับ
อยากทราบว่า วัดป่า เขาใช่หม่อนกับผ้าห่มได้ไหม เห็นกุฎิวัดป่าจะเป็นกุฎิเล็กๆๆ ก็เลยอยากทราบมีใครรู้มั่งครับ หรือว่าวัดป่าเขาจะห้ามใช่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ต.ค. 2552, 03:46:33 โดย Chotipat »